เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 08:22:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไหว้วานผู้รู้ ขอถามเรื่องสเป็ค SLAVIA 631 เพิ่งซื้อมา  (อ่าน 4859 ครั้ง)
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 10:55:20 AM »

SLAVIA 631 เพิ่งถอยมาจากร้าน ปืนบ้านโป่ง ราชรี ราคาสิบสี่พัน โดนปอสามที่บางบัวทองไป สี่พันห้า สิริรวมต้นทุน สิบแปดกว่าพัน ตอนนี้ยิงรันอินไปราวร้อยกว่านัดแล้ว สิบนัดแรกๆจะมีควันฟุ้งออกมาที่ปากกระบอก เข้าใจว่าเป็นน้ำมันหล่อลื่นกันสนิม ที่มาจากโรงงาน อ้อ หมายเลขที่ตอกไว้เป็นของปี ๕๑ แสดงว่าเป็นปืนใหม่ของปีนี้
ไม่เคยเล่นปืนลม เล่นแต่ CZ .22 แต่นานๆยิงที การหล่อลื่นก็ใช้น้ำมันที่แถมมากับปืนนั้นและเช็ดถูและล้างลำกล้อง
ต่อจากนี้เป็นคำถามเรื่อง SLAVIA 631
1. เคยอ่านในเวปผ่านตามาว่า ในปืนลมนั้น ให้หยดน้ำมันลงไปในรูตรงใส่ลูกกระสุนเพียงหยด สองหยด ใช่หรือไม่ และเขาใช้นำมันอะไร ที่มันไม่ไปมีปฏิกิริยากับบรรดายางโอลิ้งต่างๆนะครับ
2. จะใช้น้ำมันสเปรย์ซิลิโคลน ฉีดเข้าไปล้างและหล่อลื่นภายในลำกล้องได้ไหมครับ ทราบว่ามันไม่ทำให้พวกยางซีลลมต่างๆ บวมนะครับ
3. ความแรงของมันเท่าไหร่กันแน่ ใน Technical specifications เขียนบอกว่า Muzzle velocity-Diabolo pellet (m.sยกกำลังลบ1) 190 +- 15 แปลว่า ความเร็วกระสุนที่ 190 เมตรต่อวินาที หรือ แปลงเป็นฟุตก็จะได้ 190 x 3.33 หลา = 633 ฟุตต่อวินาที ใช่ไหมครับ ผิดถูกอย่างไรแนะนำกันด้วย
4. ปืนลมที่หักลำกล้องปากประบอก เอาไปติดกล้อง ศูนย์มันจะเพี้ยนไปเรื่อยๆเนื่องจาก ตรงจุกขากล้อง กับปลายกระบอกมันมีการเคลื่อนที่จากการเสื่อมสภาพของลูกยางตรงจุดยัดลูกกระสุน ... และการสึกหลอของจุดหมุนตรงที่หักลำกล้อง ... นี่เป็นข้อสังเกตุของผมนะครับ
ผมจะยิงดูอาการของมันไปเรื่อยๆขณะรอคำตอบอยู่นะครับ หากมีอะไร หรือผลการทอสอบเป็นอย่างไรจะมาโพสท์ถามกันอีก อ้อ... ปืนตัวนี้ยังเหลืออีกกระบอกที่ร้านนะครับ เห็นบอกว่าหมดล็อดนี้ก็ไม่มีเข้ามาอีกแล้ว ผมเลยต้องสอยมาเก็บไว้ก่อน ส่วนจะดี หรือไม่อย่างไร ค่อยว่ากัน
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 02:50:59 PM »

ช่วยตอบในฐานะเล่นปืนลมด้วยคนนึงนะครับ ถูกผิดคงพิจารณาเอา
เมื่อก่อนผมเองวนเวียนจะเอารุ่นนี้เหมือนกัน แต่เมื่อเทียบกับตัวอื่นๆ เลยจบลงที่ ฮัทซานครับ
1.ปืนลมไม่ค่อยชอบน้ำมันครับโดยเฉพาะในลำกล้อง ผมเองเคยมีความรู้ผิดๆเช็ดและชะโลมลำกล้องเหมือนปืนดินขับทั่วไป เลยเกิดอาการยิงแล้วลูกไม่ออกครับ ต้องมานั่งเอาทิชชูโสกซับลำกล้องจนแห้ง ถึงจะยิงลูกออก  อย่างมากผมก็แค่ทำความสะอาดเหมือนปืนดินขับ แต่..ไม่ต้องใช้น้ำมันทำแบบแห้งๆครับ ชะโลมเฉพาะด้านนอก ส่วนลำกล้องก็แค่เอาแส้จุ่มน้ำมัน นิดเดียว แล้วลากผ่านลำกล้องก็พอ

ข้อ 2และ3 ก็ตามที่ท่านเข้าใจ

4.ผมเองก็คิดแบบนี้เหมือนกัน ในกรณีใช้ศูนย์เปิดคงไม่ได้เป็นปัญหาต่อให้หลวมคลอนอย่างไร ก็คงไม่เกี่ยวเพราะศูนย์หลังอยู่ชิ้นเดียวกันกับศูนย์หน้าและฟิกที่ลำกล้องแนวเดียวกัน หากจะเคลื่อนก็คงต้องศูนย์หลงอยู่กับตัวห้องลมมากกว่า
ในกรณีติดกล้องผมว่าคงมีผลแน่นอน เพราะกล้องจับที่ตัวปืน เป็นเหตุผลหนึ่งเหมือนกัน ที่ผมเลือกปืนแบบหักไต้ลำกล้องหรือแบบ ฟิกแบเรล ลำกล้องคงที่ ซึ่งก็เห็นผลตามที่คิดเพราะตั้งแต่ซื้อมาตั้งกล้องทีเดียวแล้วยิงไปแล้วร่วม 2 กล่องก็แม่นเนียนเหมือนเดิม แต่ของเพื่อนเป็นแบบหักลำกล้องเดี๋ยวยิงเดี๋ยวตั้งไม่คงที่ สักที แต่พอใช้ศูนย์เปิดกลับแม่นกว่า

...ถูกผิดขออภัยครับ รอท่านผู้รู้ท่านอื่นๆแนะนำกันต่อไป...
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 03:05:37 PM »

ของผมเคยใช้ปืนลมรุ่น SLAVIA มันเขียนว่าเป็นของเช็ครีพับลิค  ตอนนั้นได้มา
ตั้งแต่ปี 35 ใช้อยู่จนทุกวันนี้  ความแรงลดลงไปบ้างแต่ความแม่นยำนี่ไม่ตกลงไปเลยครับ
ก่อนหน้านี้ไว้ยิงหนู ยิงกระรอก นกพิราบ (บาปกรรม) เดี๋ยวนี้เลิกหมดแล้วขายต่อให้เพื่อน
ไปเพราะมันมีสนิมผิว  เนื่องจากช่วงผมย้ายไปทำงานที่แพร่- ระยอง  ไม่ได้นำไปด้วย
เมื่อก่อนติดกล้องเล็งของทาสโก้ก็แม่นดีไม่มีปัญหาครับ  แต่อย่ายิงโดยไม่มีกระสุนอยู่
ปืนจะสท้านมากเลย  หากขึ้นลำแล้วไม่ยิงหาทิชชู่ยัดแล้วยิงทิ้งเอาครับ (อาจจะไม่ใช่วิธี
ที่ดีนัก หรือจะใส่กระสุนมันยิงทิ้งแต่ผมเสียดาย) เมื่อกล้องสะเทือนบ่อยๆปืนอาจต้องตั้งศูนบ์ใหม่ครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 07:20:21 PM »

SLAVIA 631 เพิ่งถอยมาจากร้าน ปืนบ้านโป่ง ราชรี ราคาสิบสี่พัน โดนปอสามที่บางบัวทองไป สี่พันห้า สิริรวมต้นทุน สิบแปดกว่าพัน ตอนนี้ยิงรันอินไปราวร้อยกว่านัดแล้ว สิบนัดแรกๆจะมีควันฟุ้งออกมาที่ปากกระบอก เข้าใจว่าเป็นน้ำมันหล่อลื่นกันสนิม ที่มาจากโรงงาน อ้อ หมายเลขที่ตอกไว้เป็นของปี ๕๑ แสดงว่าเป็นปืนใหม่ของปีนี้
ไม่เคยเล่นปืนลม เล่นแต่ CZ .22 แต่นานๆยิงที การหล่อลื่นก็ใช้น้ำมันที่แถมมากับปืนนั้นและเช็ดถูและล้างลำกล้อง
ต่อจากนี้เป็นคำถามเรื่อง SLAVIA 631
1. เคยอ่านในเวปผ่านตามาว่า ในปืนลมนั้น ให้หยดน้ำมันลงไปในรูตรงใส่ลูกกระสุนเพียงหยด สองหยด ใช่หรือไม่ และเขาใช้นำมันอะไร ที่มันไม่ไปมีปฏิกิริยากับบรรดายางโอลิ้งต่างๆนะครับ
2. จะใช้น้ำมันสเปรย์ซิลิโคลน ฉีดเข้าไปล้างและหล่อลื่นภายในลำกล้องได้ไหมครับ ทราบว่ามันไม่ทำให้พวกยางซีลลมต่างๆ บวมนะครับ
3. ความแรงของมันเท่าไหร่กันแน่ ใน Technical specifications เขียนบอกว่า Muzzle velocity-Diabolo pellet (m.sยกกำลังลบ1) 190 +- 15 แปลว่า ความเร็วกระสุนที่ 190 เมตรต่อวินาที หรือ แปลงเป็นฟุตก็จะได้ 190 x 3.33 หลา = 633 ฟุตต่อวินาที ใช่ไหมครับ ผิดถูกอย่างไรแนะนำกันด้วย
4. ปืนลมที่หักลำกล้องปากประบอก เอาไปติดกล้อง ศูนย์มันจะเพี้ยนไปเรื่อยๆเนื่องจาก ตรงจุกขากล้อง กับปลายกระบอกมันมีการเคลื่อนที่จากการเสื่อมสภาพของลูกยางตรงจุดยัดลูกกระสุน ... และการสึกหลอของจุดหมุนตรงที่หักลำกล้อง ... นี่เป็นข้อสังเกตุของผมนะครับ
ผมจะยิงดูอาการของมันไปเรื่อยๆขณะรอคำตอบอยู่นะครับ หากมีอะไร หรือผลการทอสอบเป็นอย่างไรจะมาโพสท์ถามกันอีก อ้อ... ปืนตัวนี้ยังเหลืออีกกระบอกที่ร้านนะครับ เห็นบอกว่าหมดล็อดนี้ก็ไม่มีเข้ามาอีกแล้ว ผมเลยต้องสอยมาเก็บไว้ก่อน ส่วนจะดี หรือไม่อย่างไร ค่อยว่ากัน

คาใจตรงนี้ครับ... ขนาดปืนอัดลมนะเนี่ย...
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 09:08:57 AM »

ผมต้องขอขอบคุณ NOK std. และ sutha ทั้งสองท่านมากนะครับ ที่ช่วยกันตอบผู้รู้น้อยอย่างผม หวังว่าสักวันคงได่มานั่งยิงกระป๋องโค๊ก หรือสิงห์กันยามว่างๆนะครับ
วันอาทิตย์นี้ จะไปทดสอบที่สนามบางบัวทอง กะว่าจะลองดูกลุ่มกระสุนที่ 10 , 15 , 20 ,25 หลา ต้องบอกก่อนนะครับ มือใหม่กลุ่มกระสุนอาจยังไม่สวย เสร็จแล้วจะเอามาโพสท์ ก็อยากให้ผู้รู้แนะนำวิธีการทดสอบกลุ่มกระสุนให้ด้วยครับ หรือต้องรันอินกี่นัดจึงจะสามารถดูกลุ่มกระสุนได้ ยิงศูนย์เปิดนั่งแท่นนะครับ ดูจากลักษณะของปืนหักลำกล้องคงจะติดกล้องไม่เวิร์คเป็นแน่แท้
ท่านใดมีคำแนะนำเรื่องการทดสอบปืนใหม่ ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยครับ
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 07:45:27 PM »

ตามสัญญาครับ หลังจากวันนี้เข้าไปทดสอบปืนใหม่ที่สนามบางบัวทอง ปืนเพิ่งผ่านรันอินโดยการยิงกระป๋องโค๊ก มาประมาณ 200 นัด
สายวันนี้อาทิตย์ที่ 8 มิถุนายน เดินทางแบบเดียวดายไปที่สนามบางบัวทอง (ปกติมาลูกชายสิบขวบไปด้วย) เป้าแรกที่เอามาโชว์ ระยะประมาณ 10 เมตร ยิง 10 นัด กลุ่มบานจนน่ารังเกียจ จึงหาเหตุผลเข้าข้างตัวเอง คงยังทำความรู้จักกับ 631 ยังไม่คุ้นกันดีพอละมั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2008, 11:38:06 AM โดย SAARD » บันทึกการเข้า
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 07:48:39 PM »

ต่อจากกระทู้ที่แล้วนะครับ รูปไม่ขึ้น ตอนนี้น่าจะมาแล้ว
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 07:52:48 PM »

พักหายใจลึกๆ เปลี่ยนเป้าอันใหม่ ระยะเท่าเดิม ขยับเก้าอี้ใหม่ หามุมวางข้อศอกใหม่ แล้วกดไปอีก 10 นัด กลุ่มกระสุนออกมาต่ำ และกินขวา แต่เป็นกระจุกดีขึ้น
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 07:57:19 PM »

เอาปืนมานั่งมอง เอ๊ มันจะปรับศูนย์ยังไงหว่า ค่อยๆวิเคราะห์ ลูกมันกินต่ำ ก็แสดงว่าปากกระบอกมันต่ำ ต้องยกปากกระบอกขึ้น ยิ่งเผื่อสูงจากศูนย์นั่งแท่น ยั่งงี้ก็แสดงว่า ต้องลดศูนย์หลังลงอีก เท่าไหร่ไม่รู้ เอ้า 5 รอบก็แล้วกัน ผลเป็นอย่างนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2008, 07:59:54 PM โดย SAARD » บันทึกการเข้า
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 08:09:49 PM »

จากนั้นก็ปรับศูนย์หลังตอนแรกปรับไปทางขวา ลองยิงดูอีกสิบลูก ก็ยังกินขวาอีก กะว่าเป้าต่อไปปรับศูนย์หลังไปทางซ้ายบ้าง เก็บเป้ามาเปลี่ยนใหม่ พอดีเสียง ปั้ง !!! ข้างๆหู เล่นเอาหูอื้นไปเลย อ้อช่องข้างๆ ครูกำลังสอนลูกศิษย์ใช้ปืนลูกโม่ ผมไม่ได้เอาจุกอุดหูไปด้วย เลยกลับก่อนดีกว่า ไปต่อที่สนามบินเล็กบางพูน
เมื่อวันเสาร์ ฮ.มะฯโทรมาแจ้งว่า ปืนอัดลมฮัทซัลที่จองไว้มาแล้ว วันจันทร์กะว่าจะเข้าไปดู เห็นว่ามา 5 กระบอกเท่านั้นเอง อย่างไงหนึ่งในนั้นต้องคว้ามาให้ได้ เหตุการณ์ต่อจากนี้จะเป็นอย่างไร โปรดติดตามตอนต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2008, 11:40:18 AM โดย SAARD » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 08:33:57 PM »

สเป็คที่ว่า 190 เมตร/วินาที บวกลบ 15 ก็ประมาณว่า 630 ฟุต/วินาที คล้ายๆ ชื่อรุ่นเขาละครับ จำง่ายดี  ถ้าเป็นเบอร์สองความเร็วขนาดนี้ถือว่าแรงแล้วครับ  ถ้าเป็นเบอร์หนึ่งก็ประมาณปืนยิงเป้า อยู่ระดับนุ่มนวลหน่อยไม่แรงมาก

เรื่องหยอดน้ำมันในลูกสูบ ต้องดูคู่มือครับ  สมัยที่หัวลูกสูบเป็นหนัง หยอดนิดหน่อยก็ดี  แต่ถ้าเป็นไฟน์แวคบาวหัวสูบยางสังเคราะห์นั่นโรงงานห้ามเด็ดขาด  ถ้าหยอดน้ำมันก็เหมือนวางยาให้ยางละลายกลายเป็นกาวล็อกลูกสูบติดแหง็ก ยิงไม่ได้เลย  สำหรับยี่ห้ออื่นส่วนมากให้ใส่แต่น้อยๆ   ยิงทุกวันใส่น้ำมันเดือนละครั้งไม่เกินสองหยดพอแล้ว

ส่วนในลำกล้องนั้น ธรรมชาติของกระสุนหัวตะกั่วมันช่วยหล่อลื่นอยู่แล้ว ไม่มีการเผาไหม้ ไม่มีคราบดินปืน ไม่ต้องใช้น้ำมันเลยก็ได้  แต่ตามนิสัยนักยิงปืนบอกให้ใช้ผ้าเปล่าๆ ดึงผ่านลำกล้องมันขัดข้องใจพิกล  ร้อยทั้งร้อยผมบอกไม่ต้องใช้น้ำมันในลำกล้องไม่มีใครเชื่อสักคน  ถ้าทนไม่ไหวต้องใส่น้ำมันให้ได้ก็ใช้ผ้าชิ้นเล็กๆ แตะน้ำมันพอชื้น(ไม่ถึงกับชุ่มโชก)ผูกเชือกดึงผ่านลำกล้องสักเดือนละครั้งครับ    แต่ผิวโลหะภายนอกนั้นเช็ดน้ำมันเหมือนปืนทั่วไปได้

ปืนแบบหักลำกล้อง เมื่อติดกล้องกับโครงปืน ใช้ๆ ไปยางท้ายลำกล้องสึก ปืนจะกินสูงขึ้นเรื่อยๆ ครับ เป็นธรรมดา

การปรับศูนย์หลัง ไม่ว่าปืนอะไรแบบไหน  เลื่อนศูนย์หลังไปทางไหนกลุ่มกระสุนจะย้ายตามไปทางนั้นครับ  ปืนกินขวาต่ำต้องเลื่อนศูนย์หลังมาทางซ้ายและสูงขึ้นด้วย

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 11:47:29 AM »

ขอคุณครับอาจารย์ผณิศวร เที่ยวหน้า ผมจะเข้าสนามไปลองปรับศูนย์หลังตามที่แนะนำครับ ยกสูงหมายความว่าหมุนตัวปรับสกรูให้ยกศูนย์สูงขึ้นใช่ใหมครับ ผมจำไม่ได้แล้วว่าต้องหมุนวนซ้ายหรือวนขวา เอาเป็นว่าหมุนให้ศูนย์หลังยกขึ้นก็แล้วกัน 
หน้า: [1]
  พิมพ์