เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:25:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ของขวัญ สมัยเป็นเด็ก เรียน มัธยม ของท่าน คือสิ่งใดครับ  (อ่าน 8062 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 11:31:00 AM »

ชวนเล่าความ ที่เมื่อเกิด ก็ไม่เคยลืม เลือน  ช่วงชีวิตของคนเรา สมัยเรียนมัธยม
เป็นช่วงทีก้าวเข้าสู่วัยรุ่น ชีวิต ในวัยนี้ จะมีสีสัุนต์ หลายท่านอาจมีความประัทับใจมากในช่วงนี้

ผมก็ด้วย แต่ถ้าชวนกัน นำมาเล่า เช็คอายุกันไปด้วย คงบาน..  Grin

ของขวัญแต่ ละท่านที่ได้รับจากบิดา มารดาหรือญาติผู้ใหญ่ อาจเป็นความสุขใจที่ย้อนคิดถึง
และยังป็นเครื่องเตือนใจ ว่า ท่านที่เมตตา้นั้น เพื่อหวังสิ่งใดบ้าง

ผม จะได้รับนาฬิกาสวิส จากพ่อ ตั้งแต่อยู่ ป.๗ เรือนสีเหลี่ยมไขลาน ๑-๒ เรือน ยี่ห้ออะไรจำไม่ได้
ชั้น มศ. ๑ เป็น ราโด้ ออโตเมติก และ พอขึ้น  มศ.๔ ได้ สมอดำ ออโตเมติก สายหนังเวลาใส่จะ
รั้งให้เหนือข้อมือสัก ๒-๓ นิ้ว.  Cheesy แ่ต่ทุกเรือนที่สุด ทำหายหมด .
สมัยนั้น ราคา คงอยู่ในระดับพัน ก็ได้นาฬิกาสวิส ออโตเมติกชั้นดี แ้ล้ว 

อยากตามหาสมอดำ ที่เลิกผลิตไปแล้ว กับ.. ทินเทอน่า ของเพื่อนที่นำมาอวดกัน .  Cheesy
สมัยนั้น นาฬิกาญี่ปุ่น ผมไม่เคยได้ ใส่เลยครับ

พ่อคงต้องการเตือนใจ ให้ผมห็นว่า วันเวลานั้นมีค่า และต้องเป็นคนตรงต่อเวลา .. แต่ผมไม่ค่อยจะได้เรื่องสักเท่าไหร่เลย ครับ  ไหว้

ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 11:34:16 AM »

คิดถึงพ่อครับเฮีย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 11:43:30 AM »

ช่วงมัธยมผมไม่ค่อยได้อะไรมากครับ นึกไม่ออกเลยนะเนี่ย ของเด็ดๆ ที่จำได้เป็นสมัยเด็กครับ

ตอนเด็กมากๆ ตั้งแต่ 6-7 ขวบ ทีบ้านผมจะีมีการให้คะแนนเวลาทำตัวดีๆ ปลายเดือนก็จะมีการรวมผลได้ของเล่น ครั้งหนึ่งได้เรือดำน้ำป๊าดติดจากการนี้ เป็นเรือไปลอยน้ำ แล่นบนผิวน้ำครับ ของอื่นๆ สมัยเด็กที่ชอบเล่นๆ มี

1. เครื่องบินแฟนทอมหัวมีใบพัดผูกเอ็นบนเพดานบินวนๆๆ

2. เครื่องบินต่อป๊าดติก พี40 โทมาฮอก ตรากองเสือบิน/ แฮริเออร์ ตราอังกฤษ พ่อต่อให้ ไม่ได้ทาสีแต่ติดรูปลอก ถือเล่นไปเล่นมาจนเจ๊ง

3. หมวกแรกคูนมีหางแบบแดเนียลบูน หายไปไหนได้ไงไม่รู้ครับ

4. ปืนแกปยาวเป็นไม้จากดีสนีย์เวิล์ด ฟลอริด้า กระบอกยาวใส่กระเป๋าเดินทางไม่ได้ต้องใส่กล่องแยกมาต่างหาก เอาแกปกระดาษวางยิงได้ ตอนนี้ ยังอยู่ข้างตู้

โอ้ เวลานานมากแล้ว อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 11:56:00 AM »

ผมเป็นน้องเล็กคนสุดท้อง ส่วนใหญ่จะได้ของเล่นจากพี่ๆเสมอ

ผมเป็นเด็กที่ชอบหุ่นยนต์มากๆ แต่ตัวที่ชอบที่สุด...พี่ชายซื้อให้ เป็นหุ่นตัวใหญ่สูงประมาณ 15 นิ้วหนักพอสมควร

หลังจากนั้นก็มีเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ขอเงินซื้อเองบ้าง ร้องจะซื้อบ้าง(อันนี้บ่อย^^) จนต้องมีตู้โชว์เก็บ

ผมเป็นคนหวงของมาก น้องชายลูกอา มาอยู่ด้วยตั้งแต่ยังไม่ขวบ ตอนเขาเล็กๆผมไม่ให้แตะเลยกลัวเสีย

พอโตขึ้นผมก็จัดวันให้เขาเล่นบ้าง..แต่เราจะนั่งดูตลอด ถ้าเริ่มเล่นแบบเสี่ยงของจะเสีย...ก็จะเก็บเข้าตู้ Grin

ในความคิดผมสมัยนั้น...ผมตั้งใจไว้ว่าจะเก็บไว้ให้ถึงลูกผมเลย .......อิอิ

สุดท้ายผมย้ายเข้ามาเรียนต่อที่กทม. เจ้าน้องชายตัวดีมันยึดไปหมดเลย .......   หัวเราะร่าน้ำตาริน

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 11:59:44 AM »

- นาฬิกาSandoz เรือนแรกในชีวิต....

- เครื่องบินต่อ...สารพัดยี่ห้อ....เป็นร้อยลํา...พ่อซื้อมาจากปีนัง...(ตอนเด็กๆ ผมโตและใช้ชีวิตวนเวียนอยู่แถว ปัตตานีและเบตง)

- พวกรถ หรือ เครื่องบิน...ใส่ถ่านบังคับวิทยุหรือไม่ก็เป็นสายบังคับ วิ่งไปวิ่งมามีไฟแว่บๆ

- รถจักรยาน...ทรงแบบBMXสมัยนี้...แต่ตอนนั้นเรียกอะไรจําไม่ได้แล้ว...ได้มา..ก็ถอดเรียบ บังโคลนหน้า-หลัง...เบาะ....

นึกไม่ออกแล้วครับ....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:01:14 PM »

ตอนม.1พ่อให้ดาบ1เล่ม ม.2ได้ปืนWalther ppkมา1กระบอก เพราะผมต้องอยู่บ้านคนเดียว  เศร้า

พออายุ13ย้ายไปนอนกับอาม่าที่โรงแรม ได้ของฝากราคาแพงจากลุงๆป้าๆเยอะมาก แต่ความรู้สึกตอนนั้น มันไม่มีค่าอะไรเลย

ย่าง15อาม่าเสีย ก็ชิ่งกลับไปอยู่บ้านคนเดียวอีก....ย้ายกลับไปหาหิ้งหนังสือ  เศร้า เศร้า เศร้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:05:26 PM »

"รถถังประจันบาน" .. พ่อพาผม กับน้องชาย ไปเที่ยว งานประจำปี วัดไร่ขิง

เพียงเพราะผมอยากได้รถถัง..  พอไขลาน จะวิ่งไปพร้อมกับประกายไฟ.. จากถ่านไฟแช๊ค
ช่างถูกใจ เด็ก ประถมฯ. ๕ เหลือหลาย.. คันละ ๕๐-๖๐ บาท .  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2008, 12:08:26 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:11:24 PM »

ตอนม.1พ่อให้ดาบ1เล่ม ม.2ได้ปืนWalther ppkมา1กระบอก เพราะผมต้องอยู่บ้านคนเดียว  เศร้า

พออายุ13ย้ายไปนอนกับอาม่าที่โรงแรม ได้ของฝากราคาแพงจากลุงๆป้าๆเยอะมาก แต่ความรู้สึกตอนนั้น มันไม่มีค่าอะไรเลย

ย่าง15อาม่าเสีย ก็ชิ่งกลับไปอยู่บ้านคนเดียวอีก....ย้ายกลับไปหาหิ้งหนังสือ  เศร้า เศร้า เศร้า

ไม่รู้ทําไม...ผมอ่านแล้วรู้สึกถึงความเหงา...อยู่ในนี้เยอะเลยครับ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:12:15 PM »

จำได้ๆแล้ว สมัยก่อนมีปืนที่ยิงแล้วมีไฟออกมาแบบรถถังฯที่พี่โร๊ดบอกมาด้วยครับ

เล่นไปสักพักถ่านหมด ถอดครับถอด.......อยากรู้อยากเห็น สุดท้ายก็เป็นชิ้นๆ ครับ^^

PP&P++รักในหลวง&รักชาติยิ่งชีพ++
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:17:26 PM »

พ่อให้ตังค์พันนึง (สมัยนั้นนับว่ามากโข) เพื่อให้ไปเลือกซื้อนาฬิกาตามใจชอบ เพื่อเป็นของขวัญและรางวัลสำหรับการได้โควต้า ม.ปลายสายวิทย์ โรงเรียนชาย...แต่ลูกชาย (คือผมแหละ) ดันเลวทำให้พ่อเสียใจ โดยนำเงินไปซื้อนาฬิการาคาห้าร้อยกว่าบาท ที่เหลือแอบไปซื้อรองเท้าสตั๊ดยี่ห้อ Pan เพื่อใช้เล่นบอล นับเป็นสตั๊ดคู่แรกในชีวิต..ยังรู้สึกเสียใจจนถึงทุกวันนี้ ที่ทำให้พ่อเสียใจไม่ได้ตามที่พ่อต้องการ แต่พ่อไม่ได้ว่าอะไร เพียงดูจากแววตาพ่อก็รู้ว่าพ่อเสียใจ..
แต่ปัจจุบันได้ทำในสิ่งที่ถ้าพ่อยังอยู่พ่อคงดีใจและภูมิใจในตัวลูกชาย (เลว ๆ ) คนนี้...ทั้งด้านการเรียน การงาน และการกีฬา
บ่นยาวไปหน่อย..ขออภัยนะครับ
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:22:11 PM »

ได้นาฬิกาข้อมือไซโก้รุ่นปสปอร์ตเมติกที่มีเครื่องหมายเป็นเลข 7 แบบออโตเมติก พรายน้ำสว่างมากตอนกลางคืน (ซื้อที่ร้านแถวโรงภาพยนตร์เฉลิมเขตร)

เครื่องบินใบพัดเดี่ยวหมุนด้วยหนังสติ๊ก ลำตัวเป็นไม้ปีกโฟม บินดีมากพอหนังใบพัดหยุดหมุนก็เป็นเครื่องร่อนครับ (ซื้อที่ร้านขายของเล่นแถวโรงภาพยนตร์คิงส์วังบูรพา)

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:25:46 PM »

เข้า ม.ศ.1 ปทุมเทพฯ ปี 18 อา ให้ Dictionary อังกฤษ -ไทย เล่มละ 50 บาท
ดีใจแทบตาย Grin
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:26:45 PM »

อ้าว อือม์ ผมว่าไม่เห็นเลวเลยครับ ที่จริงถ้าผมมีลูกจะทำอย่างนี้คือ ถ้าอยากให้ของชิ้นนั้นก็ซื้อให้เลย แต่ถ้าให้เลือกเอง จะให้เงิน บอกว่าให้เพื่ออะไร ถ้าไม่อยากใช้หมดก็ให้ซื้ออย่างอื่น (ที่ไม่ใช่ของไม่ดี) หรือเก็บไว้ก็ได้

อ้อ มีอีกที่เจ๋งๆ ครับ

รถบังคับวิทยุ นิสสัน สกายไลน์ รุ่นเหลี่ยม ไฟท้าย 2 วง ตอนเด็กๆ อยากได้เครื่องบินบังคับมาก ไม่ได้สักที รถคันนี้เจ๋งสุดแล้วครับ เป็นรถบังคับคันเดียวที่มี คันนี้คุณย่าให้ๆ น้าผมซื้อมาจากสิงคโปร์

ปืนปสริงทรงรูเกอร์ มารร์ค 2 ยิงลูกป๊าดติดทรงลูกลูกปืนลมเบอร์ 2 จากคลองถม ยิงแรงดีครับ ระยะ 4-5 เมตรฝังติดต้นกล้วย

แม่ผมซื้อหอดซัด หัวเหล็กจริงๆ ให้จากอยุธยา

นอกนั้นก็พวกของชิ้นเล็กๆ เวลาไปไหนๆ ผมชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2008, 12:28:32 PM โดย Wilhelm Tell -(-- » บันทึกการเข้า

Thou shalt not rely on help from the stranger.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:30:04 PM »

มศ.๑  ผมได้รางวัลจากพ่้อ พาไปตัดรองเท้าหนังที่ ร้านรองเท้า ตลาดพลู ริมถนนเทอดไทย
ราคา ๓๕๐ บาท โก้มากครับเมื่อใส่เข้ากับชุดลูกเสือสามัญรุ่นใหญ่ ผมตัวเล็ก เล็ก
เมื่อเทียบกับ ลูกเสือฯ จะมีแต่ พวกรุ่น พี่ .มศ .๒ ..  ซึ่งใส่แต่รองเท้าผ้าใบ.เป็นส่วนใหญ่ .  Cheesy

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:37:47 PM »

ของเล็กๆ บางส่วนครับ พวกนี้เก็บมาเวลาไปเที่ยว Grin

หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์