เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:24:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ของขวัญ สมัยเป็นเด็ก เรียน มัธยม ของท่าน คือสิ่งใดครับ  (อ่าน 8056 ครั้ง)
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 11:42:04 PM »

ได้แต่ไม้ขัดหม้อข้าวนาบตูดครับ ...  Tongue Cry  ไม่อยากเหลา......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2008, 01:02:40 AM โดย Narin CZ » บันทึกการเข้า
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 11:56:57 PM »

เรื่องเศร้าสำหรับเลยเรื่องนี้ ผมไม่เคยได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอันนอกจากชีวิต และการศึกษาเพียงน้อยนิดครับ

เรียนก็ไม่เก่ง เสื้อผ้าก็รับช่วงจากพี่ๆมาตลอด แม้กระทั่งชุดนักเรียน ขาดก็ปะแล้วปะอีก จนตูดเป็นรูปใบโพธิ์ (ขออภัยเขาเรียกแบบนี้)

แต่ที่จำติดตาตรึงใจ คือทุกวันที่พ่อได้รับเงินค่าแรงกลับบ้าน อาทิตย์ละครั้ง พ่อจะซื้อ ก๋วยเตี๋ยวผัดไท มาแจกกันคนละครึ่งห่อ...

เพราะลูกมีตั้งหกคน  อยากเล่นของเล่นทันสมัย ต้องไปเล่นรวมกับเพื่อนๆที่เขามีของเล่น เล่นได้แค่เพียงของเล่นพลาสติกถูกๆ

พ่อไม่เคยซื้อให้ด้วยความยากจน พ่อจะทำมีดดาบไม้ไว้ให้เล่น พังก็ทำให้ใหม่  แค่นี้เองครับ... เศร้า

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 12:00:00 AM »

แต่น้ารัตน์เป็นเพื่อนที่ยอดเยี่ยมนะครับ เป็นศิลปิน เป็นคนที่ให้ ยอด ยอด ยอด....  เยี่ยมGrin
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 12:04:14 AM »

สวัสดีครับพี่ R@ad บ้านผมอยู่บ้านนอกครับไม่ร่ำรวยอะไรมากมายนักช่วงนั้นได้อะไรหรอกครับผมก็ไม่ค่อยได้อะไรหรอกครับตอน ม.3 ได้ JRS 125 มาหนึ่งคัน ขับได้สิบวันโดนปิ๊กอัฟชนเดี๊ยงไปเป็นเดือน ยิ้มีเลศนัย และที่ภูมิใจก็เงินทองที่ท่านทั้งสองของผมสู้อุตสาห์หามาด้วยความยากลำบากส่งเสียผมเรียนช่างที่ จ. เชียงใหม่ ซึ่งตอนนั้นด้วยความคึกคะนองไอ้ผมมันก็เกเรซ่ะเหลือเกิน อ๋อย ใช้เงินโดยไม่นึกถึงคนข้างหลังแต่หลังจากที่จบมาแล้วทำงานเองรู้เองว่าเงินทองหายากเพียงใดทำให้เข้าใจถึงสภาวะตอนนั้นตอนที่พ่อแม่ส่งเสียผมจนเรียนจบ ต่อจากนั้นผมก็เริ่มมุ่งมั่นกับงานและดิ้นรนที่จะกลับมาอยู่กับพ่อแม่(ตอนนั้นผมเข้าทำงานที่กรุงเทพตามประสาคนหนุ่มที่อยากจะเข้าในเมือง)โดยการตระเวนสอบบรรจุราชการท้องถิ่นและผมก็สอบติดแล้วย้ายมาบรรจุที่บ้านพ่อกับแม่ครับซึ่งผมเห็นแววตาของท่านทั้งสองว่าท่านดีใจเพียงใดที่ลูกชายสุดที่รักของท่านสอบบรรจุข้าราชการได้ ซึ่งเป็นหน้าเป็นตาให้แก่คนบ้านนอกอย่างแถวบ้านผมมาก พ่อผมจึงซื้อนาฬิกาให้หนึ่งเรือนโดยทุกวันนี้ผมยังใส่ให้ท่านเห็นและใส่อยู่ตลอดเวลาเพื่อเป็นสิ่งที่เตือนสติว่าสิ่งที่พ่อและแม่เหนื่อยนั้นจะไม่เหนื่อยเปล่าครับ
Windmill
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 01:45:46 AM »

พ่อซื้อเครื่องบินที่แปลงเป็นหุ่นยนต์ได้ครับ Macross VF01 ครับ จำได้ว่าอยากได้มากในตอนนั้น
ส่วนแม่ซื้อ Rego ให้ครับ สงสัยผมมีแววหัวไม่ดี แม่จึงซื้อให้เผื่อจะได้ช่วยพัฒนาสมองครับ
ทั้งสองสิ่งยังเก็บไว้อยู่ครับ รอให้ลูกผมเล่นต่ออีกทีครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 02:26:04 AM »

จำได้ว่า...ตั้งแต่โตมา..ผมไม่เคยได้รับสิ่งของที่เรียกว่า "ของขวัญ" จากพ่อ หรือ ญาติผู้ใหญ่เลยครับ  แต่ก็มีซื้อโดยจำเป็นต้องใช้เช่นเสื้อผ้ารองเท้า .. เพราะตอนนั้นครอบครัวผม ยากจนมาก  ๆ นาฬิกาอยากได้ ผมก็เก็บตังค์ซื้อเอง โดยรับจ้างเล็ก ๆ น้อย ๆ ...รู้สึกว่าของเหล่านี้มีค่ามาก ทุกวันนี้ก็ยังเก็บรักษาไว้อยู่ .... แต่สำหรับของขวัญที่ผมได้รับมาจากพ่อนั้น...มีค่ามากยิ่งกว่าสิ่งใดคือ ท่านให้ "ชีวิต" ที่ดีกับผม จนถึงทุกวันนี้ครับ.. ไหว้

...แต่สำหรับของขวัญที่เป็นสิ่งของ...ที่ได้รับ..มักมาจาก...สาว ๆ  ....น่ะครับ.... ยิ้มีเลศนัย
เหมือนน้องเหน่งครับ ครอบครัวยากจน 
ตอนโตของขวัญจากสาวๆก็ไม่เคยได้  มีแต่ซื้อให้สาว (ลูกสาว)

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 08:21:49 AM »

พ่อกับแม่ซื้อรถสามล้อเล็กๆ ให้ขี่ตอนเล็กที่จำความได้มั้งครับ..ดีใจสุดๆ.. Cheesy Cheesy หลงรัก

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
ฮิวโก้
Hero Member

คะแนน 118

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 09:37:04 AM »

ผมชอบปืนตั้งแต่เล็กๆ...จะได้ปืนลมหัวไม้กล๊อก...แถมด้วยดูมอเตอร์ไซค์ไต่ถังครับ Grin

อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง...ยังมีคนที่เก่งกว่าเรานักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะ อึ๊บๆ
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 10:10:34 AM »

ได้อ่านเรื่องราวของพี่ๆหลายท่านทำให้นึกย้อนถึงอดีตเลยครับ ผมก็คนหนึ่งที่ครอบครัวยากจนโดยพ่อเป็นกรรมกร แม่ก็เป็นแม่บ้านให้กับครอบครัวของเถ้าแก่ที่พ่อผมเป็นกรรมกรอยู่ ของฟากของขวัญนี่สมัยเด็กไม่ต้องพูดถึงเลยครับ แค่มีเงินซื้อนมผงมาชงให้ผมได้กินนี่ก็ถือว่าหรูสุดแล้ว บางเดือนต้องกินนมข้นตราหมี(อันนี้แม่เล่าให้ฟัง) พอโตขึ้นหน่อยและพอจำความได้นั้นผมถูกส่งมาอยู่กับยายที่เบตงครับ ชีวิตอยู่และผูกพันกับยายมาก จำได้ว่าเมื่อก่อนผมจะมีเพื่อนกลุ่มหนึ่งที่ชอบแอบหนีไปเล่นน้ำคลอง(เบตงเมื่อก่อนคลองเยอะมากและน้ำใสมาก)พอมีคนมาฟ้องยายก็จะถือไม้เลียวไล่ตี เราก็หนีกันให้เป็นที่สนุกสนาน บ้างก็เที่ยวเล่นไปขุดมันมาเผากินตามสวนชาวบ้านเค้า ชีวิตเป็นอยู่อย่างนี้จนกระทั่งผมจะขึ้น ป.6 พ่อและแม่ถึงได้มารับกลับไปอยู่ด้วยครับ คิดถึงยายจัง  หลงรัก

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 11:25:54 AM »

ตอนอยู่มัธยม 3 ได้รองเท้าผ้าใบไนกี้ 1 คู่ดีใจจนน้ำตาเล็ดเอาเข้ามุ้งนอนกอดด้วยความดีใจ.
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 01:01:07 PM »

Smiley เอาที่สำคัญแล้วมีผลต่อจิตใจเลยก็ กีต้าร์โปร่งหลังเต่า ของ APPLAUSE BY OVATION สีขาวหนึ่งตัว พ่อซื้อให้ตอนส่งเข้ามาเรียน ป.ว.ช. ที่ กทม. คนเดียวโดด ๆ ประมาณ ปี 37 เอาไว้เล่นแก้เหงา กันคิดถึงบ้าน จากวันั้นถึงวันนี้ก็ 14 ปีแล้ว ทุกวันนี้ยังจำเรื่องราวในอดีตได้เป็นอย่างดี และก็ยังคงรักษาและเล่นมันมาจนถึงทุกวันนี้ ครับ  Smiley

Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 01:43:43 PM »

อ่านกระทู้นี้แล้วเหงา คิดถึงบ้านจังค่ะ

ตอนเด็กไม่ค่อยได้อะไรเพราะเป็นพี่คนโต แต่ตอนเข้าทำงานวันแรกแม่ให้ทองกับพระองค์เล็กๆมาเส้นนึงค่ะ ยังเก็บไว้ทุกวันนี้

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 01:55:13 PM »

ตอนป. 5 - ป.6 พ่อแม่ ซื้อรถจักรยาน 2 ล้อ มือ 2 จากเพื่อนบ้านให้ฝึกปั่นครับ
ฝึกปั่นจนได้ไปหลายแผลที่หัวเข่าและข้อศอก  หัวเราะร่าน้ำตาริน
และก็เป็นพื้นฐานทำให้ขี่สองล้อได้ทุกชนิดมาถึงตอนนี้  Grin Cheesy

xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 11:22:57 AM »

มาพูดถึงของผมมั่ง

ผมเคยได้รับ i mobile 308 จากพ่อ แต่เพิ่งหายไปเมื่อวานเพราะมีโคโมโด้สมิงแอบเอาไปใช้แล้วทำหาย น่าเสียดายมากๆครับ
ตอนนี้ได้แต่กินทัมใจไปพลางๆก่อน

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 11:35:06 AM »

มาพูดถึงของผมมั่ง

ผมเคยได้รับ i mobile 308 จากพ่อ แต่เพิ่งหายไปเมื่อวานเพราะมีโคโมโด้สมิงแอบเอาไปใช้แล้วทำหาย น่าเสียดายมากๆครับ
ตอนนี้ได้แต่กินทัมใจไปพลางๆก่อน

เสียดายด้วยคนครับ และเสียใจด้วย

ผมก็เคยทำ Nokia และ  Samsung ลืมแล้วหาย ต่างวาระกัน ขณะไปส่งไปรษณีย์ ี่ตะก่อนต้องเข้าคิว เขียนซ้ำ ผู้รับ ผู้ส่ง เป็นขั้นตอน ที่น่าเบื่อ เฮงซวย ที่สุด ที่รัฐวิสาหกิจ. ให้บริการประชาชน
แต่ตอนนี้ เป็นอดีตไปหมดแล้ว เปลี่ยนป็นการบริการที่รวดเร็วประทับใจ มาก

หลังจากนั้น Mobile ผมจะร้อยสาย และคล้องคอไว้ . เพียงเพื่อกันลืมหาย .  เยี่ยม

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์