เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:28:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืนท่านใด เคยบวชเณร บวชพระ หรือบวชชี มาแล้วบ้าง ครับ  (อ่าน 10774 ครั้ง)
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 09:24:57 AM »

Cheesy Cheesy Cheesy ... 15 วันครับ ... วัดแถว ๆ บ้าน ... คุณตา/ยาย ... คุณพ่อ/แม่ ... บอกว่าอยากตักบาตรทุกวัน ...  Cheesy Cheesy Cheesy

... เนี่ย ... กะว่าจะบวชอีกสักครั้ง ... เต็มพรรษาไปเลย ... กะลดพุงไปในตัวด้วย ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 09:42:44 AM »

ยังไม่เคยบวชเลยทั้งเณรทั้งพระครับ รู้สึกกลัวๆ กับเรื่องวัดเรื่องพระเนี่ย  ที่กลัวอีกอย่างก็คือการเทศน์การสวดมนต์นี่แหละ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 09:58:43 AM »

เมื่อเมษาที่ผ่านมา..ผมได้เข้าบวช และเข้าไปปฏิบัติธรรม กับพระอาจารย์ที่อยู่ในสำนักสงฆ์ ในป่า..10 วัน ..ได้พบ ได้เจอ บางสิ่ง ที่ไม่เคยเจอ ..แต่ที่แน่ ๆ การบวชครั้งนี้ สมวัตถุประสงค์ของตัวเองคือ  "การค้นพบตัวเอง" ...ครับ
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 10:16:05 AM »

ผมเคยบวชครับพี่  7  เดือน ฉันมื้อเดียว  เป็นนาคอยู่ที่วัดก่อนบวช  3  เดือน  Grin  ผมมันเด็กวัดครับ  Grin

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 10:37:28 AM »

ถ้าเกี่ยวกับวัด ยังมีอีก ที่สนุก สบายกว่าเขา.. เป็นเด็กวัด

วัดปากน้ำภาษีเจริญ เพื่อนเป็นเด็กวัด โตมากับวัด  ช่วงเทศกาลวันขึ้นปีใหม่ มาชวน.. ไปเดินตามหลวงน้า บิณฑบาท ที่วงเวียนใหญ่ .. ของใส่บาตร สัก ๒ เข่งใหญ่ มีรถของวัดมารับ
ซึ่งปรกติ วัดนี้ ไม่ต้องบิณฑบาตร ก็มีผู้บริจาคปัจจัยให้โรงครัว แต่การบิณฑบาตร ก็ถือเป็นกิจของสงฆ์

การเป็นเด็กวัด ของผม ไม่ใช่ไปนอนวัด แต่ต้องตื่นตี ๓-๔ ไปตามนัด เพราะความอยากรู้อยากเห็น
อยากสุนก และรับผิดชอบ แบบผจญภัยเล็ก เล็ก ไปตามความนึกคิดสมัยเด็ก ม.ต้น . Grin

เด็กวัด จะมีเืรื่องเล่า สนุก จี้ จี้ ในหมู่ของพวกเขาชาวเด็กวัด มาเล่าให้ฟัง..
และอาจมีเรื่องพากัน ไปแอบดู ให้ตาเป็นกุ้งยิง  คิก คิก
เพื่อนรักของผมคนนี้ ชื่อปฐม บ้านเกิดอยู่นครศรีธรรมราช  เป็นลูกเสือ ม.ศ ๑ ด้วยกัน
ตั้งแต่ จบ มศ.๓ ก็แยกย้ายกันไป ผมเรียนต่อ ๔-๕ . เขาแยกไปเรียนที่อื่น ไม่เคยเจอกันอีกเลย
ทราบเพียงว่าปัจจุบัน ไปรับผิดชอบงานสายข่าวของ  นสพ. เดลินิวส์   Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2008, 10:47:30 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 10:38:27 AM »

5 พรรษา จบนักธรรมเอก จบปาฏิโมกข์ภายใน 24 วัน ช่วงเข้าพรรษาตระเวนลงอุโบสถสามอำเภอทุก 15 ค่ำ  
ธุดงค์เดี่ยวตั้งแต่พรรษาที่ 2 ออกไปถึงประเทศเพื่อนบ้าน พบเจออะไรแปลกใหม่เยอะ
ทุกเข้าพรรษากลับมาอยู่วัดเดิมเพื่อสอนพระบวชใหม่

ตอนสึกมาใหม่ๆ นั่งรถเมล์ ผู้หญิงมานั่งข้างๆ ผมต้องกระโดดลุกหนีด้วยความเคยชินคิดว่าตัวเองยังครองเพศสมณะอยู่
จนคนอื่นมองว่าผมสติไม่ดี

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 10:48:38 AM »

บวชได้ 19 วัน ครับ ตอนจบ ปวส. ตั้งใจว่าจะบวชให้ได้เดือน

พอดีได้งานเลยสึก   เลยติดหนี้อยู่อีกเดือน ยังไม่ได้ใช้เลยครับ

ได้โปรดโยมแม่เหมือนกันครับ (ตอนบวชยังไม่เสียหนุ่มด้วยนะผม)   Grin

tube
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 10:48:51 AM »

5 พรรษา จบนักธรรมเอก จบปาฏิโมกข์ภายใน 24 วัน ช่วงเข้าพรรษาตระเวนลงอุโบสถสามอำเภอทุก 15 ค่ำ 
ธุดงค์เดี่ยวตั้งแต่พรรษาที่ 2 ออกไปถึงประเทศเพื่อนบ้าน พบเจออะไรแปลกใหม่เยอะ
ทุกเข้าพรรษากลับมาอยู่วัดเดิมเพื่อสอนพระบวชใหม่

ตอนสึกมาใหม่ๆ นั่งรถเมล์ ผู้หญิงมานั่งข้างๆ ผมต้องกระโดดลุกหนีด้วยความเคยชินคิดว่าตัวเองยังครองเพศสมณะอยู่

ตอนนี้เลยเรียกเมียว่า ยายเฒ่า 555
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 10:54:48 AM »

ถือว่า เป็นผู้มีบุญอย่างมากมาส่งเสริม จึงจะต่อ ปาฏิโมกข์  ได้.  เยี่ยม
ถ้าเจริญในทาง นี้ คุณ big  single อาจได้รับบุญเก่าส่ง ให้เป็น เกจิ ให้สืบต่อพระศาสนาได้ ไกลเลย ครับ    Cheesy

big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 10:55:16 AM »

เป็นลูกศิษย์หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ วัดอรัญบรรพต ท่านพาไปกราบ หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี
แล้วพาไปฝากให้อยู่กับหลวงพ่อพุธ ฐานิโย แห่งวัดป่าสาละวัน จำได้ว่าในยุคนั้นหน้าหนาว หนาวจนปวดกระดูก
เดินจงกรมตอนดึกๆ ต้องก่อไฟเป็นทางยาวเหมือนเผาข้าวหลาม จนหลวงพ่อพุธท่านเปรยๆ ว่า
ปฏิบัติธรรมไม่ใช่การเล่นสนุก ให้ตั้งใจจริงๆ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 11:06:51 AM »

ขอบคุณครับพี่ Ro@d ครูบาอาจารย์หลายท่านได้บอกผมว่าให้เจริญทางธรรม จะเป็นกุศลกับคนรอบข้างอย่างมาก

แต่จริงๆแล้วผมโดนพระเก่าๆ ชี้หน้าว่า หน้าโง่ๆ อย่างท่านนะ ท่องไม่ได้หรอก นั่นคือทิฐิแรกของผมที่แรงมาก
ผมขีดเส้นชีวิตของผมทันทีว่าต้องท่องให้ได้วันละ 1 หน้า วันไหนท่องไม่ได้ หมายความว่าวันต่อไปต้องท่องถึง 2 หน้า
จะไม่หยุด จะไม่เลิก จนกว่าจะจบ

ทุกวันนี้ผมไม่ได้โกรธพระรูปนั้นเลย นึกขอบคุณด้วยซ้ำที่เป็นคนเปิดประตูบุญ ให้กับผมและญาติโยม

tube
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 11:10:05 AM »

ถือว่า เป็นผู้มีบุญอย่างมากมาส่งเสริม จึงจะต่อ ปาฏิโมกข์  ได้.  เยี่ยม
ถ้าเจริญในทาง นี้ คุณ big  single อาจได้รับบุญเก่าส่ง ให้เป็น เกจิ ให้สืบต่อพระศาสนาได้ ไกลเลย ครับ    Cheesy

หลวงพ่อบิ๊ก  สาธุ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 01:22:50 PM »

บวชแล้วครับ
วัดคอกช้าง (วัดวิชิตดิตถาราม)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 01:27:22 PM »

เคยไปนุ่งขาว ห่มขาวอยู่ที่วัดอุโมงค์มาสามวันค่ะ

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 01:31:52 PM »

ป้าหน่อยน่าจะปลงผมด้วยเนอะ Grin

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์