เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:23:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืนท่านใด เคยบวชเณร บวชพระ หรือบวชชี มาแล้วบ้าง ครับ  (อ่าน 10740 ครั้ง)
Xนุ่e Xssษา
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 06:57:09 PM »

2 พรรษา ครับ
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 07:20:59 PM »

เคยแต่ไปรับใช้พี่ชายที่บวชเณรครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 07:28:12 PM »

ผมเคยแต่บวชเณร....บวชพระนั้นยังไม่เคยครับ

ตอนนี้ก็หาโอกาศที่จะบวชอยู่ครับ  Grin

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 09:40:40 PM »

คณะ 9 วัดกลางวรวิหารสมุทรปราการ ครับ  Cheesy
ระหว่างนั้น...เป็นความรู้สึกถึงจิตใจที่สงบมาก  ไหว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 09:55:47 PM »

ช่วงที่มีการ ถือศีล ปฎิบัติธรรม ของวัดหลวงพ่อสด ๑๔ วัน.
ผมเคยได้ร่วมปฎิบัติธรรม จิตสงบ และได้ศึกษาธรรมะ ทำวัตรเช้า-เย็น นั่งสมาธิ  ๔ ช่วงเวลา
ตื่น ๐๔.๓๐  น. เข้านอน ๒๒.๓๐.น.

นำเต้นท์ ไปปลีกวิเวก แยกออกมาต่างหาก มี ชา กาแฟสด โจ๊ก ปิคนิค
และชุดไฟ ไปเสริม. ชีวิต สันโดษ ดีครับ.  Smiley

PP&P++รักในหลวง&รักชาติยิ่งชีพ++
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 10:08:39 PM »

บวชตามประเพณีเมื่อ 6 เมษา 39 ครับ เบญจเพสพอดี...ที่วัดเก่าแก่ประจำหมู่บ้าน  ได้รับฉายา "กิตฺติพทฺโธ" ครับ...
สำหรับการบวชครั้งนั้น ได้ประสบการณ์ทางพระเยอะครับ หมายถึง ได้ไปร่วมในพิธีการทางสงฆ์หลายอย่าง ที่หลาย ๆ ท่านที่บวชอาจไม่เคย ไม่นับการสวดทำบุญต่าง ๆ ก็จะมี สวดทำบุญล้างป่าช้า ทำบุญให้กับศพไม่มีญาติ ได้เป็นพระนั่งอันดับพระบวชใหม่  แต่ที่ถือว่าสุด ๆ สำหรับการบวชของผมก็คือ ได้ร่วมพิธีตัดลูกนิมิตรครับ ถ้าไม่ได้บวชคงไม่มีประสบการณ์อย่างนั้นครับ พิธีกรรมที่ทำกันตอนกลางคืน หลังเที่ยงคืน แล้วก็นานมาก ถือเป็นประสบการณ์ที่ดีครับ
กะว่าจะบวชอีกสักครั้งครับ คราวนี้จะบวชวัดธรรมยุติ บวชเพื่อปฏิบัติบ้าง ครั้งก่อน บวชมหานิกายซึ่งจะเน้นพิธีการมากไปหน่อย  ตั้งใจจะบวชวัดป่าที่น้องชายกำลังจะบวช  (น้องชายลาออกจากการเป็นแพทย์ ตำแหน่ง ผู้อำนวยการ รพ. เพื่อไปบวชแบบไม่สึก)...ด้วยความเคารพ
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 10:16:04 PM »

บวชตามประเพณีเมื่อ 6 เมษา 39 ครับ เบญจเพสพอดี...ที่วัดเก่าแก่ประจำหมู่บ้าน  ได้รับฉายา "กิตฺติพทฺโธ" ครับ...
สำหรับการบวชครั้งนั้น ได้ประสบการณ์ทางพระเยอะครับ หมายถึง ได้ไปร่วมในพิธีการทางสงฆ์หลายอย่าง ที่หลาย ๆ ท่านที่บวชอาจไม่เคย ไม่นับการสวดทำบุญต่าง ๆ ก็จะมี สวดทำบุญล้างป่าช้า ทำบุญให้กับศพไม่มีญาติ ได้เป็นพระนั่งอันดับพระบวชใหม่  แต่ที่ถือว่าสุด ๆ สำหรับการบวชของผมก็คือ ได้ร่วมพิธีตัดลูกนิมิตรครับ ถ้าไม่ได้บวชคงไม่มีประสบการณ์อย่างนั้นครับ พิธีกรรมที่ทำกันตอนกลางคืน หลังเที่ยงคืน แล้วก็นานมาก ถือเป็นประสบการณ์ที่ดีครับ
กะว่าจะบวชอีกสักครั้งครับ คราวนี้จะบวชวัดธรรมยุติ บวชเพื่อปฏิบัติบ้าง ครั้งก่อน บวชมหานิกายซึ่งจะเน้นพิธีการมากไปหน่อย  ตั้งใจจะบวชวัดป่าที่น้องชายกำลังจะบวช  (น้องชายลาออกจากการเป็นแพทย์ ตำแหน่ง ผู้อำนวยการ รพ. เพื่อไปบวชแบบไม่สึก)...ด้วยความเคารพ

ขออนุโมทนาสาธุด้วครับ  ไหว้ ผมเองยังมีกรรมที่ต้องชดใช้อีกเยอะ แต่ไม่แน่วันหนึ่งผมอาจบาชอีกครั้งและตลอดไปเลยก็ได้.....
PP&P++รักในหลวง&รักชาติยิ่งชีพ++
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 10:27:10 PM »

ครับ ผมเคยถามน้องชายว่า เป็นหมอรักษาคนอยู่ดี ๆ ได้บุญด้วย ทำไมถึงคิดลาออกไปบวชไม่สึก  คำตอบที่น้องบอกผมก็คือ หมอที่รักษาทางร่างกายน่ะ มีอยู่เยอะแล้ว แต่หมอที่จะรักษาทางจิตใจยังมีน้อย...คำตอบของน้องทำให้ผมพูดไม่ออกเลย
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 03:14:24 PM »

ครับ ผมเคยถามน้องชายว่า เป็นหมอรักษาคนอยู่ดี ๆ ได้บุญด้วย ทำไมถึงคิดลาออกไปบวชไม่สึก  คำตอบที่น้องบอกผมก็คือ หมอที่รักษาทางร่างกายน่ะ มีอยู่เยอะแล้ว แต่หมอที่จะรักษาทางจิตใจยังมีน้อย...คำตอบของน้องทำให้ผมพูดไม่ออกเลย

ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ  ไหว้  สำหรับผมบวชเมื่อปี 2543  ที่วัด ดอนกลาง  อ.ปะนาเระ จ.ปัตตานี
1 พรรษาครับ ก่อนบวชค่อนข้างกลัวครับ  แต่พอบวชแล้ว ได้รู้และได้ปฏิบัติ ในสิ่งที่ไม่รู้และไม่เคยปฏิบัติมาก่อน  รู้สึกดีมากๆ ครับ 
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 03:26:06 PM »

กะจะบวช 15 วัน บวชได้ 7 วัน
ที่วัดเนินพระเนาว์ อ.เมือง จ.หนองคาย
(สายวิปัสนา จ.หนองคาย) 
แหะ..ที่บวชไม่นานเพราะใจไม่สงบพอครับ Angry
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #85 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 09:46:32 AM »

หลังจากได้เข้ารับราชการคิดว่าพอมีสิทธ์จะลาบวชทันที  ปรากฏว่าเพลินกับการทำงานและการใช้ชีวิตหนุ่มแบบคนที่มีรายได้เป็นของตัวเองแล้ว  ลืมผู้มีพระคุณที่เลี้ยงดูส่งเสียให้เรียน(ถึงแม้ตอนเรียนจะทำงานส่งตัวเองเรียนด้วย)ประกอบกับศึกษาต่อภาคสมทบของวิทยาลัยครูอุดรธานีจนได้ใบปริญญาตรีครุศาสตร์บัณฑิตสาขาดนตรีศึกษา(อย่างยากเย็นแสนเข็ญ)  รู้สึกจะเป็นปี ๓๕  จึงได้เข้าสู่ร่มกาสาวพัตร  ๑  พรรษา  ใจสงบมากอ่านหนังสือมากเท่าที่จะหาได้และที่เวลามี  ต้องกลับไปลากิจอีก ๒ อาทิตย์เพราะครบวันลาแล้วยังไม่ลาสิกขาบท  เหลวไหลอีก ๒ ปี  จึงแต่งงานและเริ่มต้นชีวิตใหม่ 
        ทุกวันนี้ก็ยังใช้หนี้  ปราชญ์ท่านหนึ่งเคยพูดไว้ว่าเป็นหนี้ศักดิ์สิทธ์ชดใช้ยังไงก็ไม่มีวันหมด  ผมส่งเงินให้ทุกเดือนไม่เคยขาด  ปรัชญาจีนเรื่องทดแทนพระคุณบุพการีบอกไว้ว่า  "ขาวต้มเปล่าใส่เกลือ ๑ ถ้วย  ให้ท่านได้ทาน  ยังดีกว่าเนื้อมังกรตุ๋นที่เซ่นไหว้ตอนที่ไม่มีท่านแล้ว"  เสียดายที่ปัจจุบันอยู่ไกลท่านก็อาศัยโทรศัพท์คุยกับท่าน
        ยังชอบชีวิตในร่มผ้ากาสาวพัตรมากแต่ยังคงต้องใช้เวรกรรมต่าง ๆ ในชีวิตฆราวาส  หากมีบุญไม่เหลือห่วงอะไรแล้วอาจได้หวนกลับไปอีกครั้งเพราะผมไม่มีลูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2008, 10:03:39 AM โดย คมขวาน » บันทึกการเข้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #86 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 11:12:46 AM »

ได้แสวงหาสันโดษ  มีเพียงผ้าไม่กี่ชิ้น ชีวิตเรียบง่าย ตื่นเช้า
ออกบิณฑบาต กวาดลานวัด ทำวัตรเย็น..
ผมบวชไม่นานนัก แต่ในช่วงสั้นสั้น แต่จิตใจสงบ ดีครับ

ที่ดำเนินสะดวก ช่วงที่บวช ผมนำรถยนต์ ไปจอดที่ลานวัด ที่มุงร่มด้วยจาก พื้นที่ราว ๒ งาน
วันหนึ่ง ฝนตกลมแรง หลังคาพังถล่มลงมาทั้งหมด เหลือพื้นที่ ไม่ถึง ๑๐ ตารางเมตร
ที่คลุมรถยนต์ผม เท่ืานั้นที่ไม่พังลงมาทับรถ.. แปลกมากครับ 
แต่ถึงพังลงมาทับก็คงไม่มีอะไรเสียหาย เพราะจากไม่มีน้ำหนัก ไม้ที่รองจากก็ไม่ใหญ่นัก

มีภาพยนตร์ เรื่อง พุทธานุภาพ ที่ศรราม แสดงเมื่อ ๓ ปี+/-
เมื่อออก ธุดง มีอะไรให้พบ เห็น ทดสอบจิตใจพระ มากมาย .  ไหว้

ผมบวช 9 วัน ที่วัดพิชัยญาติ  ได้บวชแล้วเป็นพระจริงๆ  วัตรปฎิบัติเข้มข้น   เยี่ยม เยี่ยม
 เจออะไรที่ต้องการพบ  และเมื่อสอบถามจากเพื่อนพระที่บวชด้วยกัน  มีความรู้สึกว่าชีวิตของเราโชคดีสุด ๆ   Grin Grin
คนอื่นๆ บวชเพื่อล้าง ซ .. ว .. ย  เพื่อแก้บนเพราะประสบเหตุการณ์ที่ไม่ดีในชีวิต   แต่เราบวชเพื่อทดแทนบุญคุณ พ่อแม่ ปู่ ญ่า ตา ยาย บรรพบุรุษ   และรู้สึกได้ถึงพานุภาพของผ้าเหลือง สุดยอดจริงๆ แม้เพียง 9 วัน แต่ก็เหมือนบวชไป 9 ปี   ไหว้ ไหว้ 
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 11:22:50 AM »

ทีนี้พี่โอก็รอสะพายบาตร งานบวชลูกชายแล้วหล่ะครับ Grin Grin Grin

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #88 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 03:21:56 PM »

เมื่อปี 2545 ครับ...

ด้วยระยะเวลา 1 พรรษา  เป็นธรรมยุตินิกาย  เพื่อตอบแทนบุญคุณ บิดา-มารดา (ให้ท่านได้สมหวัง สิ่งที่ท่านตั้งใจ)

และสิ่งที่ได้ติดตัวกลับมาจากวัด..คือ..ละเว้นในสิ่งที่ควร...

สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 04:10:54 PM »

เคยบวชเณร  เดือนกว่าๆ ครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์