เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 09:26:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องเล็งปืนสั้นกับระยะห่างตา  (อ่าน 5159 ครั้ง)
sg228/17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 10:19:58 AM »

เรียนถามทุกท่านที่เคยใช้และใช้กล้องเล็งปืนสั้นอยู่ครับ คือที่ผมใช้อยู่เป็นของบุชแนล โทรฟี่ 2-6 หน้า 32 มม.และของแฮกโก้ 2 เท่า หน้า 32 มม.เคยดูของเพื่อนเป็นของลิวโพล 2.5 เท่า หน้า 32 มม.ผมมีความรู้สึกว่าระยะที่เรามองจากด้านหลังเห็นภาพเต็มจอนั้นเราต้องถือปืนยืดออกไปจนสุดแขน มันถึงจะชัดและวิวเต็มจอครับ ไม่ทราบว่าท่านใดเป็นเช่นนี้บ้างครับ และมียี่ห้อใด รุ่นใด บ้างครับที่มีระยะห่างจากตาประมาณ 1-1.5 ฟุตครับ คือผมถนัดยิงในท่าแขนขวาตึงแขนซ้ายงอ มันถือปืนแน่นดีครับ ปืนมันหนัก .357 ยาว 6 นี้ว บวกน้ำหนักกล้องเล็งอีกครับ เรียนถามทุกท่านที่เคยใช้ด้วยครับ ขอบคุณครับ ไหว้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 11:25:50 AM »

ระยะที่เรามองจากด้านหลังเห็นภาพเต็มจอนั้นเราต้องถือปืนยืดออกไปจนสุดแขน มันถึงจะชัดและวิวเต็มจอ

ก็ถูกต้อง สำหรับการเล็งด้วยกล้องเล็งปืนสั้น ที่ต้องยืดแขนให้สุด

และระยะ ห่างจากตาประมาณ 1-1.5 ฟุต ก็ประมาณ ยืดสุดแขน อยู่แล้วนี่ครับ

และที่ว่า ถนัดยิงในท่าแขนขวาตึงแขนซ้ายงอ  ผมยังมองภาพไม่ออก

แต่ที่แน่ ๆ คือ ระยะยืดสุดแขนอยู่ดีครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 12:04:02 PM »

สำหรับกล้องเล็งปืนสั้น
บุชแนล โทรฟี่ กับ ลิวโพล 
ขยาย ๒ - ๖ เท่า เท่ากัน
ผมชอบของลิวโพล  ผมว่า มันใสกว่านะ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
sg228/17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 07:09:46 PM »

ระยะที่เรามองจากด้านหลังเห็นภาพเต็มจอนั้นเราต้องถือปืนยืดออกไปจนสุดแขน มันถึงจะชัดและวิวเต็มจอ

ก็ถูกต้อง สำหรับการเล็งด้วยกล้องเล็งปืนสั้น ที่ต้องยืดแขนให้สุด

และระยะ ห่างจากตาประมาณ 1-1.5 ฟุต ก็ประมาณ ยืดสุดแขน อยู่แล้วนี่ครับ

และที่ว่า ถนัดยิงในท่าแขนขวาตึงแขนซ้ายงอ  ผมยังมองภาพไม่ออก

แต่ที่แน่ ๆ คือ ระยะยืดสุดแขนอยู่ดีครับ

ตอบท่าน yod คือผมอยากได้แบบระยะห่างตาที่สั้นกว่าแบบยื่นสุดแขนนะครับ แขนขวาตึงซ้ายงอเป็นแบบท่าวีเวอร์ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่าครับ บางทีพื้นที่มันจำกัดจะยื่นจนสุดแขนก็ไม่ได้ ถ้ายื่นไม่สุดก็มองเป้าลำบากอีก ใส่จุดแดงก็หาความละเอียดยากครับ ขอบคุณที่ตอบครับ
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 07:53:28 PM »

ผมเข้ามาขอความรู้ด้วยคนครับ  สังเกตุมาหลายปีครับว่ากระสุน.357 น่าจะมีระยะยิงไกลมากครับ  ขอถามเชยๆหนอยนะครับถ้าติดกล้องนี่ยิงระยะเกินห้าสิบหลาได้ไหมครับ  ของผมลำกล้องสี่นิ้วครับ  ถ้าได้จะลองซื้อกล้องมาติดไปยิงที่โรงงานเพื่อนครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 08:00:56 PM »

ตอบท่าน yod คือผมอยากได้แบบระยะห่างตาที่สั้นกว่าแบบยื่นสุดแขนนะครับ แขนขวาตึงซ้ายงอเป็นแบบท่าวีเวอร์ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่าครับ บางทีพื้นที่มันจำกัดจะยื่นจนสุดแขนก็ไม่ได้ ถ้ายื่นไม่สุดก็มองเป้าลำบากอีก ใส่จุดแดงก็หาความละเอียดยากครับ ขอบคุณที่ตอบครับ

คงได้แต่กล้องจุดแดงครับ กล้องแบบเส้นเล็งส่วนมากใช้การพาดแล้วเหยียดแขนครับ

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 08:07:41 PM »

ก่อนซื้อควรอ่านสเป็คก่อนครับ  ดูที่ eye relief
อย่างเช่นบุชแนล  2 เท่า  eye relief จะเท่ากับ 18 นิ้ว  หรือ 2-6 เท่า ก็คือ 9 นิ้ว ถึง 26 นิ้ว  แล้วแต่กำลังขยาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 08:08:16 PM »

ลองดูยี่ห้อนี้ครับ http://www.bsaoptics.com/scope.aspx?product=317

TECHNICAL SPECIFICATION DIMENSIONS
Magnification 2 - 7X
Obj. Lens Diameter(mm) 32
Exit Pupil Range(mm) 16 - 4.6
Field of View @100 Yds 23 - 9
Optimum Eye Relief (in) 16 - 20
Parallax Setting 50 yds.
Click Adjustment Value 1/4
Adjustment Range 45 - 45
Weight (ounces) 7.50

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2008, 08:12:31 PM โดย Thanapong » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 08:15:15 PM »

ก่อนซื้อควรอ่านสเป็คก่อนครับ  ดูที่ eye relief
อย่างเช่นบุชแนล  2 เท่า  eye relief จะเท่ากับ 18 นิ้ว  หรือ 2-6 เท่า ก็คือ 9 นิ้ว ถึง 26 นิ้ว  แล้วแต่กำลังขยาย

ท่านผู้การครับ หน้ากล้องที่ใหญ่กว่าท่อของกล้อง กับ หน้ากล้องที่มีขนาดเดียวกับท่อของกล้องมีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรครับ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 09:13:21 AM »

หน้ากล้องโต แสงเข้าได้มากกว่า
sg228/17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 10:03:25 AM »

- ขอบคุณท่านผู้การครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชี้แนะให้ข้อมูลครับ
  - ตอบท่าน APISIT26 ระยะยิงยิ่งไกลกล้องแบบเล็งเล็งจะได้เปรียบกว่าแบบจุดแดงครับ ของเพื่อนใช้ M 15 .38 4นิ้ว ติดบูชแนล 2-6เท่าลูกซ้อมระยะ 25 หลา แทบจะเข้าเป็นรูเดียวครับ แต่มีปัญหาเหมือนกับผมที่ถามมาครับ
  - เรียนท่าน Thanpong ตัวนี้บ้านเราพอจะหาได้ที่ไหนครับ ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
  - ขอบคุณทุกท่าน ทุกความเห็นครับ ขอบคุณครับ ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 02:45:08 PM »

- ขอบคุณท่านผู้การครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชี้แนะให้ข้อมูลครับ
  - ตอบท่าน APISIT26 ระยะยิงยิ่งไกลกล้องแบบเล็งเล็งจะได้เปรียบกว่าแบบจุดแดงครับ ของเพื่อนใช้ M 15 .38 4นิ้ว ติดบูชแนล 2-6เท่าลูกซ้อมระยะ 25 หลา แทบจะเข้าเป็นรูเดียวครับ แต่มีปัญหาเหมือนกับผมที่ถามมาครับ
  - เรียนท่าน Thanpong ตัวนี้บ้านเราพอจะหาได้ที่ไหนครับ ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
  - ขอบคุณทุกท่าน ทุกความเห็นครับ ขอบคุณครับ ไหว้

ลองถามร้านสิงห์ทอง ดูครับ เห็นมี BSA วางขายอยู่ครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 04:37:56 PM »

กล้องพร้อมฐานชุดนี้ของ Thomson Center ติดตั้งมากับลำกล้องขนาด .223 ............กันรีคอย กันน้ำ และมีเครื่องให้แสงด้วย ................

เวลาเล็ง เหยียดแขนในท่ายิงปืนสั้น ............การมองชัดเจนมากครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
sg228/17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 07:44:40 PM »

กล้องพร้อมฐานชุดนี้ของ Thomson Center ติดตั้งมากับลำกล้องขนาด .223 ............กันรีคอย กันน้ำ และมีเครื่องให้แสงด้วย ................

เวลาเล็ง เหยียดแขนในท่ายิงปืนสั้น ............การมองชัดเจนมากครับ

ลองถามร้านสิงห์ทอง ดูครับ เห็นมี BSA วางขายอยู่ครับ
  ขอบคุณทั้งสองท่านครับที่ให้ข้อมูลครับ  ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้
408
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 02:42:26 PM »

http://images.temppic.com/09-06-2008/images_vertis/1212997391_0.30261700.jpg

นี้ก็ต้องยื่นแขนให้สุดเหมือนกันครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์