เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 11:35:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30 31 ... 76
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทนไม่ไหวแล้วครับคงต้องนำรถไปติดแก๊สLPG  (อ่าน 185988 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #405 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 11:31:45 AM »

ถ้าไปแจ้งจดทะเบียนแล้ว... เขาจะให้สติกเกอร์คำว่า "รถใช้ก๊าซ" มาให้แปะคู่กับป้ายหน้ากระจกรถครับ... ในคู่มือก็จะระบุด้วยว่าใช้เชื้อเพลิงสองประเภท... ผมว่าแค่สติ๊กเกอร์ก็ช่วยได้เยอะแล้วครับ...
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #406 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 11:52:39 AM »

เด็กปั๊มที่ไหนเค้าจะแจ้งเนี่ย เพราะเค้าก็ต้องเสียลูกค้าอ่ะสิคะ Huh
หากเป็นตามที่คุณSDH2thและคุณต.แม่สาย โอน่าจะรอด เพราะปั๊มที่เติมซี้กันอ่ะค่ะ Cheesy

เด็กปั้มไม่แจ้งหลอกครับเสียเวลา แต่จะมีรถซุ่มจอดรอคอย แจ้งอยู่ครับ

อ้อ...อย่างงี๊นี่เอง ขอบคุณค่ะ Cheesy

เธอไปแจ้งให้ถูกต้องดีกว่าพี่ว่านะ......โอคงไม่ได้เติมแก๊สที่ปั้มเดิมทุกครั้งหรอก อีกอย่างหากมีปัญหารถตายกลางถนน ตำรวจถามขอดูคู่มือทะเบียนรถมันจะคุยลำบากนะ  Wink

อิอิ...ไปค่ะพี่ ตั้งใจจะจัดการอยู่แล้ว แค่จ๋งจั๋ยอ่ะค่ะ ว่าเค้าจะทราบได้ไง ยิ้มีเลศนัย

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #407 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 12:03:31 PM »

ถ้าไปแจ้งจดทะเบียนแล้ว... เขาจะให้สติกเกอร์คำว่า "รถใช้ก๊าซ" มาให้แปะคู่กับป้ายหน้ากระจกรถครับ... ในคู่มือก็จะระบุด้วยว่าใช้เชื้อเพลิงสองประเภท... ผมว่าแค่สติ๊กเกอร์ก็ช่วยได้เยอะแล้วครับ...
ผมแจ้งติด lpg ที่กรมการขนส่ง ตอนนั้นยังไม่บังคับมีแต่ลุงกับป้า แก่ๆๆ ไปแจ้งติดครับแต่พอบังคับเห็นว่าใช้เวลา 3 ชั่วโมงจากเดิม 1 ชั่วโมงครับแจ้งเมื่อ มิถุนายน 2551

ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #408 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 01:45:24 PM »

มีข้อมูลชาว LPG ควรทราบเพิ่มเติมครับ อ่านตาม link นี้ครับ  http://www.gasthai.com/lpgnetwork/html/500608.html

birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #409 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 02:31:34 PM »

เพื่อน ๆ สมาชิกครับ รถผมใช้เพียงวันละประมาณ 50 กม. โดยเฉลี่ยครับ คันเดิมเกือบ 3 ปี  5 หมื่นกว่า กม. คิดแค่ประหยัด กม.ละ 1.50 บาท ก็ประหยัดไปแล้ว 7 หมื่นกว่าบาท ตอนติดแก๊ 15000 บาท คุ้มไป  5 รอบแล้ว ตอนนี้ให้ลูกขับไปทำงาน

คันปัจจุบัน ติดหัวฉีด 3 หมื่นกว่าบาท เพิ่งวิ่งได้ 4 พันกว่า กม. กะว่าซัก 18 เดือน ก็คงคืนทุนค่าติดตั้ง ที่เหลือเป็นกำไร

อ้อ..... ป้าย "รถใช้ก๊าซ" เขาให้มาพร้อมกับใบรับรองการติดตั้งโดยวิศวกรครับ แม้จะยังไม่ได้นำไปแจ้งเปลี่ยนแปลงรายการจตทะเบียนก็เอามาติดได้ แต่อย่าลืมนะครับ ใบรับรองการติดตั้งมีอายุ 15 วัน ได้มาแล้วก็ไปแจ้งเถิดครับ แค่ 105 บาทเอง เราทำถูกกฎหมายไว้ก่อน จะได้ไม่มีใครว่าเราได้

แค่เราใช้ LPG ก็ยังมีคนมาหาว่าเราใช้แก๊สผิดประเภท เป็นคนทำลายชาติเลยครับ แล้วไอ้ที่ยอมเสียดินแดนไป สงสัยไม่ทำลายชาติมั้ง

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #410 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 03:20:59 PM »

ที่ขอนแก่นเกิดคนหัวดีอีกแล้ว    เอาถังNGVมาบรรทุกใส่รถกระบะ5-6ใบ   เอาเชือกผูกเติมเสร็จเอาไปถ่ายใส่รถบรรทุก
ไม่รู้ว่าถ้าลืมปิดวาล์ที่ถังแก๊ส   มันพุ่งออกมานี่ถังจะหมุนเป็นมุมเมอแรงไหม   ผมไปยืนดูเลยเดินหนีเลยหัวถังก็เป็นเกจวาวล์ธรรมดา   ที่เขาทำแบบนี้เพราะรถพ่วงไม่สะดวกในการมาต่อคิว

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #411 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 07:28:46 PM »

ที่ขอนแก่นเกิดคนหัวดีอีกแล้ว    เอาถังNGVมาบรรทุกใส่รถกระบะ5-6ใบ   เอาเชือกผูกเติมเสร็จเอาไปถ่ายใส่รถบรรทุก
ไม่รู้ว่าถ้าลืมปิดวาล์ที่ถังแก๊ส   มันพุ่งออกมานี่ถังจะหมุนเป็นมุมเมอแรงไหม   ผมไปยืนดูเลยเดินหนีเลยหัวถังก็เป็นเกจวาวล์ธรรมดา   ที่เขาทำแบบนี้เพราะรถพ่วงไม่สะดวกในการมาต่อคิว

พอเกิดอุบัติเหต ก็โทษแก๊สเทพ  Grin  Grin Huh  Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2008, 07:31:15 PM โดย khom » บันทึกการเข้า

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #412 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 08:17:07 AM »

ที่ขอนแก่นเกิดคนหัวดีอีกแล้ว    เอาถังNGVมาบรรทุกใส่รถกระบะ5-6ใบ   เอาเชือกผูกเติมเสร็จเอาไปถ่ายใส่รถบรรทุก
ไม่รู้ว่าถ้าลืมปิดวาล์ที่ถังแก๊ส   มันพุ่งออกมานี่ถังจะหมุนเป็นมุมเมอแรงไหม   ผมไปยืนดูเลยเดินหนีเลยหัวถังก็เป็นเกจวาวล์ธรรมดา   ที่เขาทำแบบนี้เพราะรถพ่วงไม่สะดวกในการมาต่อคิว
เป็นการอำนวย ความสะดวกแบบ เทพๆๆครับ ไปสวรรค์ได้เร็วครับ

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #413 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 08:58:14 AM »

เอาดีเซลมาขนแกส ....  Tongue

ขอสงสัยนิดครับ ... รถน้องผมติด NGV เวลาจะเติมแกสต้องเปิดฝากระโปรงเติม ไม่ได้เติมจากท่อท้ายรถเหมือน LPG ... แล้วทำไมรถใหญ่ จึงเติมเข้าถังโดยตรงได้ครับ ... งง  Huh

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #414 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 11:21:58 AM »

เอาดีเซลมาขนแกส ....  Tongue

ขอสงสัยนิดครับ ... รถน้องผมติด NGV เวลาจะเติมแกสต้องเปิดฝากระโปรงเติม ไม่ได้เติมจากท่อท้ายรถเหมือน LPG ... แล้วทำไมรถใหญ่ จึงเติมเข้าถังโดยตรงได้ครับ ... งง  Huh
หัวจ่ายLPG  NGVไม่เหมือนกันครับไม่งั้นยุ่งแน่

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #415 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 11:36:54 AM »

ผมคิดว่า ที่NGV ให้เติมที่ฝากระโปรงหน้า เพื่อให้ต่างกันกับLPGครับ  Wink

แต่รถเพื่อนผมมันขอให้อู่ติดที่เติมไว้ที่ กระโปรงท้าย เวลาเติมก็เปิดฝากระโปรงท้ายครับ

เวลาเข้าไปเติมที่ปั๊ม ถอยเอาท้ายเข้าหัวจ่าย เด็กปั๊มโบกไม้โบกมือ ทำท่าจะไม่เติมให้

เหตุผลของเพื่อนผมที่ให้ย้ายเพราะมันบอกว่า ด้านหลังเปิดง่ายและสะอาดกว่าด้านหน้า...........555

ด้วยความเคารพครับ

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #416 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 11:45:52 AM »

ผมคิดว่า ที่NGV ให้เติมที่ฝากระโปรงหน้า เพื่อให้ต่างกันกับLPGครับ  Wink

แต่รถเพื่อนผมมันขอให้อู่ติดที่เติมไว้ที่ กระโปรงท้าย เวลาเติมก็เปิดฝากระโปรงท้ายครับ

เวลาเข้าไปเติมที่ปั๊ม ถอยเอาท้ายเข้าหัวจ่าย เด็กปั๊มโบกไม้โบกมือ ทำท่าจะไม่เติมให้

เหตุผลของเพื่อนผมที่ให้ย้ายเพราะมันบอกว่า ด้านหลังเปิดง่ายและสะอาดกว่าด้านหน้า...........555

ด้วยความเคารพครับ

นั่นสิครับ ... ทีแรกผมนึกว่ามันมีเทคนิคอะไรมากกว่า จึงไม่สามารถเติมเข้าวาล์วถังโดยตรงได้ ... แต่ที่ศึกษามา ก็ไม่มีอะไรต่างกัน (นอกจากความดันสู๊งสูง) ...

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #417 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 04:25:30 PM »

หลังจากราคาน้ำมันต่ำลง
และมีข่าวว่า  แอลพีจี  จะปรับราคาขึ้นสูงมาก
และชุดอุปกรณ์ราคาต่ำลง
ร้านที่ผมเคยไปติดต่อโทรถามให้ไปติด
จากที่ลูกค้าพยายามแย่งคิวติดตั้ง

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #418 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 12:43:49 PM »

ตอนนี้รถมิตซูบิชิ L200 เครืองดีเซล ที่เอาไปแปลงระบบแล้วติดแก๊ส LPG ตอนนี้ วิ่ง ไม่เกิน 80 กม./ ชม. จะวิ่งได้อยู่ประมาณ 1.81 บาท/กม. (7.33 กม./ลิตร) ครับแต่ถ้าเหยียบ ๆ ๆ สัก เป็นร้อยกว่าขึ้นไป ประมาณ 6 กม./ลิตรครับ น่าจะจูนได้แค่นี้แล้วครับ

ปล.วิ่งในเมืองครับ ตอนนี้ราคาแก๊สที่เชียงใหม่ ลดลงครับ อาทิตย์ก่อน 13.50 ตอนนี้ 13.25 ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #419 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 01:08:31 PM »

หลังจากราคาน้ำมันต่ำลง
และมีข่าวว่า  แอลพีจี  จะปรับราคาขึ้นสูงมาก
และชุดอุปกรณ์ราคาต่ำลง
ร้านที่ผมเคยไปติดต่อโทรถามให้ไปติด
จากที่ลูกค้าพยายามแย่งคิวติดตั้ง
ใช่ครับไม่เล่นตัว เหมือนก่อนแล้ว  ราคาติดตั้ง  LPG คาดว่าจะลดลงแล้วมั้งครับ

หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30 31 ... 76
  พิมพ์