เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 04:35:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบกระสุนRemington GoldenSaber .45ACP 185Gr +P  (อ่าน 7350 ครั้ง)
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 09:04:50 PM »

ทดสอบกระสุนRemington GoldenSaber .45ACP 185Gr +P JHP ครับ
ลักษณะทั่วไป กระสุนหัวรู หัวกระสุนสีทอง ปลอกกระสุนสีเงินสดใสสวยงาม ยิงทดสอบด้วยปืนพกแบบ ๙๕ ขนาด ๑๑ ม.ม. ลำกล้องยาว 5 นิ้ว ด้วยการนั่งพาดยิงระยะ 5 เมตร (กลัวเกร็งแล้วยิงไม่ถูกครับ ลูกมันแพง) เป้าคือ ขวดน้ำสิงห์ 6 ลิตรใส่น้ำเต็ม 3 ขวดมัดติดกัน
ตามสเป็คแล้ว กระสุนชนิดนี้ เมื่อยิงจากลำกล้อง 5 นิ้ว จะมีความเร็ว 1160 ฟุต/วินาที ให้แรงปะทะ 535 ฟุตปอนด์ ซึ่งเป็นตัวเลขพลังงานที่น่าสนใจ เพราะใกล้เคียงกับ .357แม็คนั่ม แต่ให้พื้นที่หน้าตัดที่ใหญ่กว่า

ผลเป็นแบบในคลิปครับ
http://www.imeem.com/people/4TjFnAD/video/u1DRB57e/no_title_shortfilm_video/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2008, 09:24:10 PM โดย RSIA-01 » บันทึกการเข้า

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 09:17:43 PM »

ผลก็คือ ขวดน้ำขวดแรก แตกกระจาย ตรงคอขวดขาดกระเด็น รูเข้าเท่านิ้วโป้ง รูออกฉีกขาดตลอดแนวความสูงของขวด ก้นขวดถูกแรงกระแทกกระสุนฉีกตลอดแนว ส่วนขวดที่สอง กระสุนทะลุเข้าไปสร้างบาดแผลทางเข้ายาวประมาณ 6 เซนติเมตร แล้วก็ไม่ทะลุต่อไปอีก หัวกระสุนจมอยู่ที่ก้นขวดทีสองนั่นเอง โดยส่วนหัวกระสุนหลุดออกจากแจ็คเก็ตหุ้ม แจ็คเก็ตหุ้มม้วนไปข้างหลังเป็นกลีบ 6 กลีบสวยงาม แต่คมกริบ วัดเส้นผ่านศูนย์กลางหัวหระสุนได้ ประมาณ 0.7นิ้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2008, 09:25:36 PM โดย RSIA-01 » บันทึกการเข้า

ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 09:26:56 PM »

ขวดแรกครับ บุบบู้บี้ ปากขวดขาดกระเด็น

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 09:28:28 PM »

ก้นขวด ที่ปริแตกจากแรงปะทะของกระสุน

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 09:31:30 PM »

รูออกของกระสุนที่ออกจากขวดแรกเข้าสู่ขวดที่สองครับ ต้องแกะขวดออกมาจากมัดถึงจะถ่ายให้เห็นกันได้ และต้องขออภัยเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านด้วยครับที่ไม่ได้ถ่ายรูเข้าของทั้งสองขวดมาให้ดูกัน

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 09:44:16 PM »

สรุปโดยรวม
กระสุน Remington GoldenSaber JHP .45ACP 185Gr +P นี้เหมาะเป็นอย่างยิ่งที่จะใช้เป็นกระสุนติดปืนในการป้องกันตัว เนื่องจากมีแรงปะทะสูงและการบานขยายตัวที่ไว้ใจได้ รวมทั้งมีรีคอยล์ที่ต่ำกว่ากระสุนหัวบอลทั่วไปเสียอีก แต่ก็มีข้อเสียที่ต้องระวังก็คือ ให้ลองยิงกับปืนที่คิดว่าจะใช้กับกระสุนชนิดนี้เสียก่อน เนื่องจากในปืนบางรุ่น กระสุนชนิดนี้อาจทำให้เกิดการขัดลำได้  และข้อเสียอีกอย่างก็คือ สำหรับเจ้าหน้าที่รักษากฏหมายที่อาจต้องมีการยิงคนร้ายที่หลบอยู่หลังที่กำบัง กระสุนชนิดนี้ให้อำนาจการทะลุทะลวงได้ไม่ดีนัก (โดยส่วนตัว เพื่อความมั่นใจในการป้องกันตัวได้ทุกสถานการณ์ ผมใช้ หัวบอลสลับหัวรูครับ)

ขอบคุณที่ติดตามอ่านครับ

sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 10:16:52 PM »

Grin
ผมเห็นนะวันนั้นทดสอบเสร็จเดินหากุญแจรถขาขวิดไม่รู้ไปตกอยู่ไหน หัวเราะร่าน้ำตาริน Grin Grin Grin
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 10:19:07 PM »

ขอบคุณครับ...

นัดละกี่บาทครับ...Cheesy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 10:21:36 PM »

Grin
ผมเห็นนะวันนั้นทดสอบเสร็จเดินหากุญแจรถขาขวิดไม่รู้ไปตกอยู่ไหน หัวเราะร่าน้ำตาริน Grin Grin Grin
5555+

130 บาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2008, 11:02:50 PM โดย RSIA-01 » บันทึกการเข้า

Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 11:25:21 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับพี่  Grin

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 07:58:26 AM »

..ขอบคุณครับ.... เยี่ยม

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 10:33:54 AM »

ขอบคุณครับ น้องแทน  ได้ทัศนาอีกรูปแบบ.....เยี่ยมยอดครับ... เยี่ยม

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 10:41:58 AM »

130 บาทครับ

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ตั้มเม้ง...ScopegunS.com
แท้มแท่มแท้ม
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 42

10/22 50m^__^

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 10:44:50 AM »

ขอบคุณสำหรับบททดสอบครับผม

==>www.SCOPEGUNS.comจำหน่ายกล้องเล็ง และ อุปกรณ์ครับ<==
Mongkol Onwarn ธ.กรุงไทย สาขา มีนบุรี ออมทรัพย์  เลขที่ 261-1-11509-5
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 11:11:14 AM »

หลงรัก
ครับ
สุดยอดเลยครับ
อย่างนี้ โป้งเดียว นอนฟังพระสวดแน่นอน

เยี่ยม

หน้า: [1] 2
  พิมพ์