เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 09:32:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งไกหรือเปลี่ยนเป็นติดตั้งชุดลั่นไกดี???  (อ่าน 3498 ครั้ง)
เด็กขนส่ง
...ชนชั้นผู้น้อย..ที่เฝ้าคอยการแก้ไข...
Full Member

คะแนน 2

"Justice In The Barrel"

« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 11:23:00 AM »

รบกวนสอบถามครับ ปืนผม TEAM MATCH II น้ำหนักไกเดิมๆจากโรงงาน ผมไม่แนใจว่าประมาณ 4 ปอนด์ หรือไม่ แต่ที่นี้ยิงไปยิงมา รู้สึกว่าอยากแต่งไกให้เบากว่านี้ มีคำแนะนำว่าให้ แต่งไก หรือ ลองเปลี่ยนใช้ชุดลั่นไก(Silender) ไม่แน่ใจว่าเขียน E ถูกหรือไม่ครับ...ผมเลยอยากถามผู้รู้ว่า ระหว่าง แต่งไก กับ เปลี่ยนติดตั้งชุดลั่นไก มีความแตกต่างกันอย่างไร มีข้อดี/เสียเปรียบเทียบ อะไรบ้าง,ค่าใช้จ่ายระหว่างทั้งสองอย่างนี้เป็นอย่างไรครับ,ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบทุกท่านครับ Huh

"ฉันเรียนรู้เพื่ออยู่เพียงตัวและจิตใจ เป็นมิตรแท้ที่ดีต่อกัน"
RECON
+++ 130 gr. 1,305 ft/sec +++
Full Member

คะแนน 9

<<< Leave no man behind >>>

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 12:46:04 PM »

ลองแต่งไกดูก่อนสิครับ ให้เหลือสัก 2.5 ปอนด์ จะเสียเงินซื้อชุดลั่นไก 7-8 พันไปทำไมครับ

ผมก็ใช้ทีมแมช เหมือนกัน เกือบปีแล้วครับ ยิงไปเกือบพันนัด แต่งไกตั้งแต่ออกจากร้าน เหลือประมาณ 2 ปอนด์นิดๆ

ผมเปลี่ยนสปริงจากเดิม 16 ปอนด์ เป็น reduced power rate เหลือ 14 ปอนด์ เพื่อใช้กับกระสุนซ้อมเท่านั้น เนื่องจากของเดิมคาบปลอก 1-2 นัด ต่อกล่อง พอเปลี่ยนสปริงแล้วก็ไมเกิดปัญหานั้นอีกครับ

ว่าแต่คุณเด็กขนส่งเข้าสนามไหนบ่อยครับ
เด็กขนส่ง
...ชนชั้นผู้น้อย..ที่เฝ้าคอยการแก้ไข...
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 02:19:12 PM »

เรียนคุณ Recon
     ของผมยิงไปประมาณ 800 นัด แล้วครับ เข้าสนามเฉลี่ยเดือนละ 1 ครั้ง ปัญหาเรื่องอื่นของปืนไม่มี เพียงแต่ว่าอยากทำไกให้เบาลง และเมื่อมีทางเลือกที่กล่าวถึง ผมจึงอยากลองถามความคิดเห็นจากหลายๆท่านว่าจะไปแนวไหน เรียนถามคุณอีกข้อว่า ตัวประกับด้าม วงกลมสีขาวมุก ของคุณมีสีออกเหลืองหรือไม่ครับ ของผมมันกลายครับ...

"ฉันเรียนรู้เพื่ออยู่เพียงตัวและจิตใจ เป็นมิตรแท้ที่ดีต่อกัน"
RECON
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 03:30:22 PM »

มันออกจะเหลืองๆเหมือนกันครับ
เดาว่าน่าจะเกิดจากน้ำมันปืนนะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน
ตอนนี้ก้ออยากได้ประกับยางมาใช้บ้างครับ

คุณเด็กขนส่งเข้าสนามไหนบ่อยครับ

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 05:18:49 PM »

Grin ลองแต่งไกดูก่อนก็ได้ครับ ชุดลั่นไกของคิมเบอร์คุณภาพดีอยู่แล้วครับ Grin

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 05:22:19 PM »

ปืนมีใว้ใช้สำหรับ แข่งขันหรือว่าใช้งานป้องกันตัว+ยิงซ้อมมือครับ ถ้าใช้แข่งขันสมควรแต่งไกให้เบาตามใจชอบ ถ้าใช้ป้องกันตัว+ยิงเล่นน้ำหนักไกปืน4-5ปอนด์ดีแล้วครับ น้ำหนักขนาดนี้ ถ้าเบากว่านี้อุบัติเหตุมีโอกาศเกิดขึ้นง่าย ผมเคยยิงปืนที่เขาแต่ไกเบาๆ ยอมรับว่าน่ากลัวมากครับ ถ้าไม่ผ่านการฝึกฝนการใช้งานจนชำนาญแล้วไม่น่าทำ
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 05:43:26 PM »

ว่าแต่คุณเด็กขนส่งเข้าสนามไหนบ่อยครับ
อ้างถึง
ผมเดาว่าคุณเด็กขนส่งใช้สนามบางบัวทองเป็นประจำครับ Grin Grin

แล้วคุณ Recon ละครับใช้สนามไหนบ่อยครับ ? Cheesy

ทีแรกผมเองก็คิดจะเปลี่ยนชุดลั่นไกแบบคุณเด็กขนส่งว่าเนี่ย แต่พอคุยกับคุณ Recon ก็เลยไม่คิดจะเปลี่ยนแล้ว แต่กะว่าจะแต่งไกให้เบาแบบที่คุณ Reconว่า แต่ก็ยังไม่ได้แต่งซักที Tongue Tongue
RECON
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 06:24:41 PM »

ส่วนใหญ่จะใช้สนามราชนาวีบางนากับฟาร์มจรเข้ ปากน้ำครับในกรณีที่ตื่นเช้ามากๆ ผู้คนจะไม่มากครับ แบบว่าคนเยอะแล้วเสียสมาธินะครับ

บางครั้งก็จะไปสนามของการกีฬาแห่งประเทศไทย หัวหมาก ในกรณีที่ออกจากบ้านตอนบ่ายๆ

ที่หัวหมากคนค่อนข้างน้อยครับ ส่วนใหญ่เขาจะมายิงปืนสั้นมาตรฐานขนาด.22 กันซะมากกว่า มีช่องยิงปืนสั้น(แบบชาวบ้านอย่างเรา)ไม่มากนักครับ แต่ก็มีว่างทุกครั้ง

ปล อยากไปลองสนามหลังเขาของพี่ครูดำจังครับ
แบบว่าเคยยิงoutdoorแบบนี้เมื่อหลายปีก่อนแล้วติดใจมากเลยครับ ได้บรรยากาศดี
เด็กขนส่ง
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 11:25:31 PM »

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ...ผมคิดว่าได้แนวทางแล้วครับ...คุณ Recon ครับ ผมใช้บริการของสนามบางบัวทองเป็นประจำครับ..ใกล้บ้านน่ะครับ.. มีบางครั้งก็ใช้ มทบ. 11 ซึ่งส่วนใหญ่จะไปวันอาทิตย์ช่วงเช้าๆ เพราะคนยังน้อย..มีสมาธิดี.... Grin Wink

axx
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 09:46:54 AM »

เรียนถาม ครับกำลังดู BUL M5   9มม อยู่ มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 10:01:33 AM »

ปืนมีใว้ใช้สำหรับ แข่งขันหรือว่าใช้งานป้องกันตัว+ยิงซ้อมมือครับ ถ้าใช้แข่งขันสมควรแต่งไกให้เบาตามใจชอบ ถ้าใช้ป้องกันตัว+ยิงเล่นน้ำหนักไกปืน4-5ปอนด์ดีแล้วครับ น้ำหนักขนาดนี้ ถ้าเบากว่านี้อุบัติเหตุมีโอกาศเกิดขึ้นง่าย ผมเคยยิงปืนที่เขาแต่ไกเบาๆ ยอมรับว่าน่ากลัวมากครับ ถ้าไม่ผ่านการฝึกฝนการใช้งานจนชำนาญแล้วไม่น่าทำ
เห็นด้วยกับพี่บุญครับ  แล้ว ถ้าแต่ง 3.5 ปอน หละครับพี่ว่าดีไหม  ใดความคิดผมว่าดี คือ พบกันครึงทางครับ

ปล อยากไปลองสนามหลังเขาของพี่ครูดำจังครับ
แบบว่าเคยยิงoutdoorแบบนี้เมื่อหลายปีก่อนแล้วติดใจมากเลยครับ ได้บรรยากาศดี

ผมยิงเป็นประจำเลยครับเฉลี่ยอาทิตย์ละหน หนละ 10 นัด โดยประมาณ  ครับ
(สอนเด็กอยู่ในหมู่บ้านมีเขานอกหมู่บ้านเลยไปยิงในเขาครับกับพวก ตำรวจชุมชน)

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 10:03:41 AM »

เรียนถาม ครับกำลังดู BUL M5 9มม อยู่ มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยครับ
ผมว่าดีนะครับ โครงปืนเป็นโพลิเมอร์ หุ่น 1911 แม็ก 2 แถว ของแต่งก็ใช้ของ 1911 ได้เกือบหมดนะครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 10:39:14 AM »

ใช้งานป้องกันตัวทั่วๆไป ก็แต่งไกพอประมาณอย่าให้เบานัก
แต่ถ้าเพื่อการกีฬาก็ทุ่มทุนสร้างเต็มๆไปเลย ใช้ของดีๆมียี่ห้อหน่อยจะได้โชว์แล้วไม่เจื่อน

เคยเห็นที่ครูดำโพสท์สุดยอดครับ แต่ของผมใช้หน้าเขาครับอาศัยหลังเขาเป็น Back  Stop นานๆไปใช้ทีเปลี่ยนสถานที่ไปเรื่อย  Grin
มีครั้งนึงเมื่อหลายปีก่อน ไปกัน 5 คน สัก 15 กระบอก ยิงกันต่อเนื่องเป็นชั่วโมง มี อส.ตร. ช่วยไปเก็บปลอกเป็นหลักฐานแล้วแจ้งความ
ว.เรียกร้อยเวรยกมาสองคันรถกระบะ  กว่าจะเข้าใจกันล่อตั้งแต่บ่ายโมงยันเย็นเลย หึ หึ นึกแล้วขำสุดท้ายก็หน้าซีดกลับไป ยกนี้อาศัยกำลังภายใน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 10:51:55 AM »

ใช้งานป้องกันตัวทั่วๆไป ก็แต่งไกพอประมาณอย่าให้เบานัก
แต่ถ้าเพื่อการกีฬาก็ทุ่มทุนสร้างเต็มๆไปเลย ใช้ของดีๆมียี่ห้อหน่อยจะได้โชว์แล้วไม่เจื่อน

เคยเห็นที่ครูดำโพสท์สุดยอดครับ แต่ของผมใช้หน้าเขาครับอาศัยหลังเขาเป็น Back Stop นานๆไปใช้ทีเปลี่ยนสถานที่ไปเรื่อย Grin
มีครั้งนึงเมื่อหลายปีก่อน ไปกัน 5 คน สัก 15 กระบอก ยิงกันต่อเนื่องเป็นชั่วโมง มี อส.ตร. ช่วยไปเก็บปลอกเป็นหลักฐานแล้วแจ้งความ
ว.เรียกร้อยเวรยกมาสองคันรถกระบะ กว่าจะเข้าใจกันล่อตั้งแต่บ่ายโมงยันเย็นเลย หึ หึ นึกแล้วขำสุดท้ายก็หน้าซีดกลับไป ยกนี้อาศัยกำลังภายใน
ผมก็เกือบไปเหมือนกันครับ คือ ไปซ้อมเตรียมแข่งที่ อ.อรัญประเทศ เมื่อครั้งหลังสุด  ยิง 3 นัด 2 วิ. กว่า ที่ตีนเขาห่างออกไปเกือบ 1 กิโล สงสัยได้ยินว่าถี่เกินเหตุมองดูแล้วก็รีบขับรถหายไป ผมเลยเผ่นออกมาก่อนพร้อมเก็บปลอกกระสุนมาหมดครับ 

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 11:24:03 AM »

ผ่านมาแล้ว 1 ปีกว่า ท่านเด็กขนส่ง ใช้แนวทางไหนครับ แต่งไก หรือเปลี่ยนชุดลั่นไก Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
หน้า: [1] 2
  พิมพ์