เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 03:24:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บนเส้นทางสัญจร ตอนที่ 1 (ธาตุก่องข้าวน้อย)  (อ่าน 4902 ครั้ง)
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 02:17:47 PM »

เคยแต่เฉียดๆครับ   ว่าจะแวะก็ไม่ได้แวะซักที

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 02:28:23 PM »

... ภาพสุดท้าย ... ครับ ...

ชีวิตเขาเป็นชาวนา          หาเลี้ยงชีพ
แต่เช้ารีบเริ่มแรก                  แบกคันไถ
พร้อมเจ้าทุยลุยน้ำ                เดินตามไป
กำลังใจมีเพียงแม่                 แก่ชรา

ตั้งแต่เช้าถึงสาย             จนงายแก่
คอยทางแม่ ส่งข้าว              เฝ้าคอยหา
เมื่อไหร่หนอแม่จะเอา           ก่องข้าวมา
เพราะไถนาเหนื่อยอ่อน        ทั้งร้อนกาย

แม่มาถึง เบิ่งมอง             ก่องข้าวน้อย
อุตส่าห์คอย ข้าวน้อยนิด       ผิดใจหลาย
หิวแสนหิว เขาหิวข้าว           ตาก็ลาย
ฆ่าแม่ตายสิ้นชีพ                   รีบนั่งกิน

ข้าวไม่หมด จดจ้อง          มองศพแม่
หันมาแล ข้าวยังเหลือ           เมื่อมองผิน
อิ่มข้าวแล้ว แม่จ๋า                 น้ำตาริน
แม่มาสิ้นชีวาวาย                  ตายพราะตน

เขาสำนึก บาปกรรม        ที่ทำผิด
พลังจิตรู้สึก                         สำนึกผล
จึงสร้างธาตุก่องข้าวน้อย       คอยเตือนตน
ให้บันดลล้างบาป                 กราบวิญญาณ

...  ไหว้ ...  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2008, 02:34:46 PM โดย สหายเล็กน้อย » บันทึกการเข้า

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 02:55:29 PM »

ใสล่ะรูป อย่าตั่วให่เข่ามาอ่านน้า ปรับเบียร์เด๊ะ
บ่แม่นเลาเมาค้างบ้อ
มาถ่าเบิ่งคือกัน

... ย้าน ๆ ๆ ...  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

สหายเล็กน้อย กะเทินเจ่ากะผ่านไปผ่านมาแล่ว เจ่าไปถ่ายฮูปอำเภอเลิงนกทา ให่เบิ่งแนเด้อ เมื่อ 40 ที่แล้วอ้ายเกิดอยู่นี่แหละ แต่กี้ขึ้น จ.อุบล หลังจากนั่น 4-5 ปีนี่แหละก็เปลี่ยนเป็น จ.ยโสธร  คิดฮอดแผ่นดินเกิด....

... ได่ครับ ... เดี๋ยวจัดไห่ ...  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

... เอาไปผู้ละแต้มเด้อ ... ครับ ... แจก ๆ ...  Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
Hero Member

คะแนน 2113

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 03:00:40 PM »

เคยแต่เฉียดๆครับ   ว่าจะแวะก็ไม่ได้แวะซักที

... ลองแวะดูครับ ... ห่างจากถนนใหญ่ 200 เมตรเอง ... เข้าทางตัวหมู่บ้านนะครับ ... แวะทานกาแฟเย็น ... เดินเล่น ... ผ่อนคลายอริยาบท ...  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

... เอ้า ... แจกแต้ม ... เฮียเล็ก ... เอาไว้แลกไข่ฮ้างฮัง ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 03:30:19 PM »

แจกคือกัน ค่าเหนื่อย....จุ๊บ ๆ

Hero Member

คะแนน 2113

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 03:34:28 PM »

แจกคือกัน ค่าเหนื่อย....จุ๊บ ๆ

... ไม่เอาแต้ม ... จะเอาเหล้า ... มาส่งให้ด้วย ... ที่ น้ำใส ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 04:13:08 PM »

ร้านน้ำใส ผู่สาวคนนั่นเลาหนีล่ะติ ผู่ขาว ๆ บึ้บบัฟ ๆ ถืกจัยอ้ายนั่นน่ะ...ไปก่อนน้า แบร่

Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 05:51:29 PM »

ร้านน้ำใส ผู่สาวคนนั่นเลาหนีล่ะติ ผู่ขาว ๆ บึ้บบัฟ ๆ ถืกจัยอ้ายนั่นน่ะ...ไปก่อนน้า แบร่
จกแล้วไป่  เต็ม..อยู่บ้อ  อิอิ
Hero Member

คะแนน 2113

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 06:11:24 PM »

... พูดอะไรกันเหรอ ... ไม่เข้าใจครับ ...

Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 06:16:45 PM »

ขอบคุณค่ะพี่เล็ก

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
Hero Member

คะแนน 2113

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 06:19:09 PM »

... อะไรเหรอ ...  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 06:22:26 PM »

... อะไรเหรอ ...  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ที่เอารูปมาให้ดูไง  Cheesy

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 09:23:38 PM »

ไหว้ขอบคุณครับ...เคยไปเที่ยว นอนค้างที่ตาดทอง...ไปเกี่ยวข้าว ที่นาใกล้ธาตุฯ...เมื่อหลายปีมาแล้ว...ยังเก็บความสงสัย เนินดินนับไร่ มีต้นโพธิ์ใหญ่ กลางหมู่บ้าน...มีประวัติความเป็นมาอย่างไร

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 09:27:04 PM »

เดี๋ยวนี้ข้าวแพง    อาจมี"ก่องข้าวใหญ่ฆ่าลูก"

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 09:24:30 AM »

จกแล้วไป่  เต็ม..อยู่บ้อ  อิอิ

หึ้ยส์  จักเว่าเรื่องหยัง  ไปหาข้อมูลให้น้าเป้าแนเด้อ....ผมเคยเห็นหลายที่ ล้วนแต่มีประวัติศาสตร์อันยาวนานนะครับ แถว ๆ บ้านผม มีหลายหมู่บ้านที่มี "คูน้ำ" ล้อมหมู่บ้านครับ บางอำเภอเป็นเมืองเก่า มี"คูดิน" ที่ขุดล้อมตัวเมืองไม้ ปัจจุบันเหลือน้อยเต็มทีแล้วครับ เนื่องจากมีนายทุนขุดดินไปขาย.....เช่น ตัวเมือง อ.พุทไธสง นั่นแหละครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์