เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 11:38:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เส้นยาแดง ผ่าแปด เคยเกิดกับท่านใด บ้าง ครับ  (อ่าน 7670 ครั้ง)
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 07:53:07 PM »

อุบัติจากมอเตอร์ไซค์ มีสองครั้ง....หนักสุดๆ ตอนเรียน ปวช. ครั้งต่อมา ปวส.
  ...วันนั้นวันไหว้ครู ทำหน้าที่ถือพาน พานก็ยืมเจ้าของหอพัก พอไหว้เสร็จแวะอาคารฝึกงาน คุยกับเพื่อนฝูงเฮฮาพาที....ขากลับดันลืมหยิบพานมาด้วย..... ตกเย็นโพล้เพล้ เข้าหอพัก นึกขึ้นได้ว่าลืมพานไว้ รีบบึ่งมอเตอร์ไซค์ ไปเอาพาน มีน้องชายซ้อนท้ายมาด้วย.........
  .... แอ้นนนนน.... บิดสุดคันเร่ง น่าจะเกือบ 120 km/hr. ได้ หมอบเหลือบดูเกจวัดไมล์  เงยหน้าอีกที....เฮ้ยยย ตกใจ  สามล้อถีบพุ่งพรวดขึ้นมากลางถนน เหยียบเบรคทันทีพร้อมหักหลบ
   แต่ไม่พ้น ชนสามล้อด้านขวาเข้าอย่างจัง...ปังงงง !! จำได้แค่นั้น ตื่นมาอีกที เอ๊ะ...ทำไมมีหลอดไฟส่องเราเต็มไปหมด เรานอนอยู่ที่ไหนเนี่ย สับสนไปหมด ทำไมเจ็บไปหมดทั้งตัว..............
    ....เหลือบมองไปมา เห็นพยาบาล สองสามคน ยืนอยู่ใกล้ๆ อ้าวนี่มันโรงพยาบาลนี่หว่า เรานอนอยู่บนแคร่ล้างแผลด้วย อะไรนี่ เกิดอะไรขึ้น  สักพักหนึ่งในนั้นพูด ขึ้นว่า "คนเจ็บฟื้นแล้ว ไปตามร้อยเวรมาที"  ตกใจ ตกใจ
   ...อะไรกันนี่ เราทำอะไรมาเนี่ย ยังมึนงงอยู่ จะลุกก็ลุกไม่ได้ เจ็บไปหมด  ซักพักร้อยเวร เดินเข้ามาถาม "ฟื้นแล้วหรือ  จำได้มั้ย น้องขี่รถมอเตอร์ไชค์ชนรถสามล้อนะ มีคนเจ็บด้วย.....
       ซวยแล้วซิเรา นึกในใจ..."แล้วเขาเป็นอะไรมากไหมครับ ?" ผมถามปนตกใจ  " เจ็บไม่มากหรอก แต่รถเขาเสียหาย เขาเรียกร้องค่าเสียหาย และค่าทำขวัญ ส่วนน้องต้องไปให้ปากคำเพิ่มเติมและเสียค่าปรับ ข้อหาขับรถโดยประมาท" ....ถ้าเดินได้แล้ว ไปที่โรงพักเสียค่าปรับ ตกลงกับคู่กรณีเรียบร้อย แล้วรับรถออกได้........... ร้อยเวร บอกชื่อแล้วเดินออกไป............
  ........ซักพักเพื่อนๆ เข้ามาเยี่ยม พร้อมเล่าเหตุการณ์ให้ฟัง เพื่อนบอกว่า "เอ็งหูขาดนะ เพราะหน้าซีกขวาถูไปกับพื้นถนน " แค่นั้นแหละครับ ผมปล่อยโฮทันที ร้องแบบไม่อายใครเลย นึกในใจ ...เราหูขาดหรือนี่ พิการแล้วรึนี่ คิดไปต่างๆนาๆ อีกทั้งยังไม่รู้ว่า ร่างกายส่วนอื่นเป็นไงบ้าง เพราะพันผ้าไว้หมด รวมทั้งใบหูด้วย........................
  ..... พอเพื่อนส่งข่าวทางบ้าน พี่สาวมาเยี่ยม ผมนอนซึมอยู่บนเตียง พอเจอหน้าพี่สาว เท่านั้นแหละ ปล่อยโฮอีกรอบ ผมหูขาดครับพี่ ผมหูขาด พูดไปร้องไห้ไป.....
  ...พี่สาวน้ำตาซึม บอกว่า ไม่เป็นไร เดี๋ยวศัลยกรรมหูพลาสติกก็ได้  เดี๋ยวพี่จัดการให้ แกปลอบน้องชาย ด้วยความสงสาร ว่าหน้าตาขี้ริ้วขี้เหร่แล้วยังไม่มีหูอีก เข้าข่ายพิการซ้ำซ้อน .....
    .... นอนโรงพยาบาลสามคืน พอลุกไหว ออกจากโรงพยาบาลได้ ก็ไปโรงพัก ร้อยเวรนัดเจรจากับคู่กรณี...
           .....คนถีบสามล้อ โวยวายใหญ่โต รถพังหมดแล้ว ซ้ำยังบาดเจ็บ ไม่ได้ทำมาหากินเลย ขาดรายได้  อยากได้รถสามล้อถีบคันใหม่และค่ารักษาพยาบาลค่าทำขวัญด้วย....   ตกใจ Huh Tongue
   ...ตกลงกันไม่ได้ เรียกร้องมากเกิน ทั้งที่รถก็ไม่พังมาก ล้อบิดแค่นั้นเอง ส่วนมอเตอร์ไซค์ เรา โช๊คหน้าคด ไฟเลี้ยวแตก รอยครูดเต็มไปหมด ล้อหน้าเป็นเลขแปด...
       ....ร้อยเวร เลย สรุปให้ ว่าจ่ายค่าซ่อมสามล้อตามจริงเปลี่ยนล้อใหม่หมดทั้งสาม (ขอบล้อสามล้อแพงกว่าขอบล้อมอเตอร์ไซค์ซะอีก) จ่ายค่าทำขวัญอีกสองพัน และค่ายาอีกสองร้อย...
    ....พร้อมทั้งแจ้งข้อหา ประมาทร่วม ปรับผมสี่ร้อย ปรับสามล้ออีก สี่ร้อย แต่สามล้อโวยวายใหญ่ว่าหาเช้ากินค่ำ เลยเสียแค่ร้อยเดียว...............
                          .......ผมต้องพักรักษาตัวเกือบเดือน ไปเรียนก็ทำอะไรไม่ได้  จะกินนอน อาบน้ำ ต้องอาศัย เพื่อน .............
  ปล. สรุปว่า หูไม่ขาดแบบที่เรานึก แต่ก็เละพอควร ดีว่าหมอเย็บไว้ เลยเป็นแค่หูแหว่ง  เพื่อนๆ เลย ให้ฉายาว่า ไอ้หูวิ่น (แหว่ง) ตรงที่เกิดอุบัติเหตุเรียกโค้งชื่อผมซะเลย.... อ๋อย บู่

น้องที่ซ้อนท้ายมาด้วย คางแตก นอกนั้นปกติดี  ร้อยเวรถามว่าจะเอาความอะไรไหม ? ไม่ติดใจเพราะไปด้วยกัน และสุดวิสัยจริงๆ เกือบพาน้องไปตายแล้วเรา  Cry
       แต่อีกไม่กี่ปีน้องคนนี้ก็เกิดอุบัติเหตุอีกครั้ง แต่ครั้งนี้เสียชีวิต  ตกใจ Cry  ขอจงสู่สุขคติเถิด..........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2008, 08:00:35 PM โดย STeelShoTS » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 07:54:22 PM »

Smiley ตอนอยู่มัธยมเคยเอาปืนลูกโม่ของพี่ชายเพื่อนมาเล่นรัสเซียนรูเล็ตกับเพื่อน ใช้คีมถอดปลอกกระสุน เทดินปืนออก ใช้ผ้าคาดหัวหมุนโม่ จอขมับแล้วลั่นไก ปัง.... เจ็บแปล๊บที่ขมับ เหงื่อชุ่ม มือสั่น ใจสั่น รู้สึกเหมือนจ่อยิงหัวตัวเองเลยครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 08:34:24 PM »

No ๔.

คืนหนึ่ืง หลังดวล แม่โขง กับหงษ์ทอง จาก ตลาด เมืองพิจิตร กับกลุ่มเพื่อน .
พอกลับถึงที่พัก สัก ๒๓.๐๐ น. ยังมึนไม่ทันจะทำอะไร.. หยิบ M ๑๐  ๒ นิ้ว
ที่เสียบเอว (ผมเป็นคนพกปืนไม่ใช้ซอง )
พอหยิบปืน นิ้วมือก็สอดเข้าโกร่งไก (เป็นนิสัยที่ไม่ดีของผม เผลอนิ้วเข้าโกร่งไกจะต้องบีบไก
ซึ่งแต่ก่อนนั้นเรื่องกฎแห่งความปลอดภัย ยังไม่ได้แพร่หลายนัก)
Remington .๓๘ + P ก็เฉี่ยวใบหน้า กระทบ ผนัง ๓-๔ นิ้ว
แล้วทะลุหลังคา..  เศษตะกั่วที่ฉีกตัวออก และเศษซีเมนต์ กระทบใบหน้า

ผม งง เพราะเสียงปืน ไม่ใช่เพราะเศษหัวกระสุน. . ก็นอนงงจนหลับไปอย่างนั้น.  ตกใจ
เป็นรายการประมาท ที่ปนสุรา ล้วน ล้วน ครับ  เยาะเย้ย

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 09:44:34 PM »

ครั้งที่หนักที่สุดในชีวิตครับ

ตอนนั้นใช้มิตซูเลนเซอร์ 1500 ซีซี หัวฉีด ไม่มีABS

ผมเตรียมตัวเดินทางไกลขึ้นเชียงใหม่เชียงรายโดยขับรถไปจากหาดใหญ่  แต่พอดีมีธุระต้องผ่านเส้นระโนด-นครศรีธรรมราช แทนที่จะไปทางพัทลุงตามปรกติ

ออกจากหาดใหญ่ประมาณตี 4กว่าๆ ขับไปใกล้ถึงระโนด ตอนนั้นเวลาน่าจะตีห้า ฝนตกปรอยๆ ถนนเป็นเลนสวนผมเลยไม่เปิดไฟสูงทั้งที่นานๆถึงจะมีรถมาซักคัน

ขับอยู่ประมาณ 60+ ถนนไม่มีแสงไฟจากข้างทางเลย  สายตาเห็นอะไรแวบๆอยู่ตรงเส้นแบ่งกลางถนน พอระยะใกล้ก็เห็นเป็นคนเดินยึดเส้นกลางถนนเป็นทางเดิน ระยะใกล้เข้ามาไม่เกิน 5 เมตร ผมหักพวงมาลัยออกซ้ายจนกำลังจะตกขอบถนน ปล่อยเท้าจากคันเร่งเหยียบเบรคสุดแรงเกิดด้วยความตกใจ แล้วหักพวงมาลัยกลับเข้ามาขวา หลบคนที่อยู่กลางถนนได้แต่รถเริ่มหมุน

เวลาตอนนั้นเหมือนหยุดนิ่ง ไม่ก็เดินช้าจนเห็นเป็นภาพสโลโมชั่น รถหมุนปัดข้ามไปยังเลนตรงข้ามและหัวรถกำลังหันกลับทางกับตอนที่วิ่งมา โชคดีที่ไม่มีรถสวนมาเลย

ภรรยาผมตกใจร้องเรียกผมเสียงดัง ผมตอบไปด้วยใจนิ่งว่า "ไม่เป็นไร ไม่เป็นไร" รถเริ่มตกลงไปยังคูข้างทางที่ไม่ลึกมาก และกำลังพุ่งต่อไปจนใกล้เสาไฟฟ้าด้วยแรงส่งและล้อที่ล๊อกตายเพราะไม่มี ABS และทางที่ลื่นเพราะสายฝน

รถใกล้เสาไฟฟ้าเข้าไปทุกทีๆ ล้อและช่วงล่างของรถกระแทกเข้ากับเสาปูนที่วางนอนอยู่ในพงหญ้าซึ่งมองไม่เห็น เสียงรถกระแทกดังโครมใหญ่และหยุดกึกก่อนถึงเสาไฟฟ้าแค่ไม่ถึงครึ่งเมตร

ผมถามภรรยาว่าเป็นไรบ้างมั๊ย เธอตอบว่าปลอดภัยดีก็โล่งอกและเปิดประตูออกมาจากรถเพื่อมองหาต้นเหตุของอุบัติเหตุ ชายแก่ต้นเหตุ ยังเดินเมาตุปัดตุเป๋อยู่กลางถนน แถมยึดเส้นขีดกลางถนนเหมือนเดิม เดินมาจนจะผ่านรถผมที่ตกอยู่ข้างทางอย่างไม่สนใจ

ผมตะโกนบอก "อยากตายเหรอลุง เดินเมากลางถนนตอนมืดๆ" (ถ้าเป็นตอนนี้คงขอโดดถีบซักที พวกแก่แต่ไม่ทำตัวให้รุ่นลูกหลานเคารพ)

เสียงโครมใหญ่ปลุกชาวบ้านใกล้ๆตื่นขึ้นมาหลายบ้าน ออกมารุมดูกันใหญ่และถามว่าเกิดอะไรขึ้น ผมบอกว่ามีลุงคนนึงแกเดินเมาอยู่กลางถนน ผมหลบรถเลยตกข้างทาง ชาวบ้านเลยเล่าให้ฟังว่าคนๆนี้เวลาเมาจะชอบมาเดินกลางถนน(เดินตรงเส้นขีดแบ่งกลางถนนที่มีแค่สองเลนสวนกัน) และยังบอกว่าถ้าเป็นสิบล้อเขาไม่เบรคแบบนี้หรอก  ตกใจ

สรุปว่ารอดตายมาได้หวุดหวิดเพราะเสาที่วางนอนช่วยรับแรงกระแทกเข้าที่ยางและช่วงล่างของรถยนต์

ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา ผมคิดในใจว่า รถทุกคันที่ผมจะซื้อต่อไป ไม่เน้นหรู ไม่เน้นสวย แต่ระบบความปลอดภัยอย่างต่ำต้องมี ABS และจะไม่ตกใจถ้ามีอะไรขวาง จะลดความเร็วแต่พยายามไม่เบรคกระทันหัน

โปรแกรมที่จะขับรถขึ้นเหนือ กลายเป็นนั่งรถทัวร์ขึ้นแทน ช่วง 2-3 เดือนหลังจากเกิดเหตุการณ์นั้น ถ้าได้ยินเสียงรถคันอื่นเบรคเอี๊ยด ผมและภรรยาจะสดุ้งพร้อมกันทุกครั้ง
 Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2008, 09:59:28 PM โดย ชัช » บันทึกการเข้า
PP&P++รักในหลวง&รักชาติยิ่งชีพ++
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 09:45:36 PM »

เฉียดเพราะอุบัติเหตุหลายครั้ง ถึงขนาดคู่กรณีนอน รพ. เป็นเดือน แถมเทียวไปโรงพักอีกหลายครั้ง..แต่จะขอแชร์ประสบการณ์ที่เกี่ยวกับปืนครับ
กาลครั้งนั้น...น่าจะประมาณมัธยมปีที่ 5 เพื่อนมาเล่นที่บ้าน ด้วยความคึกคะนองได้เอาปืนแก๊ปยาวบรรจุเองทางปากลำกล้องของพ่อ ซึ่งตอนนั้นเข้าใจว่าไม่มีลูก แต่พี่ชายดันบรรจุไว้เรียบร้อย แถมใส่แก๊ปไว้ในเบ้านกสับแล้วอีกต่างหาก กะจะแกล้งเพื่อน ตอนเพือนเดินขึ้นบ้าน ผมเล็งไปที่ประตูเลยครับ กะว่าเพื่อโผล่มาจากขอบประตูก็จะ แช๊ะ..ให้เพื่อนตกใจเล่น  การณ์กลับไม่เป็นอย่างนั้นครับพี่น้อง "โป้ง" เลย..ดีว่าก่อนลั่นไกไม่รู้ผีบ้านผีเรือนดลใจหรือว่าไร ผมเบนลำกล้องออกจากปากประตูไปทางด้านซ้ายก่อน เพื่อนโผล่มาพอดี โป้ง ฝาบ้านที่เป็นไม้สักเต็มไปรู และรอยเม็ดตะกั่ว...เหงือแตกพลั่ก ๆ รีบวางปืน วิ่งไปหาเพื่อน กลัวจะเป็นอะไร ปรากฏว่า โดนครับ เม็ดตะกั่วร้อน ๆ กระเด็นไปโดนน่องเพื่อนไหม้เป็นรอยกลม ๆ ของลูกตะกั่วเลย...เกือบติดคุกแล้วไหมละเรา..จนเดี๋ยวนี้ ไม่กล้าประมาทละครับ ต้องคิดเสมอกว่า ปืนทุกกระบอกมีลูก
ปล. ปัจจุบันเพื่อนคนนี้ (ซึ่งเป็นเพื่อนรักที่เรียนด้วยกันตั้งแต่ ป.1 ถึง ม. 6) ได้เสียชีวิตไปแล้วด้วยอุบัติเหตุทางรถยนต์ในท้องที่ฉะเชิงเทรา ต้นปี 48..เพื่อนไม่ดื่มเหล้าครับ แต่ไปงานเลี้ยงบริษัท ตอนกลับติดรถเจ้านายกลับ เจ้านายดื่ม เพื่อนนั่งคู่ด้านหน้า เจ้านายพารถไปฝากกับเสาศาลาข้างทาง..เพื่อนไม่รอด เจ้านายรอด...ถึงคราวจริง ๆ
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 10:06:05 PM »

ปี 2535  ขับโตโยต้าไฮลักซ์ ฮีโร่ จากอยุธยาเข้า กทม. ช่วงหกโมงเช้าด้วยความหวังว่าจะเอารถคันนี้ไปเปลี่ยนเป็นคันใหม่

เพราะเป็นรถเช่าสภาพไม่ค่อยดี เบรคแล้วชอบกินซ้ายบ้าง ขวาบ้าง  ทางรถเช่าทราบถึงสภาพที่เราทนขับมาหลายเดือน

รอจนได้ไมตี้เอ็กซ์ตัวใหม่จึงได้ให้ผมเปลี่ยนได้  แต่แล้วก็ไปไม่ถึงศูนย์รถเช่าครับ พอถึงบางขัน หน้าธรรมศาตร์รังสิตในปัจจุบัน

รถขับด้วยความเร็วร้อยกว่าๆ ด้านหน้าเบรคกระทันหัน ผมเบรคตามเกิดอาการขวิดซ้าย เลยหักขวาซึ่งสะบัดจนเอาไม่อยู่

เลยหักซ้ายกลับตามสัญชาตญาณ  ปรากฏว่าเสยเอาท้ายรถบรรทุกที่จอดอยู่ด้านซ้าย สภาพรถด้านขวาตั้งแต่บานประตู

ของคนขับยุบ กระจกด้านขวาแตกทุกบานจนถึงบานท้ายหลัง (ใส่หลังคา )  ต้องคลานออกกระจกหน้าซึ่งแตกเหมือนกัน

ด้านซ้ายแค่ปริๆ เพราะติดฟิล์มกรองแสง  รอดมาได้เพราะเข็มขัดนิรภัย เจ็บปวดไปทั้งตัว ได้เลือดซิบๆที่หน้าด้วยเศษกระจก

และสุดท้ายก็ไม่ได้ไมตี้เอ็กซ์มาขับแทนคันนี้  กลับได้ 318 I  มาใช้แทน ..... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊ากบริษัทจ่ายครับ.... ขำก๊าก

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 10:40:53 PM »

เรื่องผมไม่ตื่นเต้นครับ Cheesy

ขณะเรียนอยู่แถวบางแค เมื่อ ๔ ปีที่แล้ว
นั่งๆอยู่บนเตียง แล้วก็หงายหลังลงบนเตียงอย่างแรง  ตกใจ

อยู่แป๊ปเดียวรู้สึกว่าหมดแรง หัวใจหวิว รู้สึกว่ากำลังจะหัวใจล้มเหลว หายใจไม่ได้  ตาเบลอ (ว่าที่ ผบ บอกเอง) รู้ตัวครับ แต่ตอนนั้นหวิวไปหมดแล้ว แต่ไม่มีแรงพูดหรือยกมือ บรรยายไม่ถูกครับ แต่ถ้าคนเคยเป็นจะรู้ดี

โชคดีว่าที่ ผบ. มาอยู่กับผมในคืนนั้น ช่วยบีบนวดให้จนรู้สึกดีขึ้น แต่ไม่มีแรง

ว่าที่ ผบ.ไปเรียกคนให้มาช่วยอุ้มพาไปโรงบาล

หมอบอก เชื่อว่าผมน่าจะช๊อค เพราะพักผ่อนน้อย ฉีดยาและให้น้ำเกลือ นอนไป ๑ คืน

ซึ่งก็จริง ผมใกล้จะสอบสองภาคสุดท้าย ...

ผมนึกไปว่าถ้าคืนนั้นผมอยู่ที่หอคนเดียวจะเป็นไง ถ้าไม่ได้ไปโรงพยาบาลในคืนนั้นจะเป็นอย่างไร

แต่มานึกอีกที ประกาศนียบัตรใบเดียว กับการทุ่มจนเกินกำลังของชีวิต ร่างกาย สุขภาพกาย และจิตใจของเราเอง
เอาจริง มันไม่คุ้มกันเลยครับ เอาให้มันพอดีดีกว่า  เยี่ยม

ไม่รู้สิครับ เรื่องนักเลง หรือปืนผมเจอมาเยอะ แต่ผมไม่รู้สึกว่าผมเฉียดความตายเลย
แต่ผมว่าเรื่องนี้ผมรู้สึกว่าผมเฉียดตายมากที่สุด .....เพราะผมรู้สึกว่าผมคงตายในคืนนั้นจริงๆ

เอ......ผมตอบผิดหัวข้อหรือเปล่าเนี้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2008, 10:46:37 PM โดย @SingCring » บันทึกการเข้า
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 10:51:43 PM »

หากรู้ว่าจะได้ขับ 318 i รู้งี้แกล้งขับชนอะไรต่อมิอะไรให้รถพังไปนานแล้วครับน้ารัตน์.... Grin

ส่วนเสียวที่ 2 ของผมก็เกี่ยวกับปืนอีกนั่นแหละ...ตอนนั้นลูกชายคนโตก็ประมาณ 5 - 6 ขวบผมก็กำลังนั่งกินเหล้ากับน้องแฟนซึ่งเป็นตำรวจแวะมาเยี่ยม...

....ในระหว่างที่กำลังได้ที่ก็ได้ยินเสียงลูกชายร้อง "ปั๊ง" พร้อมกับถือปืนและเล็งไอ้เจ้า .45 ของน้องแฟนมาที่ผมพร้อมกับลั่นไกปืนเสียงดัง " แช๊ะ " โอ้โฮ....ผมมีความรู้สึกว่าช็อกทำอะไรไม่ถูก รู้สึกเหมือนกับว่าตัวชาและเย็นเฉียบ....ไอ้ส่วนเจ้าน้องแฟนกับทำเฉยๆพร้อมกับพูดว่า " ผมรู้ว่าปืนของผมขึ้นลำง่ายเวลาที่ผมไปพักที่ไหนผมมักจะถอดเอาแม็กออกและเคลียร์ปืนอยู่เสมอ "

Tongue....โถ....ไอ้ เ - ร..... นี่ถ้าหากเอ็งลืมปลดเอาแม็กออกออกแล้วละก้อ พี่เอ็งคงเป็นหม้ายไปแล้ว.... อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2008, 04:52:16 AM โดย Narin CZ » บันทึกการเข้า
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 11:27:48 PM »

เหตุการณ์แรก  จุดเกิดเหตุบริเวณเขาย้อย.....เส้นทางแยกวังมะนาว - เพชรบุรี  ขับขวาความเร็วประมาณ 120 km  จังหวะแซงพ้นหน้ารถบรรทุก 10 ล้อ  เห็นรถปิคอัพพุ่งตัดถนนเพื่อข้ามไปหาจุดกลับรถ ( พุ่งจากข้างทางตัดหน้า 10 ล้อจากซ้ายมา - ขวาเลย )  คาอยู่กลางช่องขวาครึ่งคัน........10 ล้อคงเห็นแล้ว   คิดในแง่ดีคงช่วยแตะเบรคไว้ด้วย  อาจเดาเหตุการณ์ออกว่าผมต้องหักหลบมาปาดหน้าเค๊าแน่  แต่ผมไม่เห็นเพราะรถ 10 ล้อทั้งสูงและยาว  มาเห็นอีก 25 เมตร  บีบแตรยาว.........มี  2  อย่างชนกลางลำด้านขวาเลย , หักหลบ  แล้วหลบทางไหนล่ะขวาเป็นร่องกลางถนน  ซ้ายเป็น 10 ล้อ.........เหยียบเบรคตามสัญชาติญาณใจคิดจะชนเลย  เพราะโมโหด้วย.....ใกล้เข้าไปอีก  ใกล้แล้ว.......ไม่รู้ทำไมตัดสินใจหักหลบตัดหน้า 10 ล้อ  รู้สึกว่าล้อลอยจากพื้น 2 ล้อ  แล้วหักกลับ  ชะลอรถหันกลับไปดูกะบะยังคาอยู่กลับรถยังไม่ได้  ถอยก็ไม่ได้............มาคิดอีกทีใจหายแว๊บ  ไม่ได้กลัวชนอัดคนขับปิคอัพตาย....แต่ในรถเรามีทั้งแม่ ทั้งยาย  จุดเกิดเหตุมีศาลเจ้าแม่เขาย้อย  ตั้งแต่เด็ก - โต  จนป่านนี้ผ่านทีไรผมยกมือไหว้  ไหว้

เหตุการณ์สอง  ผมชอบดื่มเหล้าเป็นประจำ  ตอนนั้นยังไม่มีกฎหมายทั้งให้เป่าและคาดเข็มขัด  เลิกดื่มกลับบ้านตี 5 กว่า  ขับมาเรื่อยบ้านอยู่ในสวนย่านตลิ่งชัน  เปิดเพลง  เปิดกระจก  กลัวหลับ..........2 มือจับพวงมาลัยด้านบนลักษณะเหมือนตั้งการ์ด  ไม่ใช่อะไรจับด้านข้างเมาเดี๋ยวมือหล่น  มาไม่ไวมากเพราะรู้ว่าเมา  ง่วงด้วย  จำความได้ครั้งสุดท้ายก่อนตาจะปิดลงจากสะพาน.......ตึง ตึง...โครม....ลืมตามากำลังจะพุ่งเข้าบ้านคน  กระทืบเบรคทันที  รถหยุดกึ๊ก  เครื่องดับไปเลย.......ชนแล้วแน่  แต่ชนอะไรรถหรือคน  เหลียวไปมอง  รถ 6 ล้อใหญ่วิ่งบรรทุกผู้โดยสาร...เซ  กึก ๆ ๆ จอดสนิท  เพลากลางหลุดครูดถนนยาวเป็น 10 เมตร..........จุดที่ชนไกลจากลงสะพาน 100 กว่าเมตร  โชคดีมากไม่มีใครเป็นอันตราย  รถผมยุบตลอดตั้งแต่คิ้วขวายาวถึงกระจกข้าง  หัวผมโขกกระจกหน้าเกือบทะลุ  ลำตัวไม่เป็นอะไรแขน 2 ข้างบล๊อคไว้ไม่อัดกับพวงมาลัย  นอกนั้นแผลแตกธรรมดา  ข้อศอก  ปาก...........เกือบลงข้างทางอะไรบ้างอีกหลายรอบ  ทุกวันนี้กลับเช้าเลย  จอดนอนปั๊ม  Cheesy

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 12:21:16 AM »

อีกเรื่องบนท้องถนนเหมือนกัน  องค์รักษ์ - รังสิต  ราว  5  ทุ่มเท่านั้น  ถนนโล่งขับเลนขวามาเรื่อย ๆ  เลนซ้ายถนนไม่ดี  เป็นช่วงที่มีแค่ 2 เลน........ปกติผมไม่ชอบขับแช่ขวานาน  เพราะใช้ความเร็วไม่มากและเปลี่ยนมาใช้รถปิคอัพด้วย  ไม่อยากมีปัญหากับเจ้าหน้าที่จึงพยายามขับซ้ายให้เป็นนิสัย.........มีรถปิคอัพต่อหลังคาโครงเหล็ก  ขับมาจี้ท้าย  ทำนองจะให้เราหลบ  ผมก็เฉย ๆ เพราะขับไม่เร็ว ไม่ช้ามาก  อยากแซงเลนซ้ายก็โล่ง  สักพักเค๊าเปลี่ยนมาขับตีคู่ด้านซ้าย ( ตีคู่จริง ๆ ผมผ่อนคันเร่งเค๊าผ่อนตาม  เร่ง ๆ ตาม )  ขนาดรถเก่งแต่งซิ่งคันนึงเหยียบมาจนเห็นเหตุการณ์แซงก็ไม่ได้  จึงโยกซ้ายแซงไหล่ทางแล้วหายไป........มาถึงปิคอัพเจ้าปัญหา  ขับตีคู่เปิดกระจกยกแขนขวาวางที่ขอบหน้าต่าง........ภรรยาผมนั่งด้านซ้าย  ไม่รู้เรื่องอะไรเราจึงไม่อยากบอกให้เค๊ากลัว  จึงพยายามชะลอความเร็ว.......ไม่เส้นยาแดงเท่าไหร่  แต่รู้สึกว่าถูกคุกคาม  ถ้าผมไปคนเดียวก็ไม่แน่

ขออนุญาตพี่ Ro@d ด้วยครับ.....อยากขอความเห็นว่ามีเหตุเช่นนี้ควรประเมินอย่างไร 

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 12:42:07 AM »

ขับตีคู่เปิดกระจกยกแขนขวาวางที่ขอบหน้าต่าง....

คนขับรถ หากมีเจตนาไม่ดี พวกนี้ จะไม่วางตัวอย่างสบายใจ แต่จะแสดงอาการ
จ้องตา หรือจ้องมองมาทางเรา บ่อยครั้ง เราย่อมสังเกตุเห็น.. ถ้าเห็นอย่างนั้น แสดงอาการทักทาย
ผงกหัวรับไปเลยครับ ว่า เราเองก็ไม่มีอะไร ไม่มีภัยสำหรับเขา

คนดี จะแสดงอาการตอบรับอย่างมีมรรยาทที่ดีัด้วยเช่นกัน

การประเิมิน คนเลว จะต้องดูจากพฤติกรรม อาการแสดงออกของเขาครับ อย่างขับรถปาดหน้า
เบียด.. หรือเบรค ใส่หน้า.. ถ้าเรามีอาวุธปืนอยู่ด้วย ให้ลดความเร็วทิ้งช่วงห่างจากเขา
อย่าขึ้นหน้า เชียว เว้นแต่จะขับหนี ไปให้พ้น พ้น   Smiley

ถ้าเป็นโจร คนร้าย มันจะใช้อาวุธปืน เพื่อ พยายามหยุดรถของเรา
แต่ถ้าเป็นคนดี หรือที่อารมณ์ร้อน เขาอาจแสดงอาวุธปืน เพื่อขับไล่เราให้ออกห่างจากเขาไปให้พ้น พ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2008, 01:54:52 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

Akira
Full Member

คะแนน 41

กิ๊ว.....กิ๊ว....

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 01:48:34 AM »

มีครั้งหนึ่ง  เมียเกือบจับได้ว่ามีกิ๊ก....เสียวสันหลังวาบๆ   เดี๋ยวนี้เลิกแล้วครับ  กลัวตาย

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 04:11:24 AM »

Grin โฮ่ ๆๆๆ เยอะเลยผม Grin

Grin อายุประมาณ 10 ขวบ แม่ใช้ให้ไปซื้อของ ต้องข้ามถนนไปซื้อ ขณะกำลังยืนรอเพื่อข้ามถนนที่ท้ายรถคันหนึ่ง มีรถสองแถวไม่ทราบว่าเป็นอะไร เสียหลักมาชนท้ายรถคันที่ผมยืนอยู่ เฉียดตัวผมไปไม่ถึงฟุตครับ คนที่เห็นวิ่งมาดูผมใหญ่เลย ถามกันใหญ่ว่าโดนชนหรือเปล่า เป็นอะไรหรือเปล่า ผมบอกไม่เป็นไร แล้วผมก็เดินไปซื้อของให้แม่กลับมาแม่ยังไม่รู้เรื่องอะไรเลย 555 Grin

Grin ประมาณ 10 ขวบเช่นเดียวกัน ครอบครัวไปเที่ยวพัทยา ลงเล่นน้ำครับ ด้วยผมเป็นคนที่ว่ายน้ำไม่เป็น (ทุกวันนี้ก็ยังว่ายไม่เป็น Cry แต่มีสาเหตุครับ โปรดติดตามต่อไป) ก็นั่งเล่นบนห่วงยาง นั่งเพลิน ๆ ไม่รู้อีท่าไหน ร่วงผลุบลงไปกลางห่วง แล้วปรากฏว่าขาเหยียดไม่ถึงพื้นครับ พยายามดิ้นครับ จนเริ่มหน้ามืดมองไม่เห็นอะไรแล้ว แล้วก็จำความไม่ได้ ว่าขึ้นมาได้อย่างไร รู้ตัวอีกทีกำลังถูกอุ้มขึ้นฝั่งครับ Grin
 Grin เรื่องน้ำเรื่องที่สอง ประมาณ 12 ขวบ อยู่โรงเรียนประจำ จะมีการสอนว่ายน้ำวันเสาร์หรืออาทิตย์ จากเรื่องที่แล้วจึงอยากจะว่ายเป้น เลยสมัครเรียนด้วย ก็เรียนไปหลายครั้งจนว่ายได้แล้วล่ะครับแต่ไม่คล่อง พอประคองตัวได้ วันนั้นหลังจากเรียนเสร็จ ครูปล่อยให้เล่นกันตามใจ เล่นลิงชิงบอลกันในสระน้ำ เกิดเป็นตะคริวที่ขาทั้งสองข้างเลย แล้วบังเอิญตรงที่อยู่นั้น เป็นบริเวณพื้นสระเป็นพื้นลาดต่ำลงไปสู่ส่วนลึกสุดของสระ เมื่อขาตีน้ำไม่ได้จึงค่อย ๆ ไหลจมลงไป พยายามจับตัวเพื่อนไว้เพื่อนคงคิดว่าเล่นด้วยจับกดลงไปอีก เริ่มหน้ามืด แล้วก็ไม่รู้สึกตัวแล้ว รู้ตัวอีกทีนอนอยู่ข้างสระลืมตาขึ้นมาเห็นคนล้อมเต็มเลย นี่แหละครับ ผมเลยกลายเป็นคนว่ายน้ำไม่เป็น เพราะเจอน้ำลึก ๆ หรือรู้ว่าน้ำลึกก็จะกลัวครับ ไม่กล้าลงเล่นน้ำที่ไหนอีกเลย ถ้ารู้ว่ามีส่วนที่ลึกอยู่ เศร้า

Grin เรื่องซิ่งมอเตอร์ไซค์นี่หลายครั้งมาก ๆ ครับ ทั้งเส้นยาแดงผ่าแปดจากอุบัติเหตุและจากความตั้งใจ เอาเฉพาะที่ผมคิดว่าเด็ดนะครับ ครั้งนั้นขี่รถเล่นกัน ซิ่งกวนเมืองไปเรื่อย คึกคะนองครับ ด้วยสมัยนั้นฮิตมอเตอร์ไซค์โหลดเตี้ย ๆ กัน ผมยังไม่มีรถกับเขาหรอก ขี่รถเพื่อน รวมกันไปกลุ่มใหญ่ เจอรถพ่วง นึกสนุกและระห่ำกันครับ ผลัดกันขี่ประกบรถพ่วง แล้วค่อย ๆ แทรกตัวไปในระหว่างพ่วง 1 คันผ่านไป 2 คันผ่านไป ผมบ้าง ก็ผ่านไปด้วยดี เพื่อนผมคันที่ 4 เข้าไปแล้วดูเรียบร้อยดี จู่ ๆ เกิดอาการเสียหลัก แล้วก็มุดเข้าล้อตัวพ่วงไปเลย เละครับ ยังติดตาอยู่ทุกวันนี้ ตกใจ
 Grin ซิ่งเรื่องที่สอง มีรถมอเตอร์ไซค์เป็นของตัวเองแล้ว ขี่รถเล่นคนเดียว ทางเปลี่ยวตอนดึก แต่เป็นถนนสายหลัก สองเลนสวนกัน ขี่เกาะขอบทางไปเรื่อย ๆ สมัยนั้นยังไม่มีการราดยางส่วนไหล่ทาง ยังเป็นไหล่ทางที่เป็นลูกรัง ผมขี่ชิดซ้ายสุดอยู่ตรงขอบของเลนถนนที่เป็นราดยาง ความเร็วประมาณ 70-80 เห็นไฟส่องจากด้านหลัง จึงหันไปดู เห็นไฟรถใหญ่วิ่งตีคู่กันมา ผมจึงพยายามขี่รถชิดซ้ายสุด ๆ จนเกือบจะตกจากส่วนลาดยาง แต่ไม่ได้ขี่หลบลงไปในส่วนไหล่ทางลูกรัง เพราะขอบถนนสูงมาก (ลองนึกถึงถนนบ้านนอกสมัย 20 กว่าปีที่แล้วครับ) อาจเสียหลักล้มได้ แสงไฟใกล้เข้ามาจึงหันหลังไปมองอีกที รถใหญ่ทั้งสองคันยังตีคู่กันอยู่และเกือบจะถึงรถผมแล้ว ตัดสินใจเสี่ยงลงไหล่ทาง แต่ไม่ทัน รถที่อยู่เลนซ้ายเฉี่ยวแฮนด์รถผมอย่างแรง แล้วก็รู้แต่ว่าลอยหมุนอยู่กลางอากาศ ระหว่างนั้นมองเห็นล้อรถขนาดใหญ่และตัวถังรถผ่านหัวไปแบบชิด ๆ ไม่รู้ระยะว่าห่างแค่ไหนแต่รู้ว่าใกล้มาก ๆ จนเหมือนว่าโดนถูไปกับข้างรถเลย (แต่จริง ๆ ไม่โดน) แล้วตัวก็หล่นลงพื้น หันมองตามรถคันที่เฉี่ยวเห็นเป็นรถโดยสาร ขับแข่งตีคู่กันไปกับรถบรรทุกอยู่ไปอีกไกลเลยกว่าจะแซงกันได้ งานนี้แค่ถลอกปอกเปิก รถมอเตอร์ไซค์แค่แฮนด์เบี้ยวและสีถลอกจากการล้มเล็กน้อย Grin
 Grin เยอะครับ สมัยซิ่งมอเตอร์ไซค์ ถ้าจะเล่าให้หมดต้องเล่ายาวเลย ทั้งแข่งกันขี่ผ่าสี่แยกวัดดวงวัดใจโดยไม่เบรค ทั้งขี่แข่งกันอยู่รถพ่วงกลับรถตัดหน้าหยุดรถได้พอดีล้อหน้าแตะเข้ากับถังน้ำมันรถพ่วงพอดี เยอะครับ Grin
 Grin ส่วนเรื่องรถยนต์ก็หลายเรื่อง แต่ไม่ค่อยตื่นเต้นเท่าไร เฉียดสุดก็คันหน้าเบรคกระทันหันเบรคไม่ทันชนท้ายแล้วรถเกือบเสียหลักคว่ำเท่านั้น Grin

Grin เรื่องปืนสุด ๆ สองเรื่อง เรื่องแรก ประมาณ 15 มีเรื่องกันกับอีกกลุ่ม นัดกันมาเคลีย คุยกันไม่รู้เรื่องพวกชักปืนลูกซองสั้นออกมาเล็งใส่ ห่างนิดเดียว ผมไวกว่าชาร์จแล้วชกเปรี้ยงเข้าหน้าคนถือปืนจนล้ม แล้วผมก็วิ่งหนี ได้ยินเสียงตูมตามหลังมา ไม่ได้สนใจอะไร แค่วิ่งให้รอด กลับถึงหอเพื่อน เพื่อนที่วิ่งมาด้วยกันรู้สึกว่าทำไมรองเท้าแฉะ ก้มดูปรากฏว่าเป็นเลือด ไหลออกมาจากรูเล็ก ๆ ไม่เยอะแต่ก็เป็นทางพอเปียก ยังงงกันอยู่ว่าโดนอะไร นั่งบีบแผลกันบีบอยู่สองสามทีเม็ดตะกั่วหล่นออกมา ถึงรู้ว่าโดนยิง Grin
 Grin เรื่องที่สองประมาณปีกว่า ๆ นี้เอง พวกสาดกระสุนใส่ (คนอื่นมีเรื่อง แต่ดันเล็งที่เรา เพราะเราดันยืนผิดที่ผิดทาง) นับไม่ทันว่ากี่นัด แต่ 2 กระบอก นัดหนึ่งเจาะป้ายโฆษณาข้าง ๆ ตัว 1 รู นัดหนึ่งโดนโคนเสาที่เป็นอิฐก่อที่อยู่ข้างหน้าตัวผม สะเก็ดปูนและอิฐกระเด็นใส่หน้า นัดนี้ถ้าไม่มีเสาก็เข้าหน้าแข้งผมเต็ม ๆ นัดสามวูบผ่านหูขวาไป มีที่นับได้แค่นี้ครับ นัดอื่นในหลาย ๆ นัดที่ยิงเข้ามาไม่รู้สึกว่าเฉียดหรือใกล้ Grin

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 10:17:54 AM »

สวัสดียามเช้าครับพี่ Ro@d  ไหว้ Cheesy

เรื่องเส้นยาแดง ผ่าแปดของผม ไม่หวือหวาเท่าไหร่ครับ เพียงแค่ขับเจ้าซูบารุ เข้าโค้ง U-turn พื้นถนนลาดยางแรงไปหน่อย รถขับสี่มันเลยออกอาการดื้อไปทั้งคัน มองทางออกโค้งดันมี  barrier คอนกรีต วางชิดขอบทางอีก เพื่อนที่นั่งมาด้วยด้านซ้าย เก็บคองอเข่าท่าเตรียมรับแรงกระแทก และตัวรถก็ไถลดังแซ๊ด.....  ตกใจ  ไปหยุดที่ barrier ลักษณะไถลแปะหยุดแบบพอดี ขอบยางรถชิดขอบด้านล่างฐาน barrier กิ๊วก๊าว ชาวบ้านอยู่ใกล้วิ่งออกมาดูกันเต็ม  Shocked คงคิดว่าผมกองแน่.. ส่วนเพื่อนผมหน้าซีด พอรถหยุดนิ่งก็เปิดกระจกดูปรากฏว่ารถไม่มีอะไรเสียหายเลยแล้วก็นั่งหัวเราะในความโชคดีกัน Grin

ส่วนเรื่องอื่นๆมักไม่เป็นเส้นยาแดง ผ่าแปดครับ เพราะกองตลอด  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ฮิวโก้
Hero Member

คะแนน 118

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 10:52:16 AM »

ตอนเป็นหนุ่มเคยขี่มอเตอร์ไซค์แหกไฟแดงใจกลางเมืองโดยมีรถเก๋งวิ่งสวนฝั่งมาเกือบชน...แบบนี้ไม่ดีครับ Grin

อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง...ยังมีคนที่เก่งกว่าเรานักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะ อึ๊บๆ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์