เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 11:23:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เกี่ยวกับกรุ๊ปเลือด  (อ่าน 10765 ครั้ง)
barbq
คนเราใช่งามที่ใบหน้าแต่งามที่จิตใจ
Sr. Member

คะแนน 63

« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 10:26:20 AM »

เผยความรู้เกี่ยวกับ กรุ๊ปเลือดชนิดต่างๆ

Grin Grin Grin Grin

หมู่โลหิต หรือ กรุ๊ปเลือด (Blood Type หรือ Blood Group) คือ การแยกแยะเลือดเป็นหมวดหมู่ มีสองระบบคือ ABO System และ Rh System โดยจำแนกตามแอนติเจน (Antigen) บนเม็ดเลือดแดง ABO System แบ่งเป็น 4 หมู่ คือ A, B, AB และ O (หมู่เลือด O พบมากที่สุด, A กับ B พบได้มากพอๆ กัน และ AB มีน้อยที่สุด) Rh System จะมี 2 พวก ได้แก่
              Smiley+ve หรือ Rh+ve คือ พวกที่มี Rh (Rhesus) Antigen บนเม็ดเลือดแดง พบมากในคนไทย
              Wink-ve หรือ Rh-ve คือ พวกที่ไม่มี Rh (Rhesus) Antigen บนเม็ดเลือดแดง พวกนี้จะพบได้น้อย ในคนไทยพบเพียง 0.3% จัดเป็นพวกที่มีโลหิตหมู่พิเศษ
          ตัวอย่างกลุ่มเลือด เช่น A+ve คือเลือดกรุ๊ป A Rh+ve ตามปกติ ส่วน AB-ve มักเป็นเลือดกรุ๊ป AB และเป็นหมูเลือดพิเษศ Rh-ve ซึ่งหายากที่สุด โดยปกติแล้วหมู่โลหิต ในคนไทยพบไม่ถึง 5%
การให้และการรับเลือด
             Cheesyคนเลือดกรุ๊ป Rh-ve ต้องรับจาก Rh-ve เท่านั้น
             Cheesyคนเลือดกรุ๊ป O รับได้จาก O เท่านั้น แต่ให้กรุ๊ปอื่นได้
             Cheesyคนเลือดกรุ๊ป AB รับได้ทุกกรุ๊ป แต่ให้เลือดแก่ผู้อื่นได้เฉพาะคนที่เป็นเลือดกรุ๊ป AB
             Cheesyคนเลือดกรุ๊ป A รับจาก A, O ให้ได้กับ A, AB

Shockedคนเลือดกรุ๊ป B รับจาก B, O ให้ได้กับ B, AB

คุณเป็นคนดีจริงๆหรือคุณไม่มีโอกาส
barbq
คนเราใช่งามที่ใบหน้าแต่งามที่จิตใจ
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 10:56:19 AM »

ยิ้มีเลศนัยมีใครที่มีกรุ๊ปเลือดหายากบ้างไหมค่ะ Smileyส่วนตัวข้าพเจ้าเองนั้นเป็นกรุ๊ปเลือดที่สามารถให้คนอื่นได้ค่ะ ยิ้มีเลศนัย

คุณเป็นคนดีจริงๆหรือคุณไม่มีโอกาส
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 10:57:43 AM »

ab..ครับ
barbq
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 10:59:58 AM »

เยี่ยมน้าชัยค่ะABเหรอค่ะ เยี่ยม

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 11:08:11 AM »

ผมเป็นพวกทางสายกลาง ทั้งให้และรับเท่า ๆ กัน .... กรุ๊ป A ครับ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 11:12:45 AM »

คนที่มีหมู่เลือดหายาก
ควรจะเตรียมตัว บริจาคเลือด
เพื่อเก็บไว้ในคลัง
อย่างน้อย ก็จะได้มีสำรองไว้
เพื่อตัวเองและผู้อื่น....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
tube
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 11:15:27 AM »

ผมกุ๊บไลข่านครับ
barbq
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 11:19:44 AM »

คนที่มีหมู่เลือดหายาก
ควรจะเตรียมตัว บริจาคเลือด
เพื่อเก็บไว้ในคลัง
อย่างน้อย ก็จะได้มีสำรองไว้
เพื่อตัวเองและผู้อื่น....

ถูกต้องค่ะพี่เห็นด้วยอย่างแรง

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 11:28:46 AM »

ยังไม่รู้เลยว่าตัวเองกรุ๊ปไร Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 11:33:27 AM »

ขอบคุณครับสำหรับสาระดีๆ

ผมให้ได้เฉพาะ B, AB

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
barbq
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 11:34:09 AM »

Shockedพี่ค่ะตอนนี้อ่ะค่ะเวลาทำบัตรปชชเดี๋ยวนี้เค้ามีให้ไปตรวจเลือดก่อนนะค่ะเพื่อลงกรุ๊ปเลือดไว้ที่บัตรปชชอ่ะค่ะ Shocked

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 11:35:33 AM »

Shockedพี่ค่ะตอนนี้อ่ะค่ะเวลาทำบัตรปชชเดี๋ยวนี้เค้ามีให้ไปตรวจเลือดก่อนนะค่ะเพื่อลงกรุ๊ปเลือดไว้ที่บัตรปชชอ่ะค่ะ Shocked

ผมบอกอะไรเขาก็ลงไปอย่างนั้นตั้งแตกแรก Grin Grin Grin ไม่เห็นตรงเลย

big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 11:40:41 AM »

ผมบอกอะไรเขาก็ลงไปอย่างนั้นตั้งแตกแรก Grin Grin Grin ไม่เห็นตรงเลย

แปลกแต่จริงครับน้าคา.....................................ร์
จนป่านนี้ผมก็ยังไม่รู้ว่าตัวเองกรุ๊ปอะไร ไปทำบัตรประชาชนครั้งแรกเมื่อปี 49 ก็กรอกๆมันไปงั้นแหละ
พอมารู้ทีหลังว่าเขาเผื่อไว้หากเราประสบอุบัติเหตุ หรือเป็นอะไรไปถึงขนาดเข้าโรง'บาลหล่ะก็  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
กรุ๊ปเลือดผิด ให้เลือดผิด ซี๊แหงแก๋ อ๋อย อ๋อย อ๋อย

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 11:42:47 AM »

จนป่านนี้ผมก็ยังไม่รู้ว่าตัวเองกรุ๊ปอะไร ไปทำบัตรประชาชนครั้งแรกเมื่อปี 49 ก็กรอกๆมันไปงั้นแหละ
พอมารู้ทีหลังว่าเขาเผื่อไว้หากเราประสบอุบัติเหตุ หรือเป็นอะไรไปถึงขนาดเข้าโรง'บาลหล่ะก็  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
กรุ๊ปเลือดผิด ให้เลือดผิด ซี๊แหงแก๋ อ๋อย อ๋อย อ๋อย

ผมกะจะไปเปลี่ยนหลายทีแล้วเหมือนกันครับ Grin Grin Grin คราวนี้ต้องจำให้ได้เสียที

barbq
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 11:52:34 AM »

เยี่ยมน้าบิ๊กพูดถูกค่ะเวลาเกิดอุบัติเหตุเค้าอาจจะไม่ตรวจกรุ๊ปเลือดได้ทันเค้าอาจจะดูในบัตรปชชเพื่อช่วยชีวิตได้ทันเดี๋ยวนี้ค่าตรวจกรุ๊ปเลือดประมาณ20บาทนะค่ะไม่แน่ใจเพราะมันนานมาแล้วเพื่อความปลอดภัยของชีวิตควรจะรู้กรุ๊ปเลือดของตัวเองค่ะเพราะว่าอนาคตข้างหน้าจะเกิดอะไรกับตัวเราบ้างใครจะรู้ได้ใช่ไหมค่ะ เยี่ยมอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ตลอดเวลาถึงจะไม่ประมาทก็ตามค่ะ เยี่ยม

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์