เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:30:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลังยิงเสร็จ ที่สนามใช้น้ำมันดีเซลล้างปืนให้เพียงพอไม้ครับ  (อ่าน 5005 ครั้ง)
รักในหลวง - รักในหลวง -
Full Member

คะแนน 28

« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 08:08:58 PM »

พอดีผมมือใหม่มากๆครับ อ่านดูในเวป เห็นเกือบทุกท่านจะให้น้ำมันต่างๆในการล้างปืนหลังยิงเสร็จ ผมให้ทางสนามล้างให้ ทางสนามใช้แต่น้ำมันโซล่าครับ เอาแปรงขัดๆถูๆ แล้วก็ทำความสะอาดลำกล้องด้วยแส้สีเงินๆ แล้วเป่าให้แห้ง เสร็จแล้วก็ลงน้ำมันสีแดงๆใสๆในจุดที่เคลื่อนไหวครับ ไม่ทราบว่าเพียงพอไม้ครับ ผมใช้ P229R ครับ

ขอบคุณมากครับ

ลักษณะ คน 6 ประเภท
ไม่รู้ไม่ชี้         คือคนไม่รับผิดชอบ
ไม่รู้แล้วชี้       คือคนอวดตัว หลงตัว
ไม่รู้แล้วไม่ชี้   คือคนซื่อตรง คนรู้ตัว
รู้แล้วไม่ชี้       คือคนเห็นแก่ตัว ใจดำ
ชี้แล้วไม่รู้       คือคนขอไปที คนไม่รู้จริง
รู้แล้วชี้           คือบัณฑิตครู ผู้ประเสริฐ
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 09:51:00 PM »

เป็นผม จะใช้น้ำมันสำหรับล้างปืนครับ P229ปืนเกือบแสนใช้โซล่าล้าง  ผมยอมเสียตังค์ซื้อซิโต้กระป๋องละ150ล้างดีกว่า

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 10:02:41 PM »

ผมแทบไม่เคยให้สนามล้างปืนให้เลยครับ...

ยิงเองได้ ก็ล้างเองได้ครับ...คิก คิก
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 10:18:05 PM »

ไอ้ตรงเป่าให้แห้งนี้ ระวังหน่อยนะครับ  เพราะเท่าที่เจอมา เครื่องปั๊มลมหลายสนาม ไม่มีกรองดักน้ำ

....ตามล่า...อีตอแหล
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 10:29:13 PM »

ปัดโธ่..ศึกษาเรื่องปืนแล้วก็ศึกษาเรื่องระบบการถอดประกอบอีกนิดหน่อย
ถอดล้างเองดีกว่าครับ..Sig 229 เป็นปืนที่ถอดประกอบที่ง่ายมาก ^-_-^ เยี่ยม
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 10:45:38 PM »

เป็นผม จะใช้น้ำมันสำหรับล้างปืนครับ P229ปืนเกือบแสนใช้โซล่าล้าง  ผมยอมเสียตังค์ซื้อซิโต้กระป๋องละ150ล้างดีกว่า

วมต เคยบอกเหมือนกันค่ะซื้อปืนเกือบแสนทำไมใช้โซล่าล้างตอนนี้เลบเปลี่ยนเป็น WD 40 ค่ะ
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 11:37:27 PM »

ยิงเอง.ก็ต้องล้างเองครับ .ถึงจะมันส์ .ครบรสชาติของคนคอปืนดี. เยี่ยม Grin Grin Grin

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 11:38:59 PM »

หลงรัก
ครับ
ผมส่วนมากยิงที่สนาม ก้อให้ จนท.สนามช่วยล้างไปเลยครับ

หลงรัก

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 12:57:02 AM »

พอดีผมมือใหม่มากๆครับ อ่านดูในเวป เห็นเกือบทุกท่านจะให้น้ำมันต่างๆในการล้างปืนหลังยิงเสร็จ ผมให้ทางสนามล้างให้ ทางสนามใช้แต่น้ำมันโซล่าครับ เอาแปรงขัดๆถูๆ แล้วก็ทำความสะอาดลำกล้องด้วยแส้สีเงินๆ แล้วเป่าให้แห้ง เสร็จแล้วก็ลงน้ำมันสีแดงๆใสๆในจุดที่เคลื่อนไหวครับ ไม่ทราบว่าเพียงพอไม้ครับ ผมใช้ P229R ครับ

ขอบคุณมากครับ

ไม่เพียงพอครับ ...

ผมเดาว่าน้ำมันสีแดง ๆ อาจเป็นน้ำมันเครื่อง ที่เอามาหยอดหล่อลื่นตามจุดเสียดสี .... แล้วเอาอะไรเคลือบผิวครับ Huh

เรื่องการให้สนามล้างให้ ผมไม่ยอมให้ทำกับปืนผมครับ ... ใครเอาปืนผมไปยิง ผมบอกว่าไม่ต้องล้าง เดี๋ยวผมล้างเอง .... เพราะผมกลัวว่าคนล้างปืนจะไม่ระวัง ทำปืนผมชำรุดครับ .... (ไม่ยักกลัวคนมายืม Grin Grin)

เรื่องน้ำมัน ผมไม่ค่อยเรื่องมากครับ ผมใช้น้ำมันปืนแบบอเนกประสงค์ (Breakfree CLP) ... เคยคิดจะใช้น้ำมันเฉพาะอย่างเหมือนกัน แต่คิด ๆ แล้ว ผมว่าเปลืองใช่เหตุ เพราะผมยิงปืนไม่มาก และปืนก็เป็นปืนใช้งานธรรมดา ไม่ต้องระวังอะไรมากครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2008, 01:00:17 AM โดย jakrit » บันทึกการเข้า

รักในหลวง - รักในหลวง -
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 07:22:21 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำแนะนำ เวปนี้ให้ความรู้กับมือใหม่อย่างผมได้มากเลยทีเดียวครับ ต่อไปผมล้างเองแล้วครับ ตอนซื้อปืนร้านมีแถม Arm-3 มา 1 กระป๋อง แล้วผมไปซื้อน้ำมันเคลือบผิว  Break Free มาอีกขวด ทุกครั้งที่ผมกลับบ้านก็จะใช้ Break Free เคลือบผิวทุกครั้งครับ

ลักษณะ คน 6 ประเภท
ไม่รู้ไม่ชี้         คือคนไม่รับผิดชอบ
ไม่รู้แล้วชี้       คือคนอวดตัว หลงตัว
ไม่รู้แล้วไม่ชี้   คือคนซื่อตรง คนรู้ตัว
รู้แล้วไม่ชี้       คือคนเห็นแก่ตัว ใจดำ
ชี้แล้วไม่รู้       คือคนขอไปที คนไม่รู้จริง
รู้แล้วชี้           คือบัณฑิตครู ผู้ประเสริฐ
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 07:27:38 AM »

ล้างเองง่ายๆครับ ปืนเราคนอื่นล้างไม่ไว้ใจ

1. WD40 ฉีด / แปลง ล้างพวกฝุ่นดินปืนและแส้ลำกล้องส่วนใหญ่เกินพอ... ถ้ายิงมากๆ อาจต้องล้างลำกล้องด้วยน้ำยาพวก Hopp9 เพราะตะกั่วอาจติดแน่น เอาไม่ออก

2. ตามด้วย SuperLube หลอดใสๆ หยอดบางๆตามตำแหน่งเสียดสี

3. เสร็จแล้วก็ใช้ผ้าเช็ดตามให้ทั่ว ถ้ามีพวก Marine Cloth กันสนิมเช็ดตาม นี่เยี่ยมเลยครับ หายห่วง

ไม่เกิน 5-10 นาทีเองครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 07:36:33 AM »

ยิงเอง... ล้างเอง... ตอนยิงจะได้นึกถึงตอนล้างปืนด้วยครับ... ถ้าขี้เกียจล้าง... ก็จะไม่ยิง... ประหยัดเงินครับ... (สำหรับผมนะ) Grin Grin Grin
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 07:47:28 AM »

..ปืนเราเอง.ล้างเองสะอาดกว่าเยอะครับ... Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 08:22:35 AM »

เจ้าหน้าที่สนามล้างให้.. ปืนจะสะอาดระดับพอใช้.... น้ำยา,น้ำมันรักษาสภาพก็ตามแบบฉบับของสนาม(ตามราคาที่จ่ายไปหรือได้บริการฟรี)

ผมจะมีความสุขที่สุด..ในการล้างปืนเองหลังยิงเสร็จครับ อาจจะไม่ทันที แต่ไม่ปล่อยข้ามวันครับ  หลงรัก

ของแถมนอกจากเรื่องความสะอาดแล้วคือได้ตรวจสอบปืนของเราด้วยว่ามีการสึกหรอหรือมีการชำรุดที่ผิดปกติหรือเปล่า  Grin

ยิงเสร็จไม่ได้ถอด ....... หงุดหงิด หงุดหงิด  คิก คิก คิก คิก
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 08:28:52 AM »

ยิง 1 ครั้ง ล้าง 1 ชั่วโมง.....แต่ชอบครับ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์