เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:21:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลังยิงเสร็จ ที่สนามใช้น้ำมันดีเซลล้างปืนให้เพียงพอไม้ครับ  (อ่าน 4989 ครั้ง)
kojima
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 08:43:17 AM »

เจ้าหน้าที่สนามล้างให้.. ปืนจะสะอาดระดับพอใช้.... น้ำยา,น้ำมันรักษาสภาพก็ตามแบบฉบับของสนาม(ตามราคาที่จ่ายไปหรือได้บริการฟรี)

ผมจะมีความสุขที่สุด..ในการล้างปืนเองหลังยิงเสร็จครับ อาจจะไม่ทันที แต่ไม่ปล่อยข้ามวันครับ  หลงรัก

ของแถมนอกจากเรื่องความสะอาดแล้วคือได้ตรวจสอบปืนของเราด้วยว่ามีการสึกหรอหรือมีการชำรุดที่ผิดปกติหรือเปล่า  Grin

ยิงเสร็จไม่ได้ถอด ....... หงุดหงิด หงุดหงิด  คิก คิก คิก คิก

เห็นด้วยครับล้างเองดีกว่าได้ตรวจสภาพปืนไปในตัวด้วยครับ(ล้างกับน้ำมันล้างปืนนะครับ)
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 08:58:11 AM »

ไม่พอครับ แต่ถ้าอยู่ในสถานการณ์ที่มีแค่นั้นก็ถือว่า โอเค ครับ
vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 09:07:19 AM »

ถ้าล้างเองได้ก็ดีครับ  ได้ถอดประกอบปืนเอง ได้เช็ดถูดูแลเขา
ก็จะรักและผูกพันกันยิ่งขึ้นไปอีกครับ หลงรัก หลงรัก
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 10:59:37 AM »

Cheesy ลงอ่างล้างปืนกระบอกไหนเนี่ย Cheesy Cheesy

ยิง 1 ครั้ง ล้าง 1 ชั่วโมง.....แต่ชอบครับ
Ombudsman
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 12:35:28 PM »

ผมอยากมีปืนให้ล้างจังเลยครับ
Biggun หนุ่ม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 03:36:28 PM »

การได้ยิงปืนที่รักและชอบ เป็นความสุข  การได้ล้างได้เชีค ปืนที่ชอบที่รักเป็นความสุขมากกว่า ครับ อิอิ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 08:43:45 PM »

ล้างปืนผมไม่รู้แต่หล่อลื่อนผมใฃ้ Mobil 1  Fully Syntatic  Grin Grin Grin เหลือจากเติมรถใช้มาเป็นปียังไม่หมดเลยครับ  กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 08:54:10 PM »

ปืนเราควรล้างเองครับ จะได้รู้ถึงกลไกของปืนเราด้วย
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 01:16:03 PM »

พอดีผมมือใหม่มากๆครับ อ่านดูในเวป เห็นเกือบทุกท่านจะให้น้ำมันต่างๆในการล้างปืนหลังยิงเสร็จ ผมให้ทางสนามล้างให้ ทางสนามใช้แต่น้ำมันโซล่าครับ เอาแปรงขัดๆถูๆ แล้วก็ทำความสะอาดลำกล้องด้วยแส้สีเงินๆ แล้วเป่าให้แห้ง เสร็จแล้วก็ลงน้ำมันสีแดงๆใสๆในจุดที่เคลื่อนไหวครับ ไม่ทราบว่าเพียงพอไม้ครับ ผมใช้ P229R ครับ

ขอบคุณมากครับ
ปืนของท่านราคาแพงเอาการนะครับ
การล้างที่สนามนั้น ถ้าท่านเจอคนรักปืน ก็แล้วไป
แต่ถ้าเจ้าหน้าที่ล้างไม่ค่อยจะรักปืนเท่าไหร่ เห็นปืนเป็นแค่วัตถุชนิดหนึ่งไม่มีคุณค่าอะไร
แค่อีตอนลงไปแช่ในถังโซล่าของเขา ก็เปรียบเหมือนบ่ออาบน้ำรวมของญี่ปุ่นแล้วแหละครับ
ท่านคิดดู ปืนกระบอกก่อนหน้าท่าน ไม่รู้มีเชื้อโรค อะไรบ้าง หรืออาจเก่าเก็บ เอามาล้าง
เสร็จแล้วน้ำม้น เขาก็เอามาล้างปืนราคาเรือนแสนของคุณอีก แค่นี้ ผมก็รับไม่ได้แล้วครับ
การจับถือ การวางชิ้นส่วน บางสนามก็ดีมาก มีแผ่นอ่อนนุ่ม สารพัด พรมเอย อะไรเอย มารองปืนเราเวลาล้างเสร็จ อย่างนั้นก็ดีไป แต่บางที่ วางในที่ที่ไม่ค่อยสะอาด ปื่นคุณอาจรูดไปมากับเศษเม็ดทราย อะไรต่อมิอะไร ทำให้เกิดริ้วรอยได้ ปืนเรือนแสน ผมว่า ท่านล้างเองดีกว่านะครับ

เอายังนี้ ดีกว่า แค่การทะลวงลำกล้องด้วยแซ่ นานาชนิดเนี่ยะ
ปืนออโต้ เขายังต้องพิถีพิถัน ในการแทงเลยครับ ต้องแทงตรงๆ นุ่มนวล รักษาระดับขนแปรงให้สัมผัสกับเกลียวเท่านั้น อย่าให้ก้านโลหะ เป๋ไป เป๋มา ไปโดยเกลียวเด็ดขาด
แล้วถ้าใครทะลวงทางปากลำกล้อง ก็ต้องระวังไม่ให้โดนสันเกลียวปากลำกล้องอีก เดี๋ยวเสียสวยหมด

เห็นไหมครับ ล้างปืนต้องพิถีพิถัน และละเอียดอ่อน จึงจะสมกับเป็นคนรักปืนอย่างแท้จริง ผมมีความคิดว่า คนเล่นปืน มีหลายประเภท คนเล่นปืน คนยิงปืน เขาอาจจะจ้างล้าง เพราะเขาไม่สน พัง ไม่สวย ซื้อใหม่ได้

แต่ถ้าไปยิงแล้วยังจ้างเขาล้าง  คนนั้น จะเรียกว่า เป็นคนรักปืน ผมว่ายังไม่ถนัดนัก
(ความคิดผมเองนะ ชวนคุยเล่น ที่อยากให้ล้างเองเพราะเวลาทำปืนตัวเอง ขอรับรองว่า ไม่มีใครถนอมปืนของคุณเท่ากับตัวคุณเองแล้วแหละ)
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 01:22:37 PM »

เออ....แล้วอีกอย่าง โซล่านะ  หรือ เบนซิน หรือ น้ำมันก๊าดนะ ผมเอาไว้ล้างพวกปืนฝังดินครับ เพราะผมรับหน้าที่ล้างปืนให้พวกพี่น้องต่างจังหวัด หรือพี่น้องที่ซื้อปืนแล้วเก็บปืนในโกดังเก็บของ เก็บปืนในตะกร้า แมวไปนอนแล้วฉี่ใส่ หลายปีแล้ว จึงเอามาให้ล้าง สนิมเกรอะจนแกะถอด แทบไม่ออก หรือพกรีวอลเวอร์ไว้ทั้งชาติ ไม่เคยชักออกมาเลย ชักออกจากซองงี้ แถบไม่ออก สนิมสีแดงทั้งกระบอก ผมถึงจะลงโซล่า หรือก๊าด

กรณีล้างทำความสะอาดหลังการยิงทั่วไปของซิก-ซาวเออร์ ตัวสไลด์เป็นเหล็ก โครงปืนอันอัลลอยด์ ล้างง่ายอยู่แล้ว ชุดบนก็ถึงๆ น้ำมันหน่อย ก่อนประกอบ เช็ดให้หมาดๆ
ตัวล่างก็เช็ดเฉพาะจุดที่เป็นเหล็กก็โอเคแล้วครับ ไม่ต้องถึงกับลงไปดำพุด ดำว่ายในอ่างโซล่าหรอกครับ   

ยกเว้น ยิงเยอะๆ หรือนานที ปีหน จะลงสรงน้ำมันโซล่าบ้างก็ได้ แต่ขอเป็นนานที ปีหน ก็แล้วกันนะจ๊ะ
kick-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 01:33:13 PM »

:ล้างเอกดีแล้วครับ ผมเคยให้สนามล้างให้ครั้งแรกเลยที่เอาน้องหมีลงสนาม ทำให้ผมต้องเสียใจจนทุกวันนี้ เพราะเป็นรอยครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 01:36:59 PM »

:ล้างเอกดีแล้วครับ ผมเคยให้สนามล้างให้ครั้งแรกเลยที่เอาน้องหมีลงสนาม ทำให้ผมต้องเสียใจจนทุกวันนี้ เพราะเป็นรอยครับ
ท่านเป็นรอยจริงๆ หรือครับ....
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 02:11:25 PM »

ผมไม่เคยให้ทางสนามล้างปืนเลยครับ

ยิงเสร็จ แล้วรีบกลับมาล้างที่บ้าน ใช้ ARM 3 บ้าง CITO บ้างครับ ผมว่าน้ำยาล้างปืนเฉพาะ จะรักษาผิวปืน และ การรมดำผิวปืน ได้ดีกว่าดีเซลแน่นอนครับ  เยี่ยม

shongsiri
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 03:31:26 PM »

สมาชิกแต่ละท่านก็มีความคิดที่หลากหลาย  ขึ้นอยู่กับประสบการณ์และสิ่งแวดล้อมที่ได้เรียนรู้มาคงจะไม่ผิดหมดและก็ไม่ถูกหมด  ผมเองก็ได้เก็บเกี่ยวความรู้จากเพื่อนสมาชิกในเว็บบอร์ดอย่างมากมาย  สนับสนุนในการล้างปืนด้วยตนเองเพราะจะเกิดความมั่นใจในความสะอาดและเข้าใจในระบบกลไก
แต่ก็คงล้างคราบเขม่าด้วยดีเซลเหมือนเดิม (ล้างมานานแล้ว สะใจดี)  แต่ใครมีตัวเลือกที่ดีกว่านี้ควรต้องเลือกในส่วนที่ดีๆ ทำในสิ่งที่ชอบ..เกิดสุข...

ผู้ใดทำใจให้ถึงความเป็นกลางได้  ผู้นั้นจะพ้นจากทุกข์ท้งปวง  (พระราชนิโรธรังสี)
รักในหลวง - รักในหลวง -
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 06:20:53 PM »

ขอบคุณมากครับ เมื่อวานไปซ้อมผมก็ได้ลงมือล้างเป็นเป็นครั้งแรกแล้วครับ ทำให้รู้สึกผูกพันธ์กับปืนตัวเองมากกว่าเดิมขึ้นไปอีก คราวนี้ผมขอถามเพิ่มนะครับ อย่าเพิ่งรำคาญ ผมล้างโดยวิธีงนี้ครับ
1. ถอดแม็ก
2. ดึงสไลด์หลายครั้งเครียล์ลำกล้องปืน
3. ถอดสไลด์ออก แยกส่วนที่ลำกล้อง ไกด์สปริง และสปริง
4. ถอดประกบด้ามปืนออก
5. ผมเอาทุกชิ้นส่วนไปล้างขัดถูในกระบะน้ำมันโซล่า (ควรไม้ครับ) ด้วยแปรงสีฟัน
6. ลงแส้ลำกล้องหลายๆครั้ง ดูให้สะอาดเอี่ยม
7. เอาแปรงสีฟันขัดถูทุกส่วน ตามซอกตามมุมให้สะอาด
8. เอามาเช็ดให้แห้งด้วยเสื้อลูกไก่
9. เอา ARM-3 พ่นทุกชิ้นส่วยอีกครั้ง รวมถึงในลำกล้องด้วยครับ แล้วเช็ดด้วยเสื้อลูกไก่ตัวเดิมให้แห้ง ในลำกล้องเช็ดด้วยแส้ผ้าให้แห้ง
10. เอา super lupe ใส่รางสไลด์ ตามจุดเคลื่อนไหวต่างๆ
11. ประกอบ พร้อมทดสอบการทำงาน
12. เอา break free ลงผิวปืนด้านนอก แล้วเช็ดให้สะอาด
มีขั้นตอนไหนเกินความจำเป็น หรือผมใช้น้ำยาผิดวัตถุประสงค์ไปบ้างไม้ครับ รบกวนให้ความรู้มือใหม่เช่นผมด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ลักษณะ คน 6 ประเภท
ไม่รู้ไม่ชี้         คือคนไม่รับผิดชอบ
ไม่รู้แล้วชี้       คือคนอวดตัว หลงตัว
ไม่รู้แล้วไม่ชี้   คือคนซื่อตรง คนรู้ตัว
รู้แล้วไม่ชี้       คือคนเห็นแก่ตัว ใจดำ
ชี้แล้วไม่รู้       คือคนขอไปที คนไม่รู้จริง
รู้แล้วชี้           คือบัณฑิตครู ผู้ประเสริฐ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์