เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 09:19:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังมาจาก f-16 เสียงดังมากจนตึกสะเทือน  (อ่าน 12442 ครั้ง)
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 03:12:55 PM »

เครื่องบินรบ=อาวุธสงคราม->ความมั่นคงของชาติ

ที่อุบลผมได้ยินเสียงของ F-5 ครับ แสบแก้วหูมากครับ
F-16 งานวันเด็กที่ กรุงเทพเสียงไม่แสบเท่า แต่ยอมรับว่าเสียงดังครับ
เรื่องเสียงที่ท่านได้ยินต้องทำใจครับเพราะ
ความพร้อมของกองทัพ=ความมั่นคงของประเทศชาติ

ท่านใดคิดต่างยินดีรับฟังครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
job.
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 01:23:16 AM »

วันเด็กไม่ดังมากละครับ  เพราะการบินเหนือเสียงห้าบินในเมืองครับ  ถ้าทำอย่างในถาพกระจกแตกเป็นแถบเลย แบร่ 
chakrit72
จงรู้จักให้ รู้จักรัก รู้จักรอ รู้จักพอ และรู้จักเกรงใจ แล้วชีวิตจะมีสุข
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 10:41:14 AM »

ผมอยู่อำเภอเดชอุดม ห่างจากชายแดนเขมรประมาณ 70กิโล  วันนั้นนึกว่าแผ่นดินใหว

"Forgive your enemies, but never forget their names."
- - J.F.Kennedy - -
จงยกโทษให้แก่ศัตรูของคุณ แต่อย่าลืมชื่อของพวกเขาเป็นอันขาด
ญี่ปุ่นกำลังผลิตเพื่อการส่งออก
opalza
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 11:57:22 PM »

การทำโซนิคบูม ส่วนมากไม่จำเป็นจะไม่ทำกันครับ

เพราะต้องสันดาปท้าย เพื่อเร่งความเร็วให้ทะลุกำแพงเสียง ---> เปลืองเชื้อเพลิงโคตรๆ (กินราวๆ 2-3 เท่าของการบินปกติ)

ที่ถามว่าท่านอยู่แถวไหน ก็เพราะ ถ้าอยู่แถวๆ ฐานบินละก็ อาจเป็นเครื่องบินทดสอบ รึเครื่องที่มีปัญหาตอนวิ่งขึ้น แล้วต้องการกลับมาลงอย่างด่วน

ซึ่งจำเป็นจะต้องลดน้ำหนักตัว โดยการเผาน้ำมันทิ้ง --> มักจะทำสันดาปท้ายกันบ่อยๆ ที่ความสูงมากๆ ถ้าปกติก็จะไม่ได้ยินเสียง แต่ถ้าบินเกินมัคเมื่อไหร่ ก็ได้มีตูมๆ ให้ได้ยินกันบ้าง ( แต่นี่แถวชายแดน ไม่รู้ว่ามีอะไรรึเปล่าถึงได้ทำ อิอิ )

ปกติแล้ว ลำพังเสียง F16 มันก็ดังมากมายอยู่แล้ว (อาจจะต่างกับ F5 ที่เสียงอาจดังบาดหูกว่า เนื่องด้วยเครื่องยนต์คนละแบบ) ถ้าได้บินต่ำๆเมื่อไหร่และเร่งเครื่องด้วยแล้ว

ชาวบ้านชาวช่องได้หนวกหูตาย

เคยโดนโทรมาโวยบ่อยๆว่า ไก่ตายยกเล้า เพราะตกใจเสียงเครื่องบิน มีครั้งนึง โรงพยาบาลแถวๆอุทัย โทรมาบอกว่าสียงเครื่องบินทำตึกโรงบาลร้าวด้วยนะครับ เออ...ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า อิอิอิิ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 12:02:42 AM »

เคยโดนโทรมาโวยบ่อยๆว่า ไก่ตายยกเล้า เพราะตกใจเสียงเครื่องบิน มีครั้งนึง โรงพยาบาลแถวๆอุทัย โทรมาบอกว่าสียงเครื่องบินทำตึกโรงบาลร้าวด้วยนะครับ เออ...ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า อิอิอิิ

Grin คุณ opalza อยู่แถว บน.4 หรือครับ ถ้าใช่เราก็อยู่ใกล้กัน Grin

opalza
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 12:16:20 AM »

ผมอยู่ตาคลีครับพี่ ^^
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 12:44:09 AM »

ผมอยู่ตาคลีครับพี่ ^^

Grin เอ๋า บ้านเดียวกันสิ ผมอยู่ในตลาดนี่เอง Grin

โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 08:15:58 AM »

พี่ใหม่เจอเพื่อนร่วมเหตุการณ์

บางโพ 5
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 08:24:03 AM »

ชอบครับ...เพิ่งรู้จักว่านี่คือ โซนิคบูม..ขอบคุณครับ
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 10:04:37 AM »

เพิ่งรู้เหมือนกัน Grin....ได้ความรู้ครับ

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 10:16:24 AM »

55+ เมื่อก่อน ถ้าได้ยินเสียงดัง ๆ (เครื่องบิน) เราไม่เคยเห็นตัวมัน

เด็กๆ เห็น OV 10 แพนหางคู่บินว่าเร็วแล้ว เพราะเสียงกะตัวมันอยู่คนละที่ ต้องเก่งน๊ะ เพราะม่ายงั้นไม่เห็นตัว คริๆ
http://en.wikipedia.org/wiki/OV-10_Bronco

ไม่ทราบว่า ตอนนี้ไม่เคยเห็น คงปลดประจำการ ไปแล้วยังครับ พี่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2008, 10:18:35 AM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
opalza
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 10:42:07 AM »

เสียงโซนิคบูม นี่จะดังเหมือนเสียงระเบิดเลยล่ะครับ แถวแรงสั่นสะเทือนก็มีมาก
ขนาดทำให้กระจกบานใหญ่ ร้าวได้เลยทีเดียว

ส่วนเครื่อง ov 10 เป็นม้าศึกตัวเอ้ สมัยที่เรารบกับคอมมิสนิส เนื่องด้วยสามารถบินในย่านความเร็วต่ำ ทำให้ทิ้งระเบิดได้แม่นยำกว่า F5 สมัยนั้น
แถมจรวดปล่อยนำวิถีที่เรียกว่า sam ที่ยิงตามความร้อนได้  F5 เรามักจะโดนสอยอยู่บ่อยๆ แต่ไม่ค่อยมีปัญหากับ ov10
แต่ตอนนี้ OV10 เราปลดประจำการไปแล้วครับ บางครั้งบางที งานวันเด็กอาจเห็นมาจอดโชว์ก็ได้

คุณ udomkd คงอยู่แถวๆเชียงใหม่รึเปล่า รึได้เห็น ov10 ถ้าใช่ตอนนี้คงเห็นL39 เครื่องบินเจ็ต ลำเล็กๆ เสียงไม่ดังมาก มาประจำการแทนล่ะครับ

และได้ยินมาด้วยครับ ว่าเราให้ ov10 ที่ปลด ไปฟิลิปปินส์ แลกกับสินค้าอะไรสักอย่างนี่ล่ะ ถึงปลดแล้ว แต่ก็ยังบินได้อยู่นะ ^^
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 11:07:52 AM »

Grin
เมื่อปี 1969 อิสราเอล ส่งเอฟ4 ไปทำโซนิคบูม เหนือกรุงไคโร  ใกล้ๆกับทำเนียบประธานาธิบดีนาสเซอร์
กระจกแตกทั่วกรุงไคโรเชียวขอรับ  อียิปต์ก็เสียหน้าด้วยว่าให้เครื่องบินยิวบินมาหยามกันถึงถิ่น
ปี 2005 ยิวเอาอีก  ส่งเครื่องบินไปทำโซนิคบูม เหนือฉนวนกาซา เพื่อทำลายขวัญชาวปาเลสไตน์ ทั้งกลางวันกลางคืน
คนด่ากันขรม  เพราะเด็กเล็กประสาทเสียกับเสียงดังมหาศาลขนาดนั้น

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 11:32:59 AM »

Grin
เมื่อปี 1969 อิสราเอล ส่งเอฟ4 ไปทำโซนิคบูม เหนือกรุงไคโร  ใกล้ๆกับทำเนียบประธานาธิบดีนาสเซอร์
กระจกแตกทั่วกรุงไคโรเชียวขอรับ  อียิปต์ก็เสียหน้าด้วยว่าให้เครื่องบินยิวบินมาหยามกันถึงถิ่น
ปี 2005 ยิวเอาอีก  ส่งเครื่องบินไปทำโซนิคบูม เหนือฉนวนกาซา เพื่อทำลายขวัญชาวปาเลสไตน์ ทั้งกลางวันกลางคืน
คนด่ากันขรม  เพราะเด็กเล็กประสาทเสียกับเสียงดังมหาศาลขนาดนั้น

ยิว...

ขออกนอกกรอบหน่อย

กับอเมริกา...เนี่ย ใครลูกะเป๋งใครครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 11:35:38 AM »

เสียงโซนิคบูม นี่จะดังเหมือนเสียงระเบิดเลยล่ะครับ แถวแรงสั่นสะเทือนก็มีมาก
ขนาดทำให้กระจกบานใหญ่ ร้าวได้เลยทีเดียว

ส่วนเครื่อง ov 10 เป็นม้าศึกตัวเอ้ สมัยที่เรารบกับคอมมิสนิส เนื่องด้วยสามารถบินในย่านความเร็วต่ำ ทำให้ทิ้งระเบิดได้แม่นยำกว่า F5 สมัยนั้น
แถมจรวดปล่อยนำวิถีที่เรียกว่า sam ที่ยิงตามความร้อนได้  F5 เรามักจะโดนสอยอยู่บ่อยๆ แต่ไม่ค่อยมีปัญหากับ ov10
แต่ตอนนี้ OV10 เราปลดประจำการไปแล้วครับ บางครั้งบางที งานวันเด็กอาจเห็นมาจอดโชว์ก็ได้

คุณ udomkd คงอยู่แถวๆเชียงใหม่รึเปล่า รึได้เห็น ov10 ถ้าใช่ตอนนี้คงเห็นL39 เครื่องบินเจ็ต ลำเล็กๆ เสียงไม่ดังมาก มาประจำการแทนล่ะครับ

และได้ยินมาด้วยครับ ว่าเราให้ ov10 ที่ปลด ไปฟิลิปปินส์ แลกกับสินค้าอะไรสักอย่างนี่ล่ะ ถึงปลดแล้ว แต่ก็ยังบินได้อยู่นะ ^^

อิๆ ผมอยู่ใต้ครับ ช่วงนี้เคยได้ยินเสียงบ้าง ก็คงจะเป็น F5 มั้งครับ ที่พอจะบินให้ได้ยินเสียงบ้างทางนี้ (บน.สุราษฎร์ฯ)

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์