เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 09:22:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังมาจาก f-16 เสียงดังมากจนตึกสะเทือน  (อ่าน 12448 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 11:37:42 AM »

ผมอยู่ตาคลีครับพี่ ^^

Grin เอ๋า บ้านเดียวกันสิ ผมอยู่ในตลาดนี่เอง Grin

Grin Grin Grin Grin

แล้วก็ได้ฮาอีกแล้วครับท่าน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 06:21:52 AM »

และได้ยินมาด้วยครับ ว่าเราให้ ov10 ที่ปลด ไปฟิลิปปินส์ แลกกับสินค้าอะไรสักอย่างนี่ล่ะ ถึงปลดแล้ว แต่ก็ยังบินได้อยู่นะ ^^

Grin นาย 23 สร้างภาพครับ Grin

แล้วก็ได้ฮาอีกแล้วครับท่าน

Grin จะฮากว่านี้อีก ถ้าคุณ opalza เห็นตาซับองค์ลง วันหลังจะพาไปให้เห็นซะหน่อย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 09:00:52 AM »

การทำโซนิคบูม ส่วนมากไม่จำเป็นจะไม่ทำกันครับ

เพราะต้องสันดาปท้าย เพื่อเร่งความเร็วให้ทะลุกำแพงเสียง ---> เปลืองเชื้อเพลิงโคตรๆ (กินราวๆ 2-3 เท่าของการบินปกติ)

ที่ถามว่าท่านอยู่แถวไหน ก็เพราะ ถ้าอยู่แถวๆ ฐานบินละก็ อาจเป็นเครื่องบินทดสอบ รึเครื่องที่มีปัญหาตอนวิ่งขึ้น แล้วต้องการกลับมาลงอย่างด่วน

ซึ่งจำเป็นจะต้องลดน้ำหนักตัว โดยการเผาน้ำมันทิ้ง --> มักจะทำสันดาปท้ายกันบ่อยๆ ที่ความสูงมากๆ ถ้าปกติก็จะไม่ได้ยินเสียง แต่ถ้าบินเกินมัคเมื่อไหร่ ก็ได้มีตูมๆ ให้ได้ยินกันบ้าง ( แต่นี่แถวชายแดน ไม่รู้ว่ามีอะไรรึเปล่าถึงได้ทำ อิอิ )

ปกติแล้ว ลำพังเสียง F16 มันก็ดังมากมายอยู่แล้ว (อาจจะต่างกับ F5 ที่เสียงอาจดังบาดหูกว่า เนื่องด้วยเครื่องยนต์คนละแบบ) ถ้าได้บินต่ำๆเมื่อไหร่และเร่งเครื่องด้วยแล้ว

ชาวบ้านชาวช่องได้หนวกหูตาย

เคยโดนโทรมาโวยบ่อยๆว่า ไก่ตายยกเล้า เพราะตกใจเสียงเครื่องบิน มีครั้งนึง โรงพยาบาลแถวๆอุทัย โทรมาบอกว่าสียงเครื่องบินทำตึกโรงบาลร้าวด้วยนะครับ เออ...ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า อิอิอิิ

...การสันดาปท้าย(Afterburner)เพื่อเพิ่มแรงขับพุ่งขึ้นก่อนจะสุดทางวิ่งหรือวิ่งขึ้นให้เร็วที่สุด ที่ว่าซดเชื้อเพลิงเป็นที่สุด.. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2008, 12:36:07 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:53:06 AM »

เครื่องบินรบ=อาวุธสงคราม->ความมั่นคงของชาติ

ที่อุบลผมได้ยินเสียงของ F-5 ครับ แสบแก้วหูมากครับ
F-16 งานวันเด็กที่ กรุงเทพเสียงไม่แสบเท่า แต่ยอมรับว่าเสียงดังครับ
เรื่องเสียงที่ท่านได้ยินต้องทำใจครับเพราะ
ความพร้อมของกองทัพ=ความมั่นคงของประเทศชาติ

ท่านใดคิดต่างยินดีรับฟังครับ

ผมอยู่อำเภอเดชอุดม ห่างจากชายแดนเขมรประมาณ 70กิโล  วันนั้นนึกว่าแผ่นดินใหว

... บ้านผมอยู่ ... ใกล้ บน. 21 ... แถว ๆ หลังโลตัส ... สนุกดีครับ ...  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

... อดใจไว้ครับ ... อีกไม่นาน ... f-5 ... กับ ... f-16 ... ก็ปลดประจำการแล้ว ... มาคอยฟังเสียง ... กริฟเฟ่น ... กันดีกว่า ... แต่ใจจริงอยากฟังเสียง ... แฮริเออร์ ... กับ ... คอแซร์ ... มากกว่า ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 11:09:07 AM »

ขออนุญาตถาม แล้ว โอวี 10 นี่ไม่มีประเทศไหนเก็บไว้เลยเหรอครับ

ถ้าดูศักยภาพ อาจไม่สามารถเอามาเทียบกะพวกขับไล่ได้ แต่ผมว่า น่าจะเอามาใช้งานอื่นๆได้นะ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 11:15:34 AM »

ขออนุญาตถาม แล้ว โอวี 10 นี่ไม่มีประเทศไหนเก็บไว้เลยเหรอครับ

ถ้าดูศักยภาพ อาจไม่สามารถเอามาเทียบกะพวกขับไล่ได้ แต่ผมว่า น่าจะเอามาใช้งานอื่นๆได้นะ

... คงไม่มีเงินซื้ออะไหล่ ... แล้วครับ ... พี่ซับ ...  Grin Grin Grin ... เอ 37 ... ยังเอามาทำอนุสรณ์ ... หน้า บน. 21 เลย ...  Cheesy Cheesy Cheesy

... เดือนหน้า ... อัสนี-วสันต์ ... จะมาเปิดคอนเสิรต์ ... ที่ บน. 21 ... ว่าจะไปแอบปีนเล่นอยู่ครับ ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก 

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 11:18:10 AM »

เมื่อ3เดือนก่อนเจอเข้าเต็มเปา   ที่บ้านดงบังอ.ยางตลาดเครื่องบินไอพ่น3ลำดูไม่ทัน    บินสูงจากพื้นดินไม่น่าจะเกิน300ม.วิ่งตามแนวถนน   รถเก๋งคันหน้าผมเบรคหักเข้าข้างทาง   ขนาดไม่มีโซนิคบูมนะครับ   ผมสงสัยมาส่งศพทหารมั้งเพราะเห็นรถทหารจอดแถวนั้น   เพื่อนที่มาด้วยยังว่านึกว่ารถเป็นอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2008, 11:01:28 PM โดย lek. » บันทึกการเข้า

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 12:12:16 PM »

..OV-10 อ่านจากนิตยสารTangoฉบับเดือนนี้ ยังมีประเทศแถบอเมริกากลางยังใช้อยู่โดยได้รับการช่วยเหลือจากไอ้กัน โดยเฉพาะโคลัมเบียเพื่อปราบปรามและโจมตีกลุ่มกบฎและกลุ่มพ่อค้ายาเสพติดโจมตีโรงงานผลิตโคเคนในป่าแถบๆต้นแม่น้ำอเมซอน เพราะเป็นเครื่องบินใบพัดความเร็วไม่มากนัก.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
พ่อลีโอ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 12:17:13 PM »

ได้ยินบ่อยครับ กลายเป็นความเคยชิน เพาระบ้านอยู่ตรงข้าม กองบิน 23
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:28:00 PM »

... อดใจไว้ครับ ... อีกไม่นาน ... f-5 ... กับ ... f-16 ... ก็ปลดประจำการแล้ว ... มาคอยฟังเสียง ... กริฟเฟ่น ... กันดีกว่า ... แต่ใจจริงอยากฟังเสียง ... แฮริเออร์ ... กับ ... คอแซร์ ... มากกว่า ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Grin F-5 ใกล้ปลดประจำการครับ (ปลดแล้วบางส่วน) แต่ F-16 ยังอีกพักใหญ่ถึงจะปลดครับ Grin

Hero Member

คะแนน 2113

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 10:41:56 AM »

F-5 ใกล้ปลดประจำการครับ (ปลดแล้วบางส่วน) แต่ F-16 ยังอีกพักใหญ่ถึงจะปลดครับ

ไหว้ ... ขอบคุณครับ ... ข่าวเล่าว่า ... F-5 ... F-16 ... ซีแฮริเออร์ ... บินได้ไม่กี่ลำ ... จริงหรือปล่าวครับ ...  Cheesy Cheesy Cheesy

Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 04:59:16 PM »

F-5 ใกล้ปลดประจำการครับ (ปลดแล้วบางส่วน) แต่ F-16 ยังอีกพักใหญ่ถึงจะปลดครับ

ไหว้ ... ขอบคุณครับ ... ข่าวเล่าว่า ... F-5 ... F-16 ... ซีแฮริเออร์ ... บินได้ไม่กี่ลำ ... จริงหรือปล่าวครับ ...  Cheesy Cheesy Cheesy

Grin แฮริเออร์นั้นจริง แต่ F-5 และ F-16 นั้นบินได้อีกเยอะครับ เรื่องนี้ต้องรอคุณ opalza ดีกว่า จากรูปโลโก้น่าจะอยู่ใกล้เครื่อง F-16 Grin

Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 04:30:37 PM »

... คงไม่มีเงินซื้ออะไหล่ ... แล้วครับ ... พี่ซับ ...  Grin Grin Grin ... เอ 37 ... ยังเอามาทำอนุสรณ์ ... หน้า บน. 21 เลย ...  Cheesy Cheesy Cheesy

... เดือนหน้า ... อัสนี-วสันต์ ... จะมาเปิดคอนเสิรต์ ... ที่ บน. 21 ... ว่าจะไปแอบปีนเล่นอยู่ครับ ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก 
อย่าครับ  เดี๋ยวปีกมันหัก วันเด็ก เด็กจะไม่มีปีเล่นนะครับ  อิอิ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 05:10:15 PM »

เสียงโซนิคบูม นี่จะดังเหมือนเสียงระเบิดเลยล่ะครับ แถวแรงสั่นสะเทือนก็มีมาก
ขนาดทำให้กระจกบานใหญ่ ร้าวได้เลยทีเดียว

ส่วนเครื่อง ov 10 เป็นม้าศึกตัวเอ้ สมัยที่เรารบกับคอมมิสนิส เนื่องด้วยสามารถบินในย่านความเร็วต่ำ ทำให้ทิ้งระเบิดได้แม่นยำกว่า F5 สมัยนั้น
แถมจรวดปล่อยนำวิถีที่เรียกว่า sam ที่ยิงตามความร้อนได้  F5 เรามักจะโดนสอยอยู่บ่อยๆ แต่ไม่ค่อยมีปัญหากับ ov10
แต่ตอนนี้ OV10 เราปลดประจำการไปแล้วครับ บางครั้งบางที งานวันเด็กอาจเห็นมาจอดโชว์ก็ได้

คุณ udomkd คงอยู่แถวๆเชียงใหม่รึเปล่า รึได้เห็น ov10 ถ้าใช่ตอนนี้คงเห็นL39 เครื่องบินเจ็ต ลำเล็กๆ เสียงไม่ดังมาก มาประจำการแทนล่ะครับ

และได้ยินมาด้วยครับ ว่าเราให้ ov10 ที่ปลด ไปฟิลิปปินส์ แลกกับสินค้าอะไรสักอย่างนี่ล่ะ ถึงปลดแล้ว แต่ก็ยังบินได้อยู่นะ ^^
คนเชียงใหม่ตัวขาวปี๊เลยครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

opalza
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:02:28 PM »

เหอๆๆๆ F16 เรายังบินได้หลายตัวอยู่ครับ อาจมีเครื่องสองเครื่องที่กราวด์แบบบินไม่ได้ กินตัวไป
แต่ F5 นี่ไม่ทราบจริงๆ ^^ ที่ภาคใต้อาจจะได้ปลดก่อน แต่ฝูง Trigis ทางอิสานท่าทางจะอีกพอสมควรกว่าจะเกษียณ

ป๋มไม่ได้ใกล้ชิดเครื่องขนาดนั้นหรอกคร้าบบบ น้าใหม่ ได้แค่มองอยู่ห่างๆอย่างห่วงๆ เหอๆๆๆ

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์