เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 07:23:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังมาจาก f-16 เสียงดังมากจนตึกสะเทือน  (อ่าน 12439 ครั้ง)
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 10:33:10 AM »

เหอๆๆๆ F16 เรายังบินได้หลายตัวอยู่ครับ อาจมีเครื่องสองเครื่องที่กราวด์แบบบินไม่ได้ กินตัวไป
แต่ F5 นี่ไม่ทราบจริงๆ ^^ ที่ภาคใต้อาจจะได้ปลดก่อน แต่ฝูง Trigis ทางอิสานท่าทางจะอีกพอสมควรกว่าจะเกษียณ

ป๋มไม่ได้ใกล้ชิดเครื่องขนาดนั้นหรอกคร้าบบบ น้าใหม่ ได้แค่มองอยู่ห่างๆอย่างห่วงๆ เหอๆๆๆ

Cheesy Cheesy Cheesy ... ขอบคุณครับ ...  Grin Grin Grin

... ด้วยใจจริง ... ผมอยากให้กองทัพและรัฐบาล(ใครก็ตาม) ... เล็งเห็นความสำคัญในส่วนนี้(แสนยานุภาพทางอากาศ) ... อับดับแรกเลย ... ก็คือนักบิน ... อับดับสองต่อจากนั้นก็คือ ... เครื่องบินที่เหมาะสมและมีประสิทธิภาพ ... อันดับสามก็คือการสนับสนุนและบำรุงรักษา ...

... ไม่ใช่ว่า ... พอล้อเครื่องบินหลุดพ้นจากพื้นรันเวย์ ... ต้องให้นักบิน ... ขึ้นไปเสี่ยงเป็นเสี่ยงตาย ... เอาเองอยู่แบบนี้ ... ไม่รู้ว่าวันไหน ... หรือ ... วันดีคืนดี ... เขาเรียกว่าอะไรนะครับ ... ตัวฝาครอบค็อกพิท ... หลุดกระเด็นออกจากตัวเครื่องไปในอากาศ ... ไม่ดีเลยครับ ...  Cheesy Cheesy Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2008, 10:35:29 AM โดย สหายเล็กน้อย » บันทึกการเข้า

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 06:40:39 AM »

... ไม่ใช่ว่า ... พอล้อเครื่องบินหลุดพ้นจากพื้นรันเวย์ ... ต้องให้นักบิน ... ขึ้นไปเสี่ยงเป็นเสี่ยงตาย ... เอาเองอยู่แบบนี้ ... ไม่รู้ว่าวันไหน ... หรือ ... วันดีคืนดี ... เขาเรียกว่าอะไรนะครับ ... ตัวฝาครอบค็อกพิท ... หลุดกระเด็นออกจากตัวเครื่องไปในอากาศ ... ไม่ดีเลยครับ ...  Cheesy Cheesy Cheesy

Grin เหตุการณ์แบบนี้เคยเกิดแล้วครับ ตอนนั้น F-5 E ยังอยู่ตาคลี เครื่องกำลังร่อนลง จู่ ๆ ฝาครอบห้องนักบินหลุดครับ ตกใส่ทุ่งนา เจ้าของนาต้องเอาใส่รถกระบะมาคืนที่กองบิน Grin

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 08:25:00 AM »

Grin เหตุการณ์แบบนี้เคยเกิดแล้วครับ ตอนนั้น F-5 E ยังอยู่ตาคลี เครื่องกำลังร่อนลง จู่ ๆ ฝาครอบห้องนักบินหลุดครับ ตกใส่ทุ่งนา เจ้าของนาต้องเอาใส่รถกระบะมาคืนที่กองบิน Grin
อย่าตกลงกลางวงเหล้าก็พอมั้งครับพี่เคืองตาย   เสียดายเหล้าหก   คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 05:46:28 PM »

... แฮริเออร์ ... ก็เคยเกิดลักษณะเดียวกันนี้ ... เท่าที่ทราบ 1 ครั้ง ... ครับ ............ เครื่องอยู่กลางอากาศ ... กว่าจะนำลงจอดบนเรือได้ ... พี่คิดดูว่า ... เครื่องบินใช้ความเร็วในการบินช้าที่สุด ... ใช้ความเร็วเท่าไหร่ ... ไม่ถูกแรงอัดอากาศตีตาย ... ไม่หนาวตายแข็งตาย ... ก็บุญหัวแล้วครับ ...  Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 06:41:23 PM »

เคยเจอความรู้สึกแค่สิบล้อวิ่งอยู่บนหลังคา ตอนโดนพี่ใหม่หลอกให้ไปนอนหน้ากองบินที่ตาคลีครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 09:21:12 AM »

เคยเจอความรู้สึกแค่สิบล้อวิ่งอยู่บนหลังคา ตอนโดนพี่ใหม่หลอกให้ไปนอนหน้ากองบินที่ตาคลีครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Grin สู้ไปนอนที่โรงแรมหินน้ำอะไรสวย ๆ ที่หัวหินไม่ได้ใช่ไหมล่ะตาสน คืนนั้นคงนอนสบายยยยยยตัวเลยสิ กลับห้องเสียเช้า 555 เยาะเย้ย เยาะเย้ย

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 11:45:11 AM »

เรียนถามเมื่อ F16 ใช้ ปญอ. เขายิงที่เดียวหมด Drum หรือว่า ตั้งชุดการยิงได้ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 08:33:39 PM »

... แฮริเออร์ ... ก็เคยเกิดลักษณะเดียวกันนี้ ... เท่าที่ทราบ 1 ครั้ง ... ครับ ............ เครื่องอยู่กลางอากาศ ... กว่าจะนำลงจอดบนเรือได้ ... พี่คิดดูว่า ... เครื่องบินใช้ความเร็วในการบินช้าที่สุด ... ใช้ความเร็วเท่าไหร่ ... ไม่ถูกแรงอัดอากาศตีตาย ... ไม่หนาวตายแข็งตาย ... ก็บุญหัวแล้วครับ ...  Grin Grin Grin

Grin แฮริเออร์สามารถบินช้ามาก ๆ ได้โดยการปรับองศาท่อท้ายครับ ต่างจากเครื่องบินตระกูล F ครับ Grin

เรียนถามเมื่อ F16 ใช้ ปญอ. เขายิงที่เดียวหมด Drum หรือว่า ตั้งชุดการยิงได้ครับ

Grin ทีเดียวหมดถ้าไม่โดนเลยก็แย่สิครับ ยิงตามใจนิ้วครับ Grin

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 07:57:25 AM »

Grin สู้ไปนอนที่โรงแรมหินน้ำอะไรสวย ๆ ที่หัวหินไม่ได้ใช่ไหมล่ะตาสน คืนนั้นคงนอนสบายยยยยยตัวเลยสิ กลับห้องเสียเช้า 555 เยาะเย้ย เยาะเย้ย
โรงแรงหินน้ำทรายสวยครับ นายใหม่ วันนั้นท่านเลขาฯ คงนอนผิดที่ผิดทาง เช้านี้เดินโผเผมาเลย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Hero Member

คะแนน 2113

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 10:40:31 AM »

Grin แฮริเออร์สามารถบินช้ามาก ๆ ได้โดยการปรับองศาท่อท้ายครับ ต่างจากเครื่องบินตระกูล F ครับ Grin

... ในการบินต่อ 1 เที่ยว ... แฮริเออร์ ... บินอยู่ได้นานแค่ไหนเท่าไหร่ครับพี่ ... ดูจากรูปร่างแล้ว ... น้ำหนักตัวค่อนข้างเยอะ ...

... เห็นเขาพูดกันว่า ... หากไม่นับฝีมือนักบินแล้ว ... ศักยภาพในเชิงต่อสู้เทียบได้แค่ เอฟ 5 ... ใกล้เคียงความจริงหรือปล่าวครับพี่ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2008, 10:44:32 AM โดย สหายเล็กน้อย » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 11:27:56 PM »

... ในการบินต่อ 1 เที่ยว ... แฮริเออร์ ... บินอยู่ได้นานแค่ไหนเท่าไหร่ครับพี่ ... ดูจากรูปร่างแล้ว ... น้ำหนักตัวค่อนข้างเยอะ ...

... เห็นเขาพูดกันว่า ... หากไม่นับฝีมือนักบินแล้ว ... ศักยภาพในเชิงต่อสู้เทียบได้แค่ เอฟ 5 ... ใกล้เคียงความจริงหรือปล่าวครับพี่ ...

Grin แฮริเออร์ ออกแบบมาเป็นเครื่องบินโจมตีสกัดกั้นครับ ไม่ใช่เครื่องบินขับไล่โดยตรง แต่ก็สามารถนำมาใช้ในภารกิจขับไล่ได้ แม้ความเร็วไม่สูง (มัค 0.9) แต่มีความคล่องตัวสูง และหากใช้เทคนิคการกรับท่อท้ายร่วมด้วย ยิ่งอันตรายครับ ในสงครามฟอล์คแลนด์ อังกฤษใช้ความได้เปรียบตรงส่วนนี้ยิงเครื่อง Mirage และ A-4 ของอาร์เจนติน่าตกไปหลายลำครับ เครื่องบินแฮริเออร์เชื้อเพลิงเต็มบินได้ประมาณ 2-3 ชม.. ครับ Grin

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 04:21:34 PM »

...ผาครอบห้องนักบินหรือประทุน(canopy)หลุดกลางอากาศคงดูไม่จืด..แต่กรณีนี้เป็นการทดสอบบนพื้นเครื่อง F-16 ของ ทอ.เนเทอร์แลนด์.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 09:13:03 PM »

โรงแรงหินน้ำทรายสวยครับ นายใหม่ วันนั้นท่านเลขาฯ คงนอนผิดที่ผิดทาง เช้านี้เดินโผเผมาเลย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เยาะเย้ย ช่วงนี้ท่านเลขากำลังเครียด เยาะเย้ย

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์