เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 12:25:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Glock ไม่ทนหรือครับ  (อ่าน 11804 ครั้ง)
fflluukk
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 12:33:59 AM »

ขอถามในนี้หน่อยละกันคับ

ถ้าไฟไหม้แล้วเอากล็อกออกไม่ทัน แล้วมันละลายไปกับไฟ เหลือแต่ส่วนที่เป็นเหล็ก

1. เหล็กที่เหลือจะเสียสภาพความเป็นเหล็กเดิมรึเปล่า(คิดว่าไม่)
2. เหล็กนั้นบิดเบี้ยวเสียรูปไปรึเปล่า
3. ที่อยากทราบที่สุดคือ ส่วนที่เป็นโพลีเมอร์นั้น เป็นอะไหล่สำคัญรึเปล่า หากซื้อต้องขอใบอะไรรึเปล่า
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 12:46:18 AM »

ถ้าไฟไหม้แล้วเอากล็อกออกไม่ทัน แล้วมันละลายไปกับไฟ เหลือแต่ส่วนที่เป็นเหล็ก

1. เหล็กที่เหลือจะเสียสภาพความเป็นเหล็กเดิมรึเปล่า(คิดว่าไม่)
2. เหล็กนั้นบิดเบี้ยวเสียรูปไปรึเปล่า
3. ที่อยากทราบที่สุดคือ ส่วนที่เป็นโพลีเมอร์นั้น เป็นอะไหล่สำคัญรึเปล่า หากซื้อต้องขอใบอะไรรึเปล่า

ตอบ
1.  เสียครับ ความร้อนจะทำให้โครงสร้างผลึกของโลหะเปลี่ยนไป
2.  บิดเบี้ยวแน่นอน ถ้าไฟใหม้แรงๆความร้อนสูงๆ อาจจะเหลือเป็นก้อนๆ
3.  เค้าตอก กท. ที่โครงด้ามไม่ใช่เหรอครับ คงต้องขอซื้อกระบอกใหม่
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 01:25:06 AM »

1,2 เหล็กกล๊อคทนมากนะครับ คงไม่เสียหาย

3.  ยังไม่เคยเห็นกล๊อกโดนไฟไหม้นะครับ ปกติเรารักปืนขนาดไหน จะปล่อยให้ไฟไหม้เชียวหรือ ?

กล๊อคไม่ใช่ปืนวิเศษอะไรหรอกครับ แต่มันดีตรงที่ใช้ง่าย ไม่เลือกลูกและทน แค่นั้นเองครับ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 02:12:10 AM »

1,2 เหล็กกล๊อคทนมากนะครับ คงไม่เสียหาย

3.  ยังไม่เคยเห็นกล๊อกโดนไฟไหม้นะครับ ปกติเรารักปืนขนาดไหน จะปล่อยให้ไฟไหม้เชียวหรือ ?

กล๊อคไม่ใช่ปืนวิเศษอะไรหรอกครับ แต่มันดีตรงที่ใช้ง่าย ไม่เลือกลูกและทน แค่นั้นเองครับ
กล๊อกไม่เลือกลูก ไม่จริงครับ กล๊อก23ผมใส่ลูก.45 ใส่ไม่ได้ ต้องเลือกใส่แต่ลูก.40 Grin
กล๊อกใช้งานง่ายก็ไม่จริงครับ  ใช้ให้มันทำกับข้าว หุ่งข้าว ถูบ้านกวาดบ้านมันก็ไม่ทำ ได้แต่อยู่เฉยๆอย่างนั้น Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2008, 02:20:53 AM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 04:10:40 AM »

กล๊อกไม่เลือกลูก ไม่จริงครับ กล๊อก23ผมใส่ลูก.45 ใส่ไม่ได้ ต้องเลือกใส่แต่ลูก.40 Grin
กล๊อกใช้งานง่ายก็ไม่จริงครับ  ใช้ให้มันทำกับข้าว หุ่งข้าว ถูบ้านกวาดบ้านมันก็ไม่ทำ ได้แต่อยู่เฉยๆอย่างนั้น Grin

Grin โอ้โฮ! คิดได้นะพี่บุญ Grin

Grin โพลิเมอร์เจอไฟก็ไม่เหลือครับ อีกอย่างคือ อย่าวางทิ้งไว้ใกล้สัตว์ฟันแทะหรือแมวหรือหมา มันกัดโพลิเมอร์กระจุย เสียดายผมทำรูปหายไปแล้ว ทั้งHK USP โดนไฟไหม้และกล๊อกถูกรอดไวเลอร์กัด Grin

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 04:41:08 AM »

ล่าสุด มีปืนโครงโพลิเมอร์ยี่ห้อดัง เกิด อาการกรอบขึ้นมาแล้วครับ ปืนยิงน้อย เจ้าของเก็บอย่างดี แต่อายุปืนน่าจะเฉียดๆ20ปี วันนึงเจ้าของ เอาออกมายิง แต่ยังไม่ได้เสียแม๊ก แล้วบีบด้ามเล่นๆ ด้ามปริด้านในครับ เอามาให้ร้านซ่อมปืนหลังวังดู ร้านไม่รับซ่อมครับเพราะซ่อมไม่ได้(ขออณุญาติไม่บอกยี่ห้อนะครับ เดี๋ยวจะกลายเป้นการโจมตีไปครับ)
 อีกยี่ห้อนึงเหตุเกิด เมื่อไม่นานนี้ปืนใหม่ออกห้าง ยิงได้ไม่ถึงกล่อง คางกันฝุ่นที่เป็นรางไฟฉายฉีกขาดเกือบรอบผมเองไม่ทราบสาเหตุว่าเกิดจากลูกหรือ ปล่าวแต่ส่วนอื่นของปืนปรกติ ไม่มีร่องรอยของแรงดันสูงผิดปรกติ เพราะแม๊กปืน และกลไกอย่างอืน ปรกติครับ ร้านซ่อมเนะนำให้เอาปืนไปเครมกับร้านที่ซื้อมา ผลเป็นยังไงยังไม่ทราบเพราะพึ่งเกิดไม่นานนี้ครับ

ขออณุญาติ ไม่บอกชื่อร้านซ่อม ร้านที่ขายปืน และยี่ห้อ ของปืนทั้ง2ยี่ห้อ นะครับ เรื่องที่ผมเล่ายืนยันว่าจริง แต่ผมโปรดใช้วิจารณะญานในการรับฟังด้วยครับ ฟังไว้ครับ แต่อย่าพึ่งเชื่อครับ(ไม่ต้อง PM มาถามผมนะครับเพราะผมไม่บอกครับ)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 04:52:10 AM »

Grin ผมว่าไม่มีอะไรดี 100% หรอกครับ ยี่ห้อเก่าแก่เหล็กแท้ที่ว่าแน่ก็มีพังตั้งแต่ยังไม่ทันยิงก็มี ผมเคยเห็นสมิทฯ ออโต้ ทำเกลียวลำกล้องเบี้ยวก็มี HK USP ส้นแมกแตกก็มี Grin

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 05:10:08 AM »

ลูกโม่สมิธเห็นพังคาสนามหลายกระบอกเหมือนกัน แต่ยังไม่เคยเห็นลูกโม่รูเกอร์พังคามือใครสักครั้ง Grin
ปืนมีปัญหาจากโรงงานผมเคยเจอกับปืนใหม่ๆหลายครั้งเหมือนกัน  แต่ก็ส่งซ่อมกลับมาปืนเรียบร้อยดี
ของที่ผลิตมากๆคงต้องมีการบกพร่องบ้าง  Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 06:32:21 AM »

ลูกโม่สมิธเห็นพังคาสนามหลายกระบอกเหมือนกัน แต่ยังไม่เคยเห็นลูกโม่รูเกอร์พังคามือใครสักครั้ง Grin
ปืนมีปัญหาจากโรงงานผมเคยเจอกับปืนใหม่ๆหลายครั้งเหมือนกัน  แต่ก็ส่งซ่อมกลับมาปืนเรียบร้อยดี
ของที่ผลิตมากๆคงต้องมีการบกพร่องบ้าง  Grin

ขอเป็นพยานครับ  ผมเคยอัดลูก double charges ใส่ยิง Ruger Blackhawk โดยไม่เจตนา  ปลอกบวมคับลูกโม่  ต้องเอาไขขวงแหย่ตอกออกด้วยฆ้อน
แต่โม่ไม่เป็นไร   เรื่องความทนทานยกให้ลูกโม่ยี่ห้อ  RUGER
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 06:41:07 AM »

ปืนโครง polymer ไม่ว่ายี่ห้อไหนแพ้ไฟ   ลองดู Glock โดนไฟไหม้ในรถ truck ที่นี่ http://www.thegunzone.com/glock/alex.html
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #85 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 10:59:28 AM »

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย  Cheesy Cheesy Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หมื่นขุนราม
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #86 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 11:58:37 AM »

ผมก้อเล่นอะไร ๆ มาหลายอย่างเลยได้อยู่มาหลายกลุ่ม หลายวงการเหมือนกัน  ก็มักพบเห็นผู้ชื่นชมสิ่งที่ได้มา เช่น เคยเห็นคนที่เข้าวงการใหม่  ๆก็จะหัวปักหัวปำชื่นชม กับสิ่งที่ตนเองมี บางคนชื่นชมยังกับว่ามันวิเศษที่สุดในโลก บรรยายอย่างหาสิ่งใดเทียบได้ ประมาณว่า ฟ้าประทานมาจากสวรรค์ หรือว่าเกิดมาเพื่อสิ่งนี้จริง  ๆ อะไรประมาณนั้น มีอยู่ทุกวงการครับ เบ็ดตกปลา อาวุธปืน เครื่องบินบังคับ เครื่องบินเล็กส่วนบุลคล   พารามอเตอร์ ร่มร่อน แล้วก็ ถ้าแนวเดียวกันโคจรมาเจอ กันสองคน รับรองได้ว่า ถึงเที่ยง ก้อไม่พักทานข้าวกันแล้ว จะคุยยกเหตุผลประกอบสนับสนุนอุปกรณ์ของตนเอง ...พบเห็นแรก  ๆ ก็ อะไร ๆก็ที่สุดในชีวิต...หลังจากนั้นนาน ๆเข้าได้เห็นข้อแตกต่าง จากอุปกรณ์หลาย  ๆชิ้นหลายๆ อย่างเข้า ก็ ...กลับลำอีกแระ  ว่า...อย่าไปยิดติดมันเลย  ประมาณว่าไม่มีอะไรเลยที่ดีสุด...  ประมาณนั้น  ในเวลานั้นถ้าบังเอิญไปเจอมือใหม่ เข้าวงการเข้าให้อีก ก้อเลย มีการอ้างเหตุผลกันแบบครึ่งวันไม่จบซะอีกแล้ว  ผมเอง อยู่ตรงกลางมาก็นาน ก็เลยได้สัจธรรมอันนี้มา...นึกในใจจะเข้าข้างไหนดี  อิ อิ ไม่รู้จะเข้าข้างฝ่ายไหนดี  ก็เลยต้องแอบ  ๆ ก็คงมีหลาย ๆท่านที่ มีความรู้สึกอย่างนี้ ผมติดตามผู้รู้ จริง ๆในเวป ส่วนมากจะสังเกตุอาการท่านได้ว่า จะใจกว้างยอมรับว่ามีทั้งข้อดีและข้อเสียแล้ววิจารย์ อย่างตรงไปตรงมา  แต่...ว่าก็ว่าเถอะครับ การที่เราจะเปลี่ยนความคิดตามเหตุผลบ้างก็ไม่น่าเสียหายนี่ครับ  อย่าง ท่านผู้ทรงคุณวุติในเวปนี้ แรก ๆตอนปืนโพลิเมอร์ออกมาใหม่ ๆท่านก้อเคยบ่นไม่ชอบใจ  มาตอนหลัง เห็นท่านชื่นชมก็ไม่แปลกครับ เพราะว่าตอนที่ท่านไม่ชื่นชมแรก  ๆท่านไม่ออกอาการรังเกียจให้ดูจนไม่สวย ท่านแค่บอกว่าไม่ค่อยชอบโดยส่วนตัว  เท่านั้น  พอมาตอนหลังนี้ไม่นาน อ่านพบท่านเขียนในหนังสือว่า ข้อดีของโพลิเมอร์ก็คือ ในเวลาฉุกเฉินจวนตัว การโยนปืนเข้ากองไฟเพื่อไม่ให้อาวุธตกไปอยู่ในมือข้าศึก สามารถทำได่อย่ารวดเร็ว  นี่คือข้อดีของโครงปืนโพลิเมอร์  ผมอ่านก็อดยิ้มไม่ได้...   อะไรที่เค้าทำมาแล้ว มันก็มีเหตุผลตามสภาพนั้นแหละครับ ขนาดว่ากระดานเขียง ตอนนี้ทำจากพลาสติค  ผมเห็นคนขายนั่งขายติด  ๆกันกับการดานเขียงไม้มะขาม  เค้าก้อไม่เห็นจะต้องหาเหตุผลมาถกเถียงกัน  สากกระเบือไม้ กับสากกระเบือหิน   ก้อไม่เถียงกัน จะขึ้นอยู่กับว่าใครจะชอบแนวใหม่หรือแนวเก่า ครับ   แค่เล่าให้ฟังอย่าคิดมากไปน๊ะครับ   ทำใจให้เบิกบานครับ ที่ผมเล่า  ๆบ่น  ๆมานี้ก้อเพราะเข้าสนาม ก้อเจอการคุยที่มักมีอารมย์ เสียงดัง กันแถมบางครั้งก็มักจะอ้างอิงค์มาที่เวปนี้อยู่บ่อย  ๆ ก็หวังว่าท่านเหล่านั้นคงจะมาอ่านที่ผมบ่น  ๆบ้างน๊ะครับ
                                              ----------   ด้วยความเคารพ  ครับ  -----------

ก่อนที่จะเอามือล้วง..ปืนในกระเป๋ากางเกง ....จงเอื้อมมือลงไปผูกเชือกรองเท้าให้แน่นเสียก่อน....คริ  คริ
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 12:12:31 PM »

ถ้าเป็น glock ของ บ. ตาอิน ไม่ทนครับ Grin

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #88 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 01:16:28 PM »

ผมก้อเล่นอะไร ๆ มาหลายอย่างเลยได้อยู่มาหลายกลุ่ม หลายวงการเหมือนกัน  ก็มักพบเห็นผู้ชื่นชมสิ่งที่ได้มา เช่น เคยเห็นคนที่เข้าวงการใหม่  ๆก็จะหัวปักหัวปำชื่นชม กับสิ่งที่ตนเองมี บางคนชื่นชมยังกับว่ามันวิเศษที่สุดในโลก บรรยายอย่างหาสิ่งใดเทียบได้ ประมาณว่า ฟ้าประทานมาจากสวรรค์ หรือว่าเกิดมาเพื่อสิ่งนี้จริง  ๆ อะไรประมาณนั้น มีอยู่ทุกวงการครับ เบ็ดตกปลา อาวุธปืน เครื่องบินบังคับ เครื่องบินเล็กส่วนบุลคล   พารามอเตอร์ ร่มร่อน แล้วก็ ถ้าแนวเดียวกันโคจรมาเจอ กันสองคน รับรองได้ว่า ถึงเที่ยง ก้อไม่พักทานข้าวกันแล้ว จะคุยยกเหตุผลประกอบสนับสนุนอุปกรณ์ของตนเอง ...พบเห็นแรก  ๆ ก็ อะไร ๆก็ที่สุดในชีวิต...หลังจากนั้นนาน ๆเข้าได้เห็นข้อแตกต่าง จากอุปกรณ์หลาย  ๆชิ้นหลายๆ อย่างเข้า ก็ ...กลับลำอีกแระ  ว่า...อย่าไปยิดติดมันเลย  ประมาณว่าไม่มีอะไรเลยที่ดีสุด...  ประมาณนั้น  ในเวลานั้นถ้าบังเอิญไปเจอมือใหม่ เข้าวงการเข้าให้อีก ก้อเลย มีการอ้างเหตุผลกันแบบครึ่งวันไม่จบซะอีกแล้ว  ผมเอง อยู่ตรงกลางมาก็นาน ก็เลยได้สัจธรรมอันนี้มา...นึกในใจจะเข้าข้างไหนดี  อิ อิ ไม่รู้จะเข้าข้างฝ่ายไหนดี  ก็เลยต้องแอบ  ๆ ก็คงมีหลาย ๆท่านที่ มีความรู้สึกอย่างนี้ ผมติดตามผู้รู้ จริง ๆในเวป ส่วนมากจะสังเกตุอาการท่านได้ว่า จะใจกว้างยอมรับว่ามีทั้งข้อดีและข้อเสียแล้ววิจารย์ อย่างตรงไปตรงมา  แต่...ว่าก็ว่าเถอะครับ การที่เราจะเปลี่ยนความคิดตามเหตุผลบ้างก็ไม่น่าเสียหายนี่ครับ  อย่าง ท่านผู้ทรงคุณวุติในเวปนี้ แรก ๆตอนปืนโพลิเมอร์ออกมาใหม่ ๆท่านก้อเคยบ่นไม่ชอบใจ  มาตอนหลัง เห็นท่านชื่นชมก็ไม่แปลกครับ เพราะว่าตอนที่ท่านไม่ชื่นชมแรก  ๆท่านไม่ออกอาการรังเกียจให้ดูจนไม่สวย ท่านแค่บอกว่าไม่ค่อยชอบโดยส่วนตัว  เท่านั้น  พอมาตอนหลังนี้ไม่นาน อ่านพบท่านเขียนในหนังสือว่า ข้อดีของโพลิเมอร์ก็คือ ในเวลาฉุกเฉินจวนตัว การโยนปืนเข้ากองไฟเพื่อไม่ให้อาวุธตกไปอยู่ในมือข้าศึก สามารถทำได่อย่ารวดเร็ว  นี่คือข้อดีของโครงปืนโพลิเมอร์  ผมอ่านก็อดยิ้มไม่ได้...   อะไรที่เค้าทำมาแล้ว มันก็มีเหตุผลตามสภาพนั้นแหละครับ ขนาดว่ากระดานเขียง ตอนนี้ทำจากพลาสติค  ผมเห็นคนขายนั่งขายติด  ๆกันกับการดานเขียงไม้มะขาม  เค้าก้อไม่เห็นจะต้องหาเหตุผลมาถกเถียงกัน  สากกระเบือไม้ กับสากกระเบือหิน   ก้อไม่เถียงกัน จะขึ้นอยู่กับว่าใครจะชอบแนวใหม่หรือแนวเก่า ครับ   แค่เล่าให้ฟังอย่าคิดมากไปน๊ะครับ   ทำใจให้เบิกบานครับ ที่ผมเล่า  ๆบ่น  ๆมานี้ก้อเพราะเข้าสนาม ก้อเจอการคุยที่มักมีอารมย์ เสียงดัง กันแถมบางครั้งก็มักจะอ้างอิงค์มาที่เวปนี้อยู่บ่อย  ๆ ก็หวังว่าท่านเหล่านั้นคงจะมาอ่านที่ผมบ่น  ๆบ้างน๊ะครับ
                                              ----------   ด้วยความเคารพ  ครับ  -----------

ถูกใจ ครับ

CCZZ
Jr. Member
**

คะแนน 2

ไม่ค่อยแม่น

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 03:44:10 PM »

นี่งัยครับ  กล็อก  เจอความร้อน   พองเลย...

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์