เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:34:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรามาร่วมกันดัดหลังผู้ค้าน้ำมันกันดีไหม  (อ่าน 3059 ครั้ง)
sutorn_p
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 09:57:20 PM »

เยี่ยมลองคิดดูว่า ถ้าร่วมมือกันทั้งประเทศจะเป็นอย่างไร

- ร่วมมือกันไม่ซื้อมากกว่าที่จำเป็นต้องใช้ ถ้าทุกครั้งเราเคยเติม 1000 หรือเต็มถ้ง คราวนี้เราจะไม่ยอมเติมมากกว่าจำเป็นที่จะใช้ วันนี้จะวิ่ง 30 กม. ก็เติม 4.5 ลิตรหรือ 200 บาท

จะวิ่งอีก 70 กม. ก็เติม 10 ลิตรหรือ 400 บาท

จะวิ่งอีก 100 กม. ก็เติม 14 ลิตรหรือ 500 บาท

อย่าเติมเยอะ ไม่ต้องไปตุนเพราะกลัวว่าพรุ่งนี้จะขึ้นร าคา

คราวนี้สต็อกน้ำมันในคลังก็จะล้น เพราะปริมาณที่เคยขายทุกวันก็จะถูกเลื่อนให้ไปขายในอนาคต

แทนที่จะเป็นวันนี้ มันอยากขายก็ต้องลดราคาลงมา ให้มันรู้ว่าไผคือไผ เคยมีคนศึกษากรณีไข่ไก่แพง และได้ลองทำล้กษณะนี้ได้ผลมาแล้ว

สั่งสอนให้บทเรียนมันหน่อย เริ่มลงมือปฏิบัติการได้เลย ไม่ต้องลงทุนลงแรงอะไรเลย และช่วยกันกระจายข่าวไปให้มากที่สุด

สามัคคีคือพลัง
ส่งมาให้อ่านกันเพราะอยากให้ราคาน้ำมันลดลงจริงๆ พวกเราโดนโอเปครวมหัวขึ้นราคาอย่างไม่เป็นธรรม ก็น่าจะมีมาตรการที่จะต่อสู้ ตอบโต้กลับไป ถ้าร่วมกันทำจริ งๆ ก็น่าจะแสดงอะไรออกมาได้บ้าง
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 10:05:07 PM »

คิดได้ไงครับ แต่คิดได้ดี แต่มันจะเวิคร์ หรือครับ รถติดมันจะน้ำมันหมดเติมไม่ทันนะครับ รถยิ่งติดๆอยู่ด้วย

ไข่ไก่มันอยู่ในตู้เย็นมันยังพอคำนวนได้ ไม่มีกินก็กินอย่างอื่น ไข่ไก่เขาไม่ได้ตุนกันขนาดนั้น  Grin Grin Grin แต่น้ำมันนี่มันต้องใช้เลยนะครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 10:17:07 PM »

คิดดีนะครับ  แต่คงทำตามยากหน่อย  เพราะต้องแวะเติมน้ำมันทุกวันไม่ไหว

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 02:29:19 AM »

คิดดีแต่ทำยากครับ เราทำคนเดียวคนอื่นไม่ทำกลายเป็นว่าเราต้องเติมแพงอยู่คนเดียว
แล้วบางครั้งในภาคอุตสาหกรรมบางอย่างหยุดไม่ได้ครับ ไม่งั้นเศรษฐกิจโดยรวมของชาติปั่นป่วนแน่ครับ
จะยิ่งแย่กันไปใหญ่ อีกอย่างถ้าจะทำอย่างงี้ต้องร่วมมือกันทั้งโลกครับเพราะเราไม่ซื้อประเทศอื่นก็ซื้อครับ
ต้องคิดต่างกับไข่ไก่นิดนึงเพราะไม่กินไข่กินอย่างอื่นได้ แต่รถเรามันไม่กินไข่นี่สิครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 03:05:57 AM »

ที่น่าจะทำคือหาอย่างอื่นทดแทนมากกว่านะ  ดัดหลังไปก็เท่านั้นแหละครับยังไงเราก็ต้องใช้น้ำมันอยู่ดีถ้าไม่มีทางออก  เค้าก็ขึ้นมันต่อไปแหละครับ  เปรียบง่ายๆเหมือนแต่ก่อนเหล็ก  100 บ./กก. ขายได้เดือนละ 100 กก.  ต่อนี้ 1000 บ./กก.  แต่ขายเดือนละ 20 กก. พอพ่อค้าไม่เดือดร้อนหรอกครับ  คนซื้อน้อยแต่ทำเป็นต้องใช้เค้าก็ขึ้นราคา  ทางแกคือหาอย่างอื่นทดแทน  และไอลุงแซมนี่แหละแสบตัวปั่นราคา

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 03:21:45 AM »

อีก 1-2 ปีข้างหน้าแขกอาหรับได้อดอยากและเจ็บปวดจากภาวะอาหารขาดแคลนเสียบ้างครับ ปี2008 ปธน.บุชประกาศจะเพิ่มกำลังการผลิตเอธานอลให้ได้ 130,000 ล้านลิตร(ไทย 240 ล้านลิตร) เท่ากับเอธานอลที่ผลิตได้ทั้งโลกในปี 2007 ซึ่ง เทคโนโลยีน้ำมัน E85(ออกเทน105 สาเหตุที่ต้องผสมเบนซิน15 %เพื่อช่วยในการจุดระเบิดในอุณหภูมิต่ากว่า 15องศาเซลเซียส) ที่พึ่งมีการใช้เมื่อปีที่แล้ว คาดว่าไทยจะได้ใช้ภายในไม่เกิน1-2 ปีใช้สะดวกกว่า ngv มาก(วันนี้ผ่านปั๊ม ngv ที่ถนน ราชพฤกษ์เห็นรถแท็กซี่รอเต็มถนน ประมาณไม่ต่ำกว่า 50 คันสงสัยใช้เวลาเติม ร่วมๆ 1 ชั่วโมง) ซึ่งแน่นอนว่าหากประเทศเกษตรกรรมหันมาผลิด เอธานอลเพื่อใช้แทนน้ำมัน จากอ้อย มันสัมปะหลัง ข้าวโพด กันแล้ว ก็จะทำให้ปริมาณอาหารคนและอาหารสัตว์ในโลกลดลงกระทบไปหมดทั้งธัญญาหารและเนื้อสัตว์ครับ ประเทศที่ได้รับผลกระทบทันที น่าจะเป็น แอฟฟริกาและตะวันออกกลาง เป็นบูมเมอแรงที่อาหรับหลบไม่พ้นแน่ๆครับ ส่วนพวกเฮดฟันด์ก็จะหันไปปั่นราคาแอลกอฮอล์ที่ตลาดนิวยอร์คแทนน้ำมันครับ  Cheesy
http://www.thairath.co.th/news.php?section=society03&content=93401
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2008, 01:54:05 PM โดย nars » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 03:49:40 AM »

ผมว่าเป็นไปได้ยากไข่สดเมื่อเก็บไว้นานมันมีโอกาศเน่าเสียได้ไม่เหมือนน้ำมันโอกาสเสียมันน้อยครับ

เติมกระปริดกระปรอยนิดหน่อยไม่ไหวเสียเวลา  เติมเเบบนี้ยิ่งเปลืองเข้าไปอีกเขาว่าจะมีน้ำมันค้างสายเติม  เมื่อเติมมากครั้งน้ำมันก็ค้างสายมากขึ้น  เรานั่นเเหละจะขาดทุนเข้าไปอีก   เติมที่เดียวเต็มถังไปเลยเเล้วใช้รถเท่าที่จำเป็นก็ได้ครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
sombat_
Full Member

คะแนน -166

หูดับตับไหม้

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 06:07:06 AM »

เติมน้ำมันเท่าที่(คิดจะ)ใช้ นี่มันเป็นการประมาทมากไปหน่อยครับ

sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 08:47:21 AM »

ยังไงก็ขอบคุณจขกทล่ะครับที่อุตส่าห์คิดนะครับ  Winkผมยังนึกไม่ถึงเลย ถึงแม้ว่าในทางปฏิบัติมันจะเป็นไปได้ยาก หรือเป็นไปไม่ได้เลยก็ตาม  Cheesy Cheesy Cheesy..ลองหาวิธืดัดหลังแขกขายปืนอวกาศดูมั่งดีไหมครับ Grin

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 08:57:57 AM »

ผมว่าตอนนี้ปั้มน้ำมันก็แย่อยู่แล้ว...
SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 09:12:11 AM »

ผมว่า...มันไม่ใด้ผล...

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 09:13:39 AM »

ลำบากตัวเองเปล่าๆครับ จำนวนครั้งที่เติมก็ถี่ขึ้น

บางโพ 5
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 10:07:43 AM »

เยี่ยม  การประหยัดพลังงานและหาพลังงานทดแทนเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ

คิก คิก  ผมหล่ะอยากให้หลายๆคนขี่ม้าเป็นพาหนะ (ไม่รู้ว่าใน กทม. เขาให้ขี่ได้หรือเปล่า ขัด พรบ.จราจรหรือเปล่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2008, 10:09:46 AM โดย Tiger wut » บันทึกการเข้า

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
tube
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 10:11:20 AM »

ที่ญี่ปุ่นเริ่มนำรถที่เติมน้ำสะอาดมาทดลองวิ่งแล้วนะครับโดยตัวรถมีเครื่องแยกไฮโดรเจจากน้ำแล้วนำไปจุดระเบิด
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 10:14:00 AM »

ตอนนี้ยังมีให้ใช้ก็ใช้ไปเหอะประหยัดหน่อยก็แล้วกัน ....... กลัวแต่ตอนไม่มีให้ใช้นี่สิ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์