เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 04:25:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิง 11 มม. 1911 A 1 ด้วยกระสุนจริง ไม่คายปลอก  (อ่าน 2309 ครั้ง)
nanmaxnum
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 06:19:01 AM »

เรียน มิตรชาวปืนครับ
           ผมใช้เรมิงตัน 1911 A 1  ทดลองยิงด้วยกระสุน ไทยอาร์ม ชุดละ 5 นัด  ลูกซ้อม 7 ชุด การยิงปกติไม่ติดขัด แต่พอใช้ลูกจริง

ชุดละ 5นัด ยี่ห้อเดียวกัน จะติดทุกชุด คือนัดที่ 2 หรือ 3 ไม่คายปลอก ที่ปลายปลอกถูกบีบและบางชุด คายปลอก แต่ป้อนกระสุนเข้ารังเพลิงไม่สนิทดึงลำเลื่อนเอากระสุนออกยาก
           อาการที่ว่าเกิดจากสาเหตุใดครับ และจะแก้ปัญหาได้อย่างไร ขอคำแนะนำจากท่านผู้มีประสบการณ์และผู้รู้ทุกท่านครับ
                                                                  ขอขอบคุณครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 07:49:41 AM »

ลองเปลี่ยนยี่ห้อ ดูก่อนครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Lek Sti
Jr. Member
**

คะแนน 2

กระบี่อยู่ที่ใจ ขอ STI อยู่ที่เอวครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 09:25:41 AM »

Grin ตรวจสอบปากแม็กกาซีน กับสปริงไกร็อดดูครับ ปากแม็กฯ อาจบีบมากไป สปริงอาจอ่อนไป หรืออาจมีสาเหตุอื่น รออ่านจากพี่ๆ ผู้รู้ชี้แนะครับ  Smiley

คนดี ที่ไม่มีปืน เหลือน้อยเต็มที เพราะคนไม่ดี มีปืน พกปืน ยิงปืน ยิงคนดี
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 10:45:25 AM »

หลงรัก
ครับ
สปริงฟิวผมเคยเจอปัญหานี้ครับ
ช่วงนั้นสปริงรีคอยใช้ 16 ผมเปลี่ยนมาใช้ 18.5 ยิงได้ทุกลูกทุกแบบ
ปัญหาหมดไปครับ

หลงรัก

uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 03:37:17 PM »

ลองวัดขนาดของปลอกกระสุนครับ เอาที่มีปัญหาเทียบกับลูกซ้อมครับ ว่าต่างกันมั๊ย คงต้องใช้เครื่องมือวัดเช่น ไมโครมิเตอร์หรือ เวอร์เนีย วัดครับ เพราะถ้ายิงด้วยลูกซ้อมผ่านตลอด จริงๆ ลูกจริงไม่ควรมีปัญหาครับ เพราะอาการคัดปลอกไม่ออก น่าจะมาจาก แรงดันของกระสุนมีไม่มากพอที่จะทำให้กลไกทำงานอย่างสมบูรณ์หรือขอรั้งปลอกมีปัญหาครับ
และไม่น่าจะมีปัญหาที่สปริงรีคอยด์ครับ เพราะหนีบปลอก การเปลี่ยนสปริงแข็งขึ้นไม่น่าจะช่วยแก้ปัญหาได้ มีแต่ทำให้ สไลด์กลับเร็วขึ้นยิงคัดปลอกไม่ทันเข้าไปใหญ่

แต่ในกรณีของคุณน่าจะมาจาก ขนาดของลูกกระสุน overasize นิดๆ ทำให้ป้อนยาก + คัดออกยากครับ ลองเปลี่ยนยี่ห้อดูครับ ทำที่ง่ายๆหก่อนจะได้ไม่ต้องเสียกะตังเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2008, 03:40:19 PM โดย uthen » บันทึกการเข้า
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 03:54:51 PM »

ไงๆก็แอบดูที่ปากจับขอบขอรั้งปลอกบ้างนะครับ มันสึกจนกลมมนหรือเปล่าครับ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
nanmaxnum
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 11:55:27 AM »

ขอขอบคุณในทุกๆคำแนะนำครับ
         ผมได้ลองเปลี่ยนยี่ห้อกระสุน ลูกจริง และเปลี่ยนแม็กดู อาการติดขัด ยังคงมีเหมือนเดิมแถมนัดสุดท้ายแล้ว ลำเลื่อนไม่ค้าง
  ถ้าจะเปลี่ยนสปริงรีคอยตามที่ท่าน  DawJone ๒๔๙๙ แนะนำ จาก 16 เป็น 18.5  ไม่เข้าใจว่าหน่วยนับอย่างไรครับและจะหาได้ที่ไหนครับ
 ขอรบกวนเรียนถามเพิ่มเติมคร้บ   
                                                          ขอบคุณในทุกคำชี้แนะครับ
nanmaxnum
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:34:23 PM »

วันนี้ได้ทดลองยิงหลังจากเปลี่ยน รีคอยล์สปริงเป็นขนาด ๑๗ ปอนด์  (ลองวัดความยาวดู ยาวกว่าของเดิมประมาณ ๑ นิ้ว)

ใช้ลูกซ้อม ๑ ชุด  ๕ นัด  ไม่มีติดขัด  ใช้ลูกจริง ไทยอาร์ม  ๕ นัด ปกติดีไม่ติดขัดครับ

ขอขอบคุณในคำแนะนำจากมิตรชาวปืนทุกท่านครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 08:17:03 AM »

ปืนเดิมๆ เลยหรือเปล่าครับ... สปริงลำเลื่อนอ่อนแรงเพราะกรำศึกมาหลายสิบปีแล้ว อย่าลืมตรวจขอรั้งปลอกด้วยนะครับ เห็นว่ามีปัญหาเรื่องดึงลำเลื่อนเอากระสุนออกยาก...

เอารูปมาโชว์กันมั่งซิครับ... เย้
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 11:28:30 AM »

ปืนเดิมๆ เลยหรือเปล่าครับ... สปริงลำเลื่อนอ่อนแรงเพราะกรำศึกมาหลายสิบปีแล้ว อย่าลืมตรวจขอรั้งปลอกด้วยนะครับ เห็นว่ามีปัญหาเรื่องดึงลำเลื่อนเอากระสุนออกยาก...

เอารูปมาโชว์กันมั่งซิครับ... เย้
ขอลอกคำตอบพี่สมชาย ฮา นะครับ
กระบอกข้างล่างของผมเองเดิมทุกอย่างครับ เว้น สปริงลำเลื่อน สปริงนกสับ และสปริงเข็มแทงชนวน ที่เปลี่ยนมา
ใช้ของคิมเบอร์ครับ หลังจากเปลี่ยนแล้ว รู้สึกได้ถึงการดึงลำเลื่อนที่ยากขึ้นครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=58641.0

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 12:00:32 PM »

วันนี้ได้ทดลองยิงหลังจากเปลี่ยน รีคอยล์สปริงเป็นขนาด ๑๗ ปอนด์  (ลองวัดความยาวดู ยาวกว่าของเดิมประมาณ ๑ นิ้ว)

ใช้ลูกซ้อม ๑ ชุด  ๕ นัด  ไม่มีติดขัด  ใช้ลูกจริง ไทยอาร์ม  ๕ นัด ปกติดีไม่ติดขัดครับ

ขอขอบคุณในคำแนะนำจากมิตรชาวปืนทุกท่านครับ

ครับ
ยิงน้อยไปนะครับ
น่าจะลองลูกจริงสัก กล่อง(ใส่เต็มแมกเลยนะครับ)
ให้ชัวครับ
การต่อสู้จริงไม่ให้โอกาสแก้ตัวครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์