เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 02:27:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: bore sighter มีปัญหากับ cz 453 ถามต่อ เกียวกับขนาดของรูลำกล้อง  (อ่าน 2450 ครั้ง)
skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 09:27:03 AM »

คือว่าเพิ่งจะซื้อตัว bore sighter ของ bushnell มานะครับ ก็เลยลองเอามาลองหัดตั้งกล้อง
ตามคู่มือครับอ่านแล้วก็ลองทำตาม เลือกอันเล็กสุด สำหรับขนาด .22 เสียบเข้าไป  กับปืน cz 453
แต่เข้าไปได้แค 0.5 ซม แล้วก็ค้าง เข้าต่อไม่ได้ ว่าแล้วเรามันใช้ไม่เป็นแน่ๆ โทรไปที่ร้าน 4 โมงกว่าร้านปิด
ไม่มีคนรับแล้ว เอาไงดี นึกได้ว่าเรายังมี .22 อีกกระบอก ruger 10/22 เอามันออกมาตั้งด้วยเลย
เหมือนเดิมเสียบเข้าไป แต่คราวนี้เข้าได้มิดเลย แล้วก็หมุนที่หัวให้มันพอแน่ๆ
สรุปว่า ไม่มีอะไรเสีย แล้วเราก็ใช้ได้อย่างถูกต้อง ไม่น่ามีปัญหาอะไร
    กลับมาที่ bore sighter กับปืน cz 453 กันไหม่ งงทำไมมันถึงเข้าไม่ได้
เลยไปเอาตัววัดเวอเนียว มาวัด ตัวเหล็กแท่งที่ใช้แทง วัดที่ปลายสุด ได้ 0.2 นิ้ว
แล้วก็วัดที่ ต้วที่เป็นลักษณะกรวยถัดมาได้ 0.21 นิ้ว โดยประมาณ มันใหญ่กว่า มันติดกับตัวนี้แน่นอน
แต่ไหงกับปืน ruger 10/22 มันเข้าได้ แต่ cz 453 เข้าไม่ได้ 
    ช่วยหน่อยนะครับท่านที่มีเจ้า bore sighter ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2008, 10:19:45 AM โดย skajy » บันทึกการเข้า
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 10:47:20 AM »

รอท่านอื่นๆมาตอบครับ....ไม่เคยใช้เหมือนกัน
josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 11:48:43 AM »

ถ้าเป็น laser bore sighter
ผมลองกับ 453 ของผมก็ไม่มีปัญหานะครับ
ตัวกรวยอันเล็กผมก็วัดได้ประมาณ 0.2 นิ้วนะครับ
ลองดูว่าในลำกล้องปืนของคุณมีเขม่าติดอยู่มากหรือปล่าวครับ
ถ้าไม่มีเขม่า ลองตรวจสอบวิธีการใส่กรวยใหม่ด้วยครับ ของผมใช้วิธีขันน๊อตตัวเล็กเข้ากับตัว adapter ทางด้านที่ไม่เป็นแฉกก่อนจะนำไปขันติดกับตัวแกน laser ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2008, 08:01:15 PM โดย josan » บันทึกการเข้า

A life without a friend is a life without a sun.
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 12:37:34 PM »

ใส่รูเกอร์ได้ เข้าสุด  แต่ใส่ 453 ได้แค่ 0.5 ซม. คือ 5 มิลลิเมตรเท่านั้นเอง   ลองตรวจปลายลำกล้อง 453 ว่ามีเศษโลหะเยินบ้างหรือเปล่านะครับ   หากไม่พบอะไรก็เป็นได้ว่าบังเอิญเจอกระบอกที่รูเล็กเป็นพิเศษ   ซึ่งตามปกติรูลำกล้องของซ๊แซดก็เล็กกว่าชาวบ้านอยู่นิดหน่อยแล้วครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 01:12:47 PM »

ลองตรวจดูที่ปลาย Bore sight ว่า คลายเกลียว สุดหรือยัง และ  ดอกจอก  มันถ่างออก หรือไม่ ถ้าถ่างออก ลอง บีบให้มันเข้าที่  แล้วจึง สอดเข้าไปในรูลำกล้องใหม่ครับ มัน ไม่น่าผิดผลาด ครับ

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 01:29:16 PM »

ลองตรวจดูที่ปลาย Bore sight ว่า คลายเกลียว สุดหรือยัง และ  ดอกจอก  มันถ่างออก หรือไม่ ถ้าถ่างออก ลอง บีบให้มันเข้าที่  แล้วจึง สอดเข้าไปในรูลำกล้องใหม่ครับ มัน ไม่น่าผิดผลาด ครับ
  ผมลองขันที่เรียกว่าดอกจอกแล้วคับ จนหุบแต่มันติดก่อนที่ตัวดอกจอกนะครับ
ใส่รูเกอร์ได้ เข้าสุด  แต่ใส่ 453 ได้แค่ 0.5 ซม. คือ 5 มิลลิเมตรเท่านั้นเอง   ลองตรวจปลายลำกล้อง 453 ว่ามีเศษโลหะเยินบ้างหรือเปล่านะครับ   หากไม่พบอะไรก็เป็นได้ว่าบังเอิญเจอกระบอกที่รูเล็กเป็นพิเศษ   ซึ่งตามปกติรูลำกล้องของซ๊แซดก็เล็กกว่าชาวบ้านอยู่นิดหน่อยแล้วครับ
ครับ ลองถอดออกมาล้าง ส่องลำกล้องแล้ว ปกติครับ ยังไส่ไม่ได้อยู่ดี
              สงสัยว่าน่าจะเป็นที่ลำกล้องแล้วละ ลองเอาเวอเนียวแห่ยวัดแล้ว ได้แค่ 0.21 นิ้ว
              เท่ากับตัว ดอกจอก แล้วเล็กแบบนี้ มันดีหรือไม่ดีครับ
               แต่ที่ผ่านมาก็ยิงได้ปกติ แม่นดีด้วย

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2008, 01:40:39 PM โดย skajy » บันทึกการเข้า
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 03:32:44 PM »

ผมลองขันที่เรียกว่าดอกจอกแล้วคับ จนหุบแต่มันติดก่อนที่ตัวดอกจอกนะครับ
ใส่รูเกอร์ได้ เข้าสุด  แต่ใส่ 453 ได้แค่ 0.5 ซม. คือ 5 มิลลิเมตรเท่านั้นเอง   ลองตรวจปลายลำกล้อง 453 ว่ามีเศษโลหะเยินบ้างหรือเปล่านะครับ   หากไม่พบอะไรก็เป็นได้ว่าบังเอิญเจอกระบอกที่รูเล็กเป็นพิเศษ   ซึ่งตามปกติรูลำกล้องของซ๊แซดก็เล็กกว่าชาวบ้านอยู่นิดหน่อยแล้วครับ
ครับ ลองถอดออกมาล้าง ส่องลำกล้องแล้ว ปกติครับ ยังไส่ไม่ได้อยู่ดี
              สงสัยว่าน่าจะเป็นที่ลำกล้องแล้วละ ลองเอาเวอเนียวแห่ยวัดแล้ว ได้แค่ 0.21 นิ้ว
              เท่ากับตัว ดอกจอก แล้วเล็กแบบนี้ มันดีหรือไม่ดีครับ
               แต่ที่ผ่านมาก็ยิงได้ปกติ แม่นดีด้วย

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

ก็ดีสิครับ น่าจะช่วยในการรีดลูกดีด้วยครับ

josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 05:41:25 PM »

ถามคุณ skajy เพิ่มเติมนิดนึงครับ
ถ้าไม่ใส่ตัวดอกจอก สามารถเสียบปลาย bore sight เข้าไปได้สุดมั้ยครับ
ถ้าได้ผมว่า ตัวดอกจอก ของคุณ skajy น่าจะขาดไปตัวนึงครับ (ดอกจอกมีทั้งหมด 7ตัว ครับ )
ดอกจอกตัวเล็กสุดจะมีขนาดเล็กกว่าแกนของ bore sight ครับ

A life without a friend is a life without a sun.
skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 06:26:02 PM »

ของผมเป็น BUSHNELL ครับแบบนี้
josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 07:10:22 PM »

ผมก็เพิ่งจะถึงบางอ้อก็ตอนนี้แหละครับ  Cheesy
ที่แท้ก็คนละรุ่นกันน่ะเอง ตอนแรกผมนึกว่าเป็น Laser bore sighter ครับ

FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 07:45:01 PM »

ที่ก้าน มี  ตัวเลข .22  นะครับ

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 10:24:25 AM »

ที่ก้าน มี  ตัวเลข .22  นะครับ

ของผมก้านที่ให้มามี 4 อันเลยครับ  อันที่ใช้เขียนไว้  .22 - .270
แล้วก็มี 7mm - .35   และ  .35 - .45   แล้วมีอันเล็กๆอีกอันไม่มีตัวปรับแต่มีตัวเลข 177 ครับ
skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 10:30:34 AM »

หลังจากที่ได้พยายามทดลองใช้ ตัว Bore sighter แล้วก็คิดได้ว่าข้อสรุปนะจะเป็น
ไปตามที่คุณ ผนิศวร ได้อธบายไว้ว่า น่าจะเป็นเพราะขนาดของรูลำกล้องที่เล็กกว่าปกติ
ข้อสงสัยครับ  1  ทำไมขนาดของรูลำกล้อง ถึงได้เล็กกว่าปกติ มันเกี่ยวกับมาตรฐานการผลิตหรือเปล่า
                     2 แล้วมันมีผลดี ผลเสียอย่างไรบ้างครับ กับตัวปืนเอง และ ความแม่นยำ
                     3 มีวิการแก้ไขไหม แล้วควรทำหรือไม่

ใครรู้ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ  Smiley
หน้า: [1]
  พิมพ์