เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 10:27:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " Steyr M9 - Beretta 8000 Cougar"  (อ่าน 3826 ครั้ง)
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 01:39:24 PM »

เพื่อนถามมา...เป็นปืนสวัสดิการ....ผมไม่มีความรู้สองรุ่นนี้... Huh

พี่ๆช่วยเลือก 9 มม สองกระบอกนี้ให้ด้วยครับ ...... เอากระบอกเดียวนะ... Grin

ขอบคุณครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2008, 01:43:17 PM โดย Jongrakn » บันทึกการเข้า

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 02:58:33 PM »

styer ครับ   ผมอยากได้แต่ไม่ได้เป็นข้าราชการ ซื้อแทนผมด้วยครับ Grin

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 03:12:55 PM »

มีสไตเออร์ที่ไหน มีสิงห์บ้าที่นั่น... แบร่

....ส่วนตัวก็ชอบกล็อคครับ....แต่ที่เลือกสไตเออร์  (เอ๊ะ...มันยังไง หมอนี่)... แบร่       ก็เพราะ ....ทีแรกตั้งใจไปเอากล็อค แต่เขาบอกต้องจอง กลายเป็นสวัสดินาน ...แสนนาน..... ต้องรออีก เกือบปี  ไม่เอา ๆ ....อีกอย่าง ผมเป็นพวกชอบแหก ครับ...แหกความนิยม ของคนส่วนรวม   ขำก๊าก...คือ พูดตรง ๆ โดยส่วนตัวผม ก็ไม่ชอบทำอะไรตามใครนัก (ออกหัวรั้นนิด ๆ แต่ก็รั้นในสิ่งที่ดี....) ในทุก ๆ เรื่อง ถ้าเป็นเรื่องที่ไม่ผิดกฏหมาย ทำนอง คลองธรรม จริยธรรม  ..ตามที่...ผมใช้สไตเออร์ และก็ไม่เคยทับถมกล็อค ว่า ไม่ดีอย่างนู้นอย่างนี้ และไม่ได้เชียร์สไตเออร์ จนเกินไป  เหมือนกับที่ผมเคยบอกว่า รูปร่างคล้าย "ไดร์เป่าผม".....ก็นั่นแหละครับ...ปืนก็คือปืน เป็นสิ่งของอย่างหนึ่ง ใครพอใจอะไร ถ้าไม่ใช่เรื่องที่ ขัดกับหลักกฏหมาย ศีลธรรมอันดี ก็เลือกทำกันไปครับ...... Wink

Grinการใช้งานเหรอครับ....ขอก๊อปจากคำพูดตัวเอง เอามาลงอีกทีครับ..... (คำเตือน ... เป็นข้อคิดเห็นส่วนตัวจากผู้ใช้งาน หาใช่ผู้ชำนาญการแต่อย่างใดไม่ ..อีกทั้ง ไม่ได้อ้างถึงหลักวิชาการใด ๆ ทั้งสิ้นนะครับ)... กิ๊วก๊าว

Grinพูดถึงจากภายนอกก่อนน๊อ....สไตเออร์ รุ่น เอ็ม ๙ เอ ๑ นี้ ดูภายนอก ..ก็ดูดี ..ดูยังไงก็ดี...แต่ติที่ครอบกันฝุ่น ..ที่ผมเรียกว่า "คาง"..เนี่ย...ใหญ่...กว่าปืนทั่ว ๆ ไป แต่ถ้านำไปเทียบกับปืนอื่น ๆ ในรุ่น ไซร์ใกล้เคียงกัน ก็หาได้ใหญ่กว่าไม่...เพราะ สไลด์ สไตเออร์จะหน้าเล็กกว่า ..ก็เลยมาใหญ่ที่คาง.. 

ลองจับ ลองถือดู น้ำหนักใช้ได้ หนักกว่ากล็อคนิดหนึ่ง ..เพราะ โครงสร้างภายใน จะเป็นเฟรมเหล็กทั้งชุด แยกต่างหากจากโครงโพลิเมอร์ ไม่ได้เอาเหล็กฝังในโพลิเมอร์ อย่างปืนอื่น ๆ เขาทำกัน เพราะฉะนั้น เรื่องความแข็งแรง ไม่ต้องห่วง..แต่มีอยู่ยี่ห้อหนึ่งทำมาก่อนสไตเออร์ ผมจำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร  แต่ก็ไม่ต้องไปสนใจมันหรอก เพราะเราไม่ได้ใช้อยู่แล้ว  คิก คิก 

แม็ก ฯ บรรจุ ๑๕ นัด .. แม็กฯสำรองอีก ๑ แม็กฯ  เหลือเฟือ ในปืนต่อสู้ ..ลองดึงสไลด์ ดู หนักนิด ๆ พอ ๆ กันกับกล็อค ..เข้าเซฟ .ฯ บนไก ล็อคชั้นที่ ๑ ถึงเหนี่ยวก็ไม่ลั่น ถ้าไม่ปลดเซฟฯ การปลดเซฟ ทำได้โดยการดันเขี่ย..เซฟฯ ที่อยู่ในโกร่งไก ด้านบน ขึ้นไป ..แล้วเหนี่ยวไก ..แค่นั้นแหละ ลั่นแล้ว...อีกตัว คือ เซฟ ฯแอ็คชั่น .เหมือนกันกับกล็อค คือ ถ้าไม่ไปแตะปุ่มตัวนี้ ก็ไม่สามารถลั่นไกได้  สรุป มีเซฟที่ติดมากับปืน อยู่ ๒ ชุด  ที่เหลืออยู่ที่คนจับปืนเอง   เยี่ยม

ปืนรุ่นนี้ พิเศษมาอีกหน่อยก็ตรงที่ศูนย์หน้า ศูนย์หลัง  ...ศูนย์หน้า เป็นสามเหลี่ยม พีระมิด  ศูนย์หลัง เป็นร่องสามเหลี่ยม รับกับศูนย์หน้า การเล็งต้องเล็งแบบนั่งแท่น ..ถ้าเคยยิงปืนอื่น ๆ ยิงเล็งจี้ กระสุนจะเข้ากลางเป้าหมด แต่สไตเออร์ กระสุน จะ เข้าบนเป้าที่เราเล็งทั้งหมด (ระยะประมาณ 15เมตร)  ถ้าเล็งนั่งแท่น จะเข้าพอดี เป๊ะ ๆ ๆ ๆ  .....   เยี่ยม

กระสุนถ้าเป็นลูกซ้อม ปลอกบางปลอก ย้ำว่าบางปลอกนะครับ จะตกใส่หัวบ้าง ...ส่วนมาก ลอยข้ามหัว ไปตกด้านหลัง  ถ้าเป็นกระสุนจริง ..ปลอกจะกระเด็นแรงและไกล ประมาณ ๒ เมตร บางที หาเกือบไม่เจอ.. . แต่ถ้ายิงไปซํก 2 กล่อง ปัญหาดังกล่าวจะหมดไป ...

ข้อด้อย..เห็นได้ชัด  ๆ คือ  คางใหญ่ ..ไม่สวย ..แต่สำหรับผม ปืนความสวยมารองจากความมั่นใจในการใช้ ทั้งระบบการทำงาน ความปลอดภัย ในการใช้ ซึ่งต้องมาก่อน ที่เหลือ เป็นเรื่องของความชอบส่วนตัวทาง ศิลป์ ทางศาสตร์  อะไรพวกนั้น   Cool

ปืนกระบอกที่ผมมีนี้เน้นใช้งาน ..ใช้งานจริง ๆ นะครับ...พกเป็นส่วนมาก ...ไม่ใส่ซอง เหน็บเปลือย ๆ  ดีหน่อยก็ใส่กระเป๋า สะพาย คาดเอว ไม่ใส่ซอง ...เป็นรอยบ้าง..ช่างมัน  เพราะเราซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาขึ้นหิ้ง บูชา...หรือเก็บใส่กล่อง   อยู่ในตู้ที่บ้าน..เป็นปี ๆ ...นาน ๆ ที แล้วเอาออกมายิงไม่กี่นัด เช็ดสักครั้งหนึ่ง....แล้ว แอบภูมิใจเล็ก ๆ ว่า ...ข้าก็มีปืน...   แบร่

เยี่ยม  สมบุกสมบันครับ...ทั้งคนทั้งปืน...เช็ดอาทิตย์ละครั้ง..หรือมากกว่า หากผ่าน มือคน หรือฝุ่นละออง...เช็ดแล้วก็พกต่อ ....หรือถ้าช่วงไหนว่าง ๆ  กระสุน มี....ก็พาไปออกกำลัง พ่นกระสุนเล่น....กระบอกนี้ ตั้งแต่ซื้อมา ถ้านับแล้วคร่าว ๆ ผมยิงไปประมาณ ๑๐ กล่อง ขึ้นไปแล้ว.....เท่าที่เก็บไว้ กล่องเปล่า..อยู่ที่บ้าน  ๗ กล่องแล้ว..ที่เหลือ ไม่ได้เก็บมา.......ไม่เคยเก็บปืนเข้ากล่อง...เพราะ...ซื้อมาใช้...ด้วยเหตุผลข้างต้นนั้นแล้ว.....    เยี่ยม

คลิกที่ลิ้งค์ก็ได้ครับ  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=37460.0

แถม ข้ออ้างทางวิชาการหน่อยนะครับ   ไหว้ขออนุญาตทีมงาน ของ นิตยสาร อวป. ด้วยนะครับ  จากฉบับที่ ๓๙๒ ครับ

พอสรุปได้ดังนี้ 

๑ .  รังเพลิง สไตเออร์ หนากว่าของกล็อก ๑๖.๘ มม.กับ ๑๕.๓ มม. 

๒.  แรมพ์รังเพลิง สไตเออร์หักมุมลาด ๒ ช่วง ยาวกว่า  ลาดกว่า ขัดมันมาจากโรงงาน

๓.   โครงปืน สไตเออร์หนักกว่า เพราะ เป็นเหล็กทั้งยวง เพื่อรับแรงเสียดสี แรงกระแทก เป็นเรือนเครื่องลั่นไก บล็อกยึดลำกล้องรวมทั้งควบคุม จังหวะขัดกลอน และปลดกลอน

๔.   มีเข็มเตือนว่ามีกระสุนอยู่ในรังเพลิง

๕.   เซียร์กับสปริงเซียร์มองดูแข็งแรงเป็นสัดส่วนดีกว่าของกล็อก

๖.   ไม่มีสมอเข็มแทงชนวน เพราะเป็นระบบดับเบิลแอ๊คชั่น

๗.    วัดความแข็งของสไลด์ สไตเออร์  แข็งมากที่สุด 

อยากทราบเพิ่มเติม ต้องไปหาซื้อหนังสือ อวป. ฉบับ ๓๙๒ อ่านเองล่ะครับ... Grin

ยินดีต้อนรับ สาวก ซา...ตาย..เออร์  คนใหม่ ทุกท่าน ครับ... ไหว้

ปล. หนังเรื่องนี้ ..ฉายหลายรอบแล้ว พี่ ๆ สมาชิกที่เคยอ่านแล้วต้องขออภัยด้วยนะครับ... Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2008, 03:15:45 PM โดย สิงห์บ้า ณ ป่าเหนือ » บันทึกการเข้า
่jay
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 03:07:32 PM »

ของผมคูก้า เพราะวันไปดูเขาเอาแต่คูก้า (ทั้งสโตเกอร์และเบเ้รตต้า) มาให้ดู ไม่ยอมเอาสไตเออร์ออกมาให้ดู ขอแล้วก็เฉย

เลยขี้เกียจเรื่องมากเอาคูก้าละกันแต่เป็นตัวบาเร็ตต้า 39960 (ราคาเท่า PX4 เลย แต่ของแถมน้อยกว่าเห็นๆ)

ตอนไปตัดปืนได้เห็็นสไตเออร์ของคนอื่นแว่บๆ ในระยะประมาณ 1.5 เมตร

ก็รู้สึกว่าสวยดี ตอนนั้นถ้าเขาเอาตัวนี้ออกมาอาจจะเอาตัวนี้กลับบ้านก็ได้

แต่โชคดีที่ดีที่เขาไม่เอาออกมา 555

เพราะตอนนี้ผมชอบคูก้าแล้วละ่ครับ อิิอิ

ชอบที่ระบบเซฟ ลดนก ตัดไก แล้วยังพลิกเ็ข็มอีกต่างๆหาก

ให้ความรู้สึกชัวส์ดี
waterfall
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 03:38:48 PM »

ส่วนตัวผมสไตเออร์ครับไม่ต้องดูแลมาก
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 04:09:57 PM »

คือผมไม่มีทั้งปืนสไตเออร์    และปืนปืนคูก้านะครับ    ทั้งยังไม่เคยได้สัมผัสได้ลองยิงเลยสักครั้งนะครับ    แต่เท่าที่เห็นคนอื่นยิงในสนามยิงปืนและอ่านในหนังสือ  เป็นปืนที่น่าใช้ทั้งคู่ครับ   ทั้งสองยี่ห้อเห็นในสนามยิงไม่มีการติดขัดเลยครับน่าใช้เห็นแล้วผมยังอยากได้เลยครับ.... Grin Grin Grin
SIG P220
Welcome to SIG forum
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 04:51:42 PM »

มีสไตเออร์ที่ไหน มีสิงห์บ้าที่นั่น...
ว่าแล้วท่านสิงห์บ้าต้องมา คิก คิก คิก คิก

jojo19
What ever it takes....
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 06:01:18 PM »

I go for Steyr M9 krub.... ตกใจหน้าซีด

Life Is Beautiful, Always....  Grin
SGAMT900
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 06:06:37 PM »

Steyr M9-A1
3000 x 2008 - 2045k - jpg
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 07:34:32 PM »

อย่าครับอย่า อย่าใช้ STEYR ครับ อย่า มันจะทำให้ จขกท จนอย่างรวดเร็ว เนื่องจากเปลืองกระสุนมากกกกกกกกก เหนี่ยวเป็นลั่น  ยิ่งยิงเพลทเหล็กยิ่งมัน มาก ขอบอก อิอิอิ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 08:25:10 PM »

เพื่อนถามมา...เลือก 9 มม สองกระบอกนี้ให้ด้วยครับ ...... เอากระบอกเดียวนะ...

เป็นประเภทปืนใช้งานเหมือนกัน ไม่ใช่ปืนยิงเป้า...แต่ต่างกัน
คุณสิงห์บ้า กรุณาพรรณนาเรื่อง M9A1 ไปแล้ว....ส่วนผมก็เขียนเกี่ยวกับคูก้าไว้แล้วในเวปนี้...
Searchหาดูได้ครับ ข้อมูลเพียบ....พอเพียง
แต่ที่ไม่มีข้อมูลเลยคือ...เพื่อนคุณJongrakn ที่ฝากถามนั้น ท่านชอบแบบไหน
- ชอบโครงโพลิเมอร์ หรือ ชอบโครงอัลลอยด์
- ชอบระบบไหน ลำกล้องกระดก หรือลำกล้องหมุนบิดตัว
- ชอบระบบนิรภัยแบบไหน แบบซ่อนไว้ในห้องไก หรือเปิดหงอนท้ายพร้อมคันเซฟสองด้าน
- ชอบเมดอินออสเตรีย หรือ เมดอินตุรกี/อิตาลี
- สุดท้าย จ่ายต่างกันสอง-สามพัน ส่วนต่าง เอาไปเป็นค่าน้ำมันรถ/ค่าลูกปืน ได้อีกบ้าง ถ้าดูตรงนี้ว่าปินยิงได้เหมือนกัน
กระผมคงตัดสิน...ฟันธงไม่ได้เหมือนท่านอื่นๆครับ เพราะตามที่ว่า...ตกลงเพื่อนคุณชอบแบบไหน
แต่ถ้าบอกว่า...แบบไหนก็ได้.....ก็ฝากคุณJongrakn จับฉลากเลือกเอา    "เอากระบอกเดียวนะ."  ไปเลยครับ
เพราะส่วนตัวผม  ชอบไปโหมดดดดด
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 08:32:11 PM »

Grin Grin Steyr M9 ครับ ยืนยันอีกหนึ่งเสียงครับ

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 11:10:06 PM »

STEYR ครับ...Cheesy
mooh51
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

กส. 19539

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 01:07:07 AM »

ไอ้เอ่อร์ครับ ถึงจะคางใหญ่แต่ก็สะใจดีแท้
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 05:44:00 AM »

ขอเลือก styer จับเข้ามือกว่าครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์