เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:24:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Remington R-15 TVR ใช้ในไทยได้หรือปล่าว  (อ่าน 2727 ครั้ง)
putnana
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 06:42:19 PM »

Remington R-15 TVR 

กระสุนขนาด.223 เซมิออโต้ ใส่กระสุนได้5นัด

ใครรู้ช่วยตอบด้วย
 ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2008, 06:45:33 PM โดย putnana » บันทึกการเข้า
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 08:02:58 PM »

อ้างถึง

กระสุนขนาด.223 เซมิออโต้ ใส่กระสุนได้5นัด

ไม่ได้ครับ เหตุผลคือผิดกฎหมาย

แต่ที่น่าสงสัยคือ

รุ่นนี้ครับ โดยสภาพแล้วไม่ได้บรรจุกระสุนอัตโนมัติ ... ไม่น่าจะผิดกฎหมาย  ขึ้นลำแบบลูกซอง ใช้กระสุนขนาด .223 น่าจะยิงได้ไวน่าดู  น้ำลายหก

แบบนี้นำเข้า ไม่ผิดกฎหมายใช่ไหมครับ ?

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 08:08:09 PM »

อ้างถึง

รุ่นนี้ครับ โดยสภาพแล้วไม่ได้บรรจุกระสุนอัตโนมัติ ... ไม่น่าจะผิดกฎหมาย  ขึ้นลำแบบลูกซอง ใช้กระสุนขนาด .223 น่าจะยิงได้ไวน่าดู  น้ำลายหก

แบบนี้นำเข้า ไม่ผิดกฎหมายใช่ไหมครับ ?

ปืนที่เจ้าของกระทู้นำมาให้ดู เป็นไรเฟิลชนวนกลางกึ่งอัตโนมัติ ผิดกฏหมายครับ แต่สำหรับไรเฟิลระบบปั๊มแอคชั่น ไม่ผิดกฏหมายครับ

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 02:57:00 AM »

Grin สำนัก bushmaster เคยทำออกมา หุ่น AR-15 แต่เป็นปั้มแอคชั่น Grin

putnana
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:40:16 AM »

ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้  ไหว้

แล้วทำไมผมเห็น GSG-5 ที่หุ่นเหมือนMP-5 เข้ามาขายในบ้านเราได้
ไหนจะคาริโก้M-100 ที่ใส่กระสุนได้100นัด ก็เป็นกึ่งอัตโนมัติ 

แต่ที่น่าสงสัยที่สุดคือลูกซองSaiga-12 หุ่นเหมือนอาก้าเป็นแบบกึ่งอัตโนมัติ  อันนี้ให้นำเข้ามาได้ไง
ถ้าใส่ลูกโดดใส่แม็ก20นัด ผมว่ามันก็น้องๆอาก้าเลย  ตกใจ
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:51:40 AM »

ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้  ไหว้

แล้วทำไมผมเห็น GSG-5 ที่หุ่นเหมือนMP-5 เข้ามาขายในบ้านเราได้
ไหนจะคาริโก้M-100 ที่ใส่กระสุนได้100นัด ก็เป็นกึ่งอัตโนมัติ 

เป็น .22 ชนวนริมได้ครับ

แต่ที่น่าสงสัยที่สุดคือลูกซองSaiga-12 หุ่นเหมือนอาก้าเป็นแบบกึ่งอัตโนมัติ  อันนี้ให้นำเข้ามาได้ไง
ถ้าใส่ลูกโดดใส่แม็ก20นัด ผมว่ามันก็น้องๆอาก้าเลย  ตกใจ

เป็นปืนลูกซองลำกล้องไม่มีเกลียว..ได้ครับ

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:56:07 AM »

ถ้าซื้อกันได้ รับรอง...สนุกแน่ๆ

มันส์.... น้ำลายหก

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 11:11:31 AM »

กฎกระทรวง

ฉบับที่ ๑๑ (พ.ศ. ๒๕๒๒)

ออกตามความในพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน

วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน

พ.ศ. ๒๔๙๐

-------------

อาศัยอำนาจตามความในมาตรา ๖ และมาตรา ๕๕ แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืน

เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ. ๒๔๙๐ ซึ่งแก้ไขเพิ่มเติม

โดยพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน

(ฉบับที่ ๗) พ.ศ. ๒๕๒๒ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย และ รัฐมนตรีว่าการกระทรวง

กลาโหม ออกกฎกระทรวงไว้ ดังต่อไปนี้

ข้อ ๑  ให้ยกเลิกกฎกระทรวง ฉบับที่ ๗ (พ.ศ. ๒๕๐๑) ออกตามความใน

พระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน

พ.ศ. ๒๔๙๐

ข้อ ๒  อาวุธปืนที่นายทะเบียนจะออกใบอนุญาตให้ได้ตามมาตรา ๗ หรือ

มาตรา ๒๔ ต้องเป็นอาวุธปืน ชนิดและขนาด ดังต่อไปนี้

(๑) อาวุธปืนชนิดลำกล้องมีเกลียวที่มีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางปากลำกล้องไม่เกิน

๑๑.๔๕ มม.

(๒) อาวุธปืนชนิดลำกล้องไม่มีเกลียว ดังต่อไปนี้

(ก) ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางปากลำกล้องไม่ถึง ๒๐ มม.

(ข) ปืนบรรจุปาก ปืนลูกซอง และปืนพลุสัญญาณ

(๓) อาวุธปืนชนิดที่มีเครื่องกลไกสำหรับบรรจุกระสุนเองให้สามารถยิงซ้ำได้

ดังต่อไปนี้

(ก) ขนาดความยาวของลำกล้องไม่ถึง ๑๖๐ มม.

(ข) ปืนลูกซอง

(ค) ปืนลูกกรดขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางปากลำกล้อง ไม่เกิน ๕.๖ มม.

(๔) อาวุธปืนชนิดไม่มีเครื่องบังคับเสียงให้เบาผิดปกติ

(๕) อาวุธปืนชนิดที่ไม่ใช้กระสุนเป็นที่บรรจุวัตถุเคมีที่ทำให้เกิดอันตรายหรือ

เป็นพิษหรือไม่ใช้เครื่องกระสุนปืนที่บรรจุเชื้อโรค เชื้อเพลิง หรือวัตถุกัมมันตภาพรังสี

ข้อ ๓  เครื่องกระสุนปืนที่นายทะเบียนจะออกใบอนุญาตให้ได้ตามมาตรา ๗

หรือมาตรา ๒๔ ต้องเป็นเครื่องกระสุนปืนที่ใช้กับอาวุธปืนตามข้อ ๒ ที่ได้รับอนุญาต แต่ต้อง

ไม่เป็นเครื่องกระสุนปืนชนิดเจาะเกราะหรือชนิดกระสุนเพลิง

ข้อ ๔  วัตถุระเบิดที่นายทะเบียนจะออกใบอนุญาตให้ได้ตามมาตรา ๓๘

ต้องเป็นวัตถุระเบิดประเภท ชนิด และขนาดที่ใช้เฉพาะในกิจการก่อสร้างหรือกิจการอุตสาหกรรม

และได้รับอนุมัติจากรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยแล้ว

ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ ๓๑ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๒๒ เป็นต้นไป

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 12:23:26 AM »

Grin ยี่ห้อนี้ที่เอาเข้ามาขายบ้านเรา ทั้ง .22 หรือ 9 มม. เป็น "ปืนพกสั้น" ครับ Grin

xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:22:33 PM »

สมัยนี้หลายเจ้าหันมาทำเอ็ม16กันแยะนะครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 05:09:45 AM »

สมัยนี้หลายเจ้าหันมาทำเอ็ม16กันแยะนะครับ
  หลายเจ้าหันมาทำ 1911 ก็เยอะครับ ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง เรื่อยเปื่อย

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 06:32:47 AM »

อ้างถึง

ปืนที่เจ้าของกระทู้นำมาให้ดู เป็นไรเฟิลชนวนกลางกึ่งอัตโนมัติ ผิดกฏหมายครับ แต่สำหรับไรเฟิลระบบปั๊มแอคชั่น ไม่ผิดกฏหมายครับ

ไรเฟิลปั๊มไม่ผิดกฎหมายครับ ญาติผู้ใหญ่ผมมีปั๊ม .30-06 ยี่ห้ออะไรไม่ทราบ เก่าหลายสิบปีแล้ว ไม่เคยเห็น เป็นแมกกาซีนแบบนี้ครับ พวกนี้จุดด้อยคือถ้าปลอกบวมจะกระชากออกลำบากเพราะแค่ดึงตรงๆ ไม่มีคานงัดอย่างลูดเลื่อน คิดว่าถ้าไรเฟิลปั๊มไม่มีปัญหาเลยผมว่าทหารสมัยก่อนใช้ระบบนี้แล้วครับ ยิงเร็วกว่าลูกเลื่อนมาก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: [1]
  พิมพ์