เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 12:28:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเล็งปืนหน่อยครับ  (อ่าน 2470 ครั้ง)
vincepapale
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 10:19:28 PM »

ผมเพิ่งเป็น นศท.ปี 1 น่ะครับ ได้ไปยิงปืนยาว.22 ที่ศูนย์ฝึก ร.ด. มาครับ ติดใจเลยครับ แต่ทีนี้ตอนเล็งปืน ครูฝึกบอกว่า ให้หลับตาซ้ายแล้วเล็งด้วยตาขวาน่ะครับ ผมเลยอยากจะทราบว่า เล็งด้วยตาขวาเนี่ยมันจำเป็นมั๊ยครับ แล้วก็เกิดผลดียังไงครับ เพราะว่าตัวผมเองพอเล็งด้วยตาซ้ายแล้ว รู้สึกว่าจะชัดกว่าตาขวาหน่อยน่ะครับ แล้วก็ ถ้าผมต้องการที่จะฝึกเล็งด้วยตาขวาให้ชัดเหมือนตาซ้าย นี่จะมีวิธีฝึกยังไงมั้งครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 10:21:53 PM »

คุณอาจจะเป็น left  eye  dominant
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 10:26:10 PM »

สายตามีปํญหาเปล่าครับ ลองตรวจดูบ้างครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 10:29:25 PM »

ลองทำมือแบบรูปข้างล่าง  แล้วเล็งไปที่อะไนสักอย่างให้อยู่ในช่องสามเหลี่่ยม( ทำให้ช่องสามเหลี่ยมเล็กที่สุด)  แล้วหลับตาที่ละข้าง  ถ้าหลับตาขวาแล้วไม่สามารถเห็น  สิ่งที่คุณเล็งไว้ผ่านช่องสามเหลี่ยม  คุณถนัดตาขวา  ถ้าหลับตาซ้ายแล้วไม่เห็นสิ่งที่เล็งไว้คุณถนัดตาซ้าย
Ohrm
"ปาทัง ราชะมุนีสามีรามัง อาราธะนัง สาระณัง อาคัจฉามิ"
Jr. Member
**

คะแนน 4

โอม ชินะปัญชะระปะริตตังมังรักขะตุสัพพะทา

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 10:40:41 PM »

ดีดี

โหวต ปืนพก 3นิ้วขนาด .45 ตัวไหนนิยมสุด http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=135710.0
แนะนำปืนพกขนาด .45 ลำกล้อง 3นิ้ว ตัวไหนดี http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=210073.0

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิม
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 10:46:35 PM »

คุณอาจจะเป็น left  eye  dominant

เห็นด้วยกับพี่เจษครับ...

มีตาเอกเป็นตาซ้าย ไม่ใช่ความผิดปกติอะไรครับ...

ไม่ต้องกังวลครับ...Cheesy
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 11:35:57 PM »

ถ้าถนัดตาซ้าย แล้วจำเป็นต้องยิงด้วยมือซ้ายหรือเปล่าครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 12:21:19 AM »

โดยปกติแล้ว  คนที่ถนัดมือซ้ายจะมีตา left eye dominant
คนถนัดมือขวาจะมีตา right eye dominant
แต่ก็ยังมีที่เรียกว่า cross dominant คือตาเอกเป็นตาขวา  แต่ถนัดมือซ้าย หรือ ตาเอกเป็นตาซ้ายแต่ถนัดมือขวา
ถ้าตาเอกข้างเดียวกับมือที่ถนัดก็ไม่มีปัญหา 
แต่ถ้าตาเอกตรงกันข้ามกับมือที่ถนัด  ถ้ายิงปืนสั้นก็ไม่เท่าไหร่ แค่ต้อง(ควร)เล็งด้วยตาเอก
แต่ปืนยาวก็ลำบากหน่อย  ครูฝึกหรือผู้รู้จะบอกว่าให้เอาพานท้ายประทับบ่าข้างเดียวกับตาเอก 
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 12:40:03 AM »

ถ้าถนัดตาซ้าย แล้วจำเป็นต้องยิงด้วยมือซ้ายหรือเปล่าครับ

ลองหาภาพสต๊าฟท์บางท่านของอวป.ยิงปืนสั้นดูสิครับ...Cheesy
AI.MAKER
สู้เพื่อลูก!!!!ปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

อัตตนา โจทยัตตานัง

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 01:24:52 AM »

ผมเป็นพวกตา cross dominant  โดยกำเหนิด  กิ๊วก๊าวเลยมีปัญหาเรื่องยิงปืนยาวมาก เพราะธรรมชาติจะประทับปืนทางขวามือ แต่ดันมีตาซ้ายเป็นตาเอก ผมพยายามมองด้วยตาขวาหลายครั้งก็มองไม่เห็นศูนย์และเป้า ตอนเด็กๆเวลาผมยิงปืนลมจะเอาพานท้ายปืนมาวางบนแก้มซ้ายขณะที่ถือปืนทางขวาเพื่อที่จะได้มองเห็นศูนย์ ท่าทางเลยน่าเกลียดมาก ตอนหลังฝึกมาประทับปืนด้านซ้าย จนถนัดและเป็นธรรมชาติแทนขวาไปแล้ว มีปัญหาสำหรับบ้านเราคือจะหาปืนที่ผลิตมาเพื่อคนยิงซ้ายมาขายน้อย กับถ้าเรายิงปืนยาวแบบลูกเลือน จะต้องลดปืนลงมาจากแนวเล็งเพื่อจะใช้มือขวามาบริหารลูกเลื่อน และปืนยาวแบบออโต้บางรุ่นบางแบบมันจะคายปลอกใส่หน้าเราครับ  เศร้า

ถ้าไม่อยากเปลี่ยนข้างยิงเปลี่ยนไปใช้เป็นศูนย์กล้องก็น่าจะหมดปัญหาครับ

ส่วนปืนสั้น ไม่มีปัญหาครับ ซัดแหลกได้ทั้งสองมือครับ

vincepapale
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 06:45:15 AM »

วันนั้นที่ไปยิง ผมยิงเข้าเป้าสีดำทั้ง 7 นัดเลยนะครับ แล้วก็เล็งด้วยตาขวาด้วยแต่รู้สึกขัดๆยังไงชอบกล แล้วผมก็ลองเล็งด้วยตาซ้ายแล้วก็ยิงด้วยพานท้ายปืนประทับบ่าซ้ายแล้วด้วยครับ แต่ไม่ถนัดเลย เพราะว่าตอน ขึ้นลูกเลื่อนน่ะครับ ผมขึ้นไม่ถนัด ไม่เหมือนเอาพานท้ายปืนประทับบ่าขวา
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 09:45:22 PM »

ลองหาภาพสต๊าฟท์บางท่านของอวป.ยิงปืนสั้นดูสิครับ...Cheesy

จากท่าน XD40ผมเพิ่งรู้ตัวว่าถนัดขวาแต่ตาเอกซ้ายครับ ปรกติก็ยิงได้ทั้งซ้ายขวาครับยิงซ้ายเล็งซ้ายยิงขวาเล็งขวา  อย่างนี้ถ้าเปลี่ยนตาเล็งจะมีผลดีกว่าหรือไม่ครับไคร่ถามท่านผู้รู้ ไหว้ ไหว้

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:00:24 PM »

จากท่าน XD40ผมเพิ่งรู้ตัวว่าถนัดขวาแต่ตาเอกซ้ายครับ ปรกติก็ยิงได้ทั้งซ้ายขวาครับยิงซ้ายเล็งซ้ายยิงขวาเล็งขวา  อย่างนี้ถ้าเปลี่ยนตาเล็งจะมีผลดีกว่าหรือไม่ครับไคร่ใคร่ถามท่านผู้รู้ ไหว้ ไหว้

แบบนี้เยี่ยมยุทธอยู่แล้วนี่ครับคุณAPISIT26 .... ยิงได้ทั้งสองมือ เล็งได้ทั้งสองตา  เยี่ยม เยี่ยม

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:13:24 PM »

จากท่าน XD40ผมเพิ่งรู้ตัวว่าถนัดขวาแต่ตาเอกซ้ายครับ ปรกติก็ยิงได้ทั้งซ้ายขวาครับยิงซ้ายเล็งซ้ายยิงขวาเล็งขวา  อย่างนี้ถ้าเปลี่ยนตาเล็งจะมีผลดีกว่าหรือไม่ครับไคร่ใคร่ถามท่านผู้รู้ ไหว้ ไหว้

แบบนี้เยี่ยมยุทธอยู่แล้วนี่ครับคุณAPISIT26 .... ยิงได้ทั้งสองมือ เล็งได้ทั้งสองตา  เยี่ยม เยี่ยม

ปรกติก็ยิงได้ทั้งซ้ายขวาครับยิงซ้ายเล็งซ้ายยิงขวาเล็งขวา  แล้วธรรมดาเขาไม่ทำอย่างนี้กันหรือครับ

หรือคนธรรมดาเวลาเขายิงมือซ้ายเขาใช้ตาขวา Grin Grin Grin สงสัยนะครับ ไม่ได้กวน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:45:36 PM »

ตั้งแต่เด็กมาผมถนัดยิงมือขวาเล็งตาซ้ายมาตลอด ไม่ว่าปืนสั้นปืนยาว
แต่พอโตขึ้นมาเห็นคนอื่นเค้ายิงมือขวาเล็งตาขวา ก็เลยฝึกเล็งตาขวามาตลอด(5ปีแล้ว)เดี๊ยวนี้เลยเป็นถนัดตาขวาแล้วครับ
ทำให้คิดว่า ไม่น่าจะยากที่จะปรับเปลี่ยนความชินของร่างกายน๊ะครับ

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
หน้า: [1] 2
  พิมพ์