เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 05:36:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากไปเที่ยวลาว  (อ่าน 16733 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 09:37:13 AM »

แต่พี่ซับ ไม่รู้พูดภาษาอะไรผมไม่ค่อยรู้เรื่องเลย Grin Grin Grin

ลุงซับ แกเมาอะครับ อย่าไปถือสาหาความ คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 09:37:54 AM »

น่าไปเที่ยวครับ Grin Grin Grin
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 09:40:48 AM »

แพ้ : ชนะ
เสียให้ : แพ้

คำว่า แพ้ ความหมายตรงข้ามกับภาษาไทยของเรา.....

ไปนอก : ไปห้องน้ำ

นี่ก็ด้วย  ของเราไปต่างประเทศ แต่ของลาว แค่ไปห้องน้ำ........  Grin  

ใบประหยัด : ระวัง
  อันนี้เป็นใครก็งง ?

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 09:58:03 AM »

ผมไปเกือบทุกเดือนเหมารถอยู่ด่านลาวดีกว่า    ตำ(ชน)กันทีเราจะได้กลับไทยเมื่อไหร่      ปีใหม่ญาติจากกรุงเทพก็จะให้พาไปเที่ยวลาวอีก     ไปลาวไม่เห็นมีอะไรเห็นบ่นกันก็ไปไม่ถูกที่มันจะเห็นอะไร      ไปลาวอย่าลืมพิพิธภัณท์ท้าวไกรสอนกับพิพิธภ้ณท์แห่งชาติลาวถนนสามแสนไทยมีปิด12.00-13.00น.ด้วย     อาหารก็ร้านนางคำบาง  บ้านวัดจันหน่วย7   ปิ้งปลาลาบปลาส้มผักส้มตำแซบหลาย    ถ้ามีพลาสปอร์ตไปเที่ยวน้ำงึมเช้ากลับเย็นก็ทันครับ   แต่เรื่องเอารถเข้านี่ต้องรู้จักทางด้วย    รถตำกันนี่ไม่รู้จะเป็นยังไงนะครับ  ผมมีขาประจำอยู่รถตู้ฮุนไดนั่งสบายๆได้8-10คนคนขับชื่อแหล่  โทร009856205466183    ถ้าไปไม่เกิน3-4คนรถเก๋งชื่อสุนี  009856205729479     รถเก่งประมาน800-1000บาทรถตู้1500-1800บาท   ไปเช้ากลับเย็น    ถ้าจะไปน้ำงึมควรข้ามด่านไม่เกิน8.30น.      (ติดต่อคนชื่อแหล่ครับคนอื่นเขาไม่ไป)   แต่แนะนำให้ฝากรถที่กานตนาทัวร์50บาท/วัน    อยู่ซ้ายมือตรงทางแยกก่อนถึงด่าน300ม.      เหล้าบุหรีซื้อยกลังก็ได้ครับ   ลองถามคนขับดูบางครั้งก็ไม่เคร่งครัดอะไร    สำหรับเหล้าขวดละ200บาทจะเคร่งครัดพวกแบล๊ค/โกลท์  เหล้าขาวขวดละ18-20บาทกินง่ายกว่าเหล้าขาวไทย    สถานที่เที่ยวใน1วันมีดังนี้
1.วัดศรีเมือง  2.วัดพระแก้ว 3.วัดศรีสะเกษ  4.พิพิทธภัณฑ์ท้าวไกรสอน 5.ประตูชัย6.ตลาดเช้า7.ตลาดจีน8.พิพิทธภัณฑ์แห่งชาติถนนสามแสนไทย  9.ดิวตี้ฟรีที่ด่านลาว(ปิด17.30น.)  เที่ยวลาวดีอย่างคุยกันรู้เรื่องและไม่เอาเปรียบครับ  อยากไปไหนคุยกับคนขับรับรองถูกใจจริงๆ  โดยเฉพาะคนโสด      

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:03:05 AM »

คำเตือน

ไปลาวห้ามพูดคำว่า ลาวแดงลาวขาว และห้ามพูดถึงประวัติศาสตร์ ไทย-ลาวโดยเด็จขาด เพราะเป็นเรื่องละเอียดอ่อนมาก โดยเฉพาะประวัติศาสตร์ ไทย-ลาว ผิดกันแบบหน้ามือเป็นหลังมือ เตือนเท่านี้ครับ เพราะส่วนมากคนไทยที่ไปเที่ยวที่นั่นจะไม่ค่อยระวังคำพูดพวกนี้เท่าไหร่นัก   Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:06:13 AM »

คำเตือน

ไปลาวห้ามพูดคำว่า ลาวแดงลาวขาว และห้ามพูดถึงประวัติศาสตร์ ไทย-ลาวโดยเด็จขาด เพราะเป็นเรื่องละเอียดอ่อนมาก โดยเฉพาะประวัติศาสตร์ ไทย-ลาว ผิดกันแบบหน้ามือเป็นหลังมือ เตือนเท่านี้ครับ เพราะส่วนมากคนไทยที่ไปเที่ยวที่นั่นจะไม่ค่อยระวังคำพูดพวกนี้เท่าไหร่นัก   Cheesy
เล่าให้ฟังมั่งซิครับ...
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:13:21 AM »

คำเตือน

ไปลาวห้ามพูดคำว่า ลาวแดงลาวขาว และห้ามพูดถึงประวัติศาสตร์ ไทย-ลาวโดยเด็จขาด เพราะเป็นเรื่องละเอียดอ่อนมาก โดยเฉพาะประวัติศาสตร์ ไทย-ลาว ผิดกันแบบหน้ามือเป็นหลังมือ เตือนเท่านี้ครับ เพราะส่วนมากคนไทยที่ไปเที่ยวที่นั่นจะไม่ค่อยระวังคำพูดพวกนี้เท่าไหร่นัก   Cheesy
ลองไปดูแผนที่โบรานที่พิพิทธภัณฑ์แห่งชาติลาวๆ  ก็ว่าภาคอีสานเดิมเป็นของลาว พอดีเกิดไม่ทันเฉยๆดีกว่า

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:18:42 AM »

เมษาหน้าไปกับผมครับ ไปตกปลากดที่คอนพะเพ็ง หากมีรถโฟล์วินจะสะดวกมากขึ้น ไม่โฟล์ก็ไปได้  อยากไปให้ถึงลาวจริงๆติดต่อทางเอ็มพีเด้อ Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:19:59 AM »

คำเตือน

เอาเป็นว่าอย่างเรื่องย่าโมของเราเรายกย่อง แต่เขาไม่ครับ  และถ้ามีไกด์นำทางก็อย่าไปถามเขาเรื่องนี้เขาอึดอัดที่จะตอบครับ  ผมไปเที่ยวลาวและสั่งลูกน้องปากเปราะเอาไว้แล้วว่าห้ามพูดคำดังกล่าวข้างต้นแต่มันไม่เชื่อลองของตอนผมเผลอเกือบกลับไทยไม่ได้ต้องขอร้องเขากันยกใหญ่  ตอนนั้นไปพักกันที่โรงแรมแถวๆน้ำงึมเป็นคาสิโนด้วย เจ้าหน้าที่เขาสะพายอาก้านะครับแต่ไม่ออกมาให้เห็นเท่านั้นเองผมเจอตอนขากลับยืนมองกรุ๊ปผมอยู่สี่ห้าคนแล้วซุบซิบๆสะพายอาก้าทั้งนั้น  จะไปว่าเขาก็ไม่ได้เพราะเด็กเราดันปากเสียเองเตือนแล้วด้วย

NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:31:40 AM »

คำเตือน

เอาเป็นว่าอย่างเรื่องย่าโมของเราเรายกย่อง แต่เขาไม่ครับ  และถ้ามีไกด์นำทางก็อย่าไปถามเขาเรื่องนี้เขาอึดอัดที่จะตอบครับ  ผมไปเที่ยวลาวและสั่งลูกน้องปากเปราะเอาไว้แล้วว่าห้ามพูดคำดังกล่าวข้างต้นแต่มันไม่เชื่อลองของตอนผมเผลอเกือบกลับไทยไม่ได้ต้องขอร้องเขากันยกใหญ่  ตอนนั้นไปพักกันที่โรงแรมแถวๆน้ำงึมเป็นคาสิโนด้วย เจ้าหน้าที่เขาสะพายอาก้านะครับแต่ไม่ออกมาให้เห็นเท่านั้นเองผมเจอตอนขากลับยืนมองกรุ๊ปผมอยู่สี่ห้าคนแล้วซุบซิบๆสะพายอาก้าทั้งนั้น  จะไปว่าเขาก็ไม่ได้เพราะเด็กเราดันปากเสียเองเตือนแล้วด้วย
ผมก็เคยไปได้ยินเขามาว่าพระแก้วมรกรตเราไปเอาของเขามา ไม่รู้จริงเท็จประการได Sad
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:35:39 AM »

ผมก็รู้ไม่ละเอียดนักหรอกครับ แต่ก็ได้ยินมาอย่างนั้นเหมือนกัน   Grin

สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:40:34 AM »

เมษาหน้าไปกับผมครับ ไปตกปลากดที่คอนพะเพ็ง หากมีรถโฟล์วินจะสะดวกมากขึ้น ไม่โฟล์ก็ไปได้  อยากไปให้ถึงลาวจริงๆติดต่อทางเอ็มพีเด้อ Grin Grin

... ไปนอก ... ติอ้าย ...  ไปนำแหน่ ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

... เรื่องตกปลา ... บางแห่งเขาก็ห้ามครับ ... ต้องหาไกด์ในพื้นที่ ... ตัวเล็ก ๆ น่ารักพาไป ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:53:15 AM »

http://www.baanjomyut.com/travel/laos/viengchan2/index.html 
http://www.buddhapoem.com/index.php?lay=boardshow&ac=webboard_show&Category=buddhapoemcom&thispage=1&No=483777

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 11:04:21 AM »

แพ้ : ชนะ
เสียให้ : แพ้

คำว่า แพ้ ความหมายตรงข้ามกับภาษาไทยของเรา.....

ไปนอก : ไปห้องน้ำ

นี่ก็ด้วย  ของเราไปต่างประเทศ แต่ของลาว แค่ไปห้องน้ำ........  Grin 

ใบประหยัด : ระวัง
  อันนี้เป็นใครก็งง ?

ขออีกคำครับ ภาษาไทยเรียกตั๋ว บ้านโน้นเรียกปี้

สาวๆขึ้นเรือ นายตรวจขอปี้ ถึงขั้นเดือดดาล เกือบอาละวาดแน่ะ

แต่พี่ซับ ไม่รู้พูดภาษาอะไรผมไม่ค่อยรู้เรื่องเลย Grin Grin Grin

จ้า..............พ่อคนกุงเต๊ป....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 11:06:57 AM »

เด็กๆปากไม่ดีแบบนี้แหละ ห่ามๆแบบนี้เเหละ ทำเรื่องบานปลายเป็นน้ำผึ้งหยดเดียวมานักต่อนัก

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 10
  พิมพ์