เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 02:22:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลย. 88  (อ่าน 36477 ครั้ง)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #120 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 07:34:29 PM »

อยากเห็นรุ่นนี้ด้วยครับ.... Grin

ดูหนังสมัยสงครามโลกครั้งที่สองเรื่องใด  กระบอกนี้มักมีแจมเสมอ....ไม่ทราบว่าเมืองไทยเราเคยมีหรือเปล่า...ครับ Smiley
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #121 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 07:54:43 PM »

BAR = Browning Automatic Rifle

มีครับ เข้าประจำการในกองทัพ พร้อมๆกับ ปลยบ.88 ในชื่อว่า ปลก.88 (ปืนเล็กกล 88)

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #122 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 08:18:30 PM »

BAR = Browning Automatic Rifle

มีครับ เข้าประจำการในกองทัพ พร้อมๆกับ ปลยบ.88 ในชื่อว่า ปลก.88 (ปืนเล็กกล 88)

ขอบพระคุณครับท่าน........เห็นในหนัง...พลยิง..ท่าทาง..ต้องตัวโต ๆ หน่อย...เวลายิง..และได้ยินเสียง....เร้าใจดีเหลือเกิน....ครับ.... Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2006, 08:38:25 PM โดย ท้าวสิงห์คำ » บันทึกการเข้า
Jackpot
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #123 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 09:02:47 PM »

ขอบพระคุณครับท่าน........เห็นในหนัง...พลยิง..ท่าทาง..ต้องตัวโต ๆ หน่อย...เวลายิง..และได้ยินเสียง....เร้าใจดีเหลือเกิน....ครับ.... Smiley
ครับ...ในหนังมันเร้าใจ แต่...คนยิงต้องทำใจ  ตกใจ เพราะมันมีข้อบกพร่องหลายอย่าง น้ำหนักปืนเปล่าปาเข้าไป19.4ปอนด์ จูบบบบ ไม่มีลำกล้องเปลี่ยนเร็ว Tongue แม็กบรรจุได้แค่20นัดแถมเปลี่ยนได้ช้า Angry ขอรั้งปลอกก็หักบ่อย Undecided ติดขัดบ่อย(มากๆ)โดยเฉพาะเวลาอากาศเย็น Embarrassed การทำความสะอาดและปรับแต่งก็ยุ่งยาก หัวเราะร่าน้ำตาริน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #124 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 09:15:59 PM »

ครับ...ในหนังมันเร้าใจ แต่...คนยิงต้องทำใจ  ตกใจ เพราะมันมีข้อบกพร่องหลายอย่าง น้ำหนักปืนเปล่าปาเข้าไป19.4ปอนด์ จูบบบบ ไม่มีลำกล้องเปลี่ยนเร็ว Tongue แม็กบรรจุได้แค่20นัดแถมเปลี่ยนได้ช้า Angry ขอรั้งปลอกก็หักบ่อย Undecided ติดขัดบ่อย(มากๆ)โดยเฉพาะเวลาอากาศเย็น Embarrassed การทำความสะอาดและปรับแต่งก็ยุ่งยาก หัวเราะร่าน้ำตาริน

เคยยิง  เคยใช้งานหรือครับ?

การปรับแต่งปืน BAR นี่ต้องทำอย่างไรบ้างครับ  ปรับอะไรบ้าง  ถอดยากไหม?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2006, 11:50:05 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #125 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 08:29:01 AM »

....แล้ว...คุณแจ๊คพอต....เคยใช้ตอนไหนเหรอครับ..เพราะรุ่นนี้สมัยสงครามโลกครั้งที่ ๒ แล้วนะครับ.... Smiley
jj26621
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

มีไว้แล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจำเป็นต้องใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #126 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 11:55:08 AM »

มายกกระทู้ครับคิดถึงวันเก่าๆที่เขาชนไก่ ทุ่งลาดหญ้า

สงครามเกิดแล้วจบแต่สหายร่วมรบไม่เคยลางหาย
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #127 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 06:53:27 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=X-q-SOovpqA&mode=related&search=

เอาไปดูเล่นแก้เซ็งนะครับพี่ๆ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #128 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 08:18:28 PM »

ขอบคุณมากครับ..ท่าน...at75 ครับ...เข้าท่ามากครับ... Grin
Jackpot
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #129 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 09:21:57 PM »

เคยยิง  เคยใช้งานหรือครับ?
การปรับแต่งปืน BAR นี่ต้องทำอย่างไรบ้างครับ  ปรับอะไรบ้าง  ถอดยากไหม?
....แล้ว...คุณแจ๊คพอต....เคยใช้ตอนไหนเหรอครับ..เพราะรุ่นนี้สมัยสงครามโลกครั้งที่ ๒ แล้วนะครับ.... Smiley
ซีดเลย...โดนรุม...คือว่าอ่านเจอในประวัติปืนมินิมิ(เอ็ม249)ผู้เขียนแกเท้าความไปไกลจนถึงเจ้าเนี่ยน่ะครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #130 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 09:33:49 PM »

เคยยิง เคยใช้งานหรือครับ?
การปรับแต่งปืน BAR นี่ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ปรับอะไรบ้าง ถอดยากไหม?
ซีดเลย...โดนรุม...คือว่าอ่านเจอในประวัติปืนมินิมิ(เอ็ม249)ผู้เขียนแกเท้าความไปไกลจนถึงเจ้าเนี่ยน่ะครับ

อย่าคิดอย่างนั้นสิครับ Cheesy

ที่ถามเพราะผมเห็นมีการวิจารณ์ปืน BAR แบบถึงกึ๋น...........ซึ่งจริงๆปืนรุ่นนี้เอง ผมยังฝึกไม่ทันเลย..............ไม่เคยยิง ไม่เคยใช้ ไม่เคยถอด................

ฝรั่งที่เขียนถึง M249 ..........ถ้าเอาปืนทั้ง 2 รุ่นมาเปรียบกัน มันเทียบกันไม่ได้ครับ ...........นวัตกรรมคนละสมัยกันเลย..............ปืน BAR ก็ผ่านสงครามใหญ่ๆมาแล้ว ตั้งแต่สงครามโลกครั้งที่สอง จนถึงสงครามเกาหลี.............และก็โรยราไปตามเทคโนโลยี่ใหม่ที่ล้าสมัยลงตามกาลเวลา.........

มีข่าวดีครับ..............มีการนัดทดสอบ ปลยบ.88 (M 1 garand)กันแล้ว.........

Jackpot
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #131 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 10:05:07 PM »

ฝรั่งที่เขียนถึง M249 ..........ถ้าเอาปืนทั้ง 2 รุ่นมาเปรียบกัน มันเทียบกันไม่ได้ครับ ...........นวัตกรรมคนละสมัยกันเลย..............ปืน BAR ก็ผ่านสงครามใหญ่ๆมาแล้ว ตั้งแต่สงครามโลกครั้งที่สอง จนถึงสงครามเกาหลี.............และก็โรยราไปตามเทคโนโลยี่ใหม่ที่ล้าสมัยลงตามกาลเวลา.........
เค้าไม่ได้เอามาเทียบครับ...แต่เป็นการแสดงถึงการที่กองทัพอเมริกันต้องการปืนกลประจำหมู่รบ ซึ่งมีการพัฒนามาเรื่อยๆตั้งแต่ BAR นี้ มาเป็น M60 (มันก็ดีหรอกแต่ดันหนักไป)กับ M16A1 ติดขาทราย และ M14A1 ที่เปลี่ยนพานท้ายและระบบการยิง* จนกระทั่งเป็นมินิมิเนี่ยล่ะครับ

*หมายเหตุ - ดูรูปด้านล่าง

มีข่าวดีครับ..............มีการนัดทดสอบ ปลยบ.88 (M 1 garand)กันแล้ว.........
เยี่ยมครับ.... Cool
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #132 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 10:05:46 PM »

เย้................ดีใจจังครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #133 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 10:17:56 PM »

เค้าไม่ได้เอามาเทียบครับ...แต่เป็นการแสดงถึงการที่กองทัพอเมริกันต้องการปืนกลประจำหมู่รบ ซึ่งมีการพัฒนามาเรื่อยๆตั้งแต่ BAR นี้ มาเป็น M60 (มันก็ดีหรอกแต่ดันหนักไป)กับ M16A1 ติดขาทราย และ M14A1 ที่เปลี่ยนพานท้ายและระบบการยิง* จนกระทั่งเป็นมินิมิเนี่ยล่ะครับ

ผมก็ไม่ได้ว่าฝรั่งมันเอามาเทียบกัน..........

ที่ผมเขียนไป เป็น"ข้อวิจารณ์ของผมเอง"ว่า เทียบกันไม่ได้............

M60 ผมก็เคยแบกมาแล้ว หนักฉิบ...........

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #134 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 10:25:06 PM »

เคยยิง เคยใช้งานหรือครับ?
การปรับแต่งปืน BAR นี่ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ปรับอะไรบ้าง ถอดยากไหม?

ไม่ใช่อย่างนั้นครับ....ก็นึกว่า...เคยใช้...เพราะเห็นว่าคุณแจ๊คพอต..วิจารณ์เหมือนกับว่าเคยใช้เอง...มากับมือ....เพราะถ้าเคยใช้เอง...คงต้องขออนุญาตเรียกคุณตาแล้วละครับ...ดีครับ...มีข้อมูลก็เอามาแบ่งปันกัน.... Grin
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10
  พิมพ์