เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 04:41:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลย. 88  (อ่าน 36547 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2005, 12:04:21 PM »

ด้วยคน
ระลึกความหลังครั้งวัยรุ่น ตอนเป็น นศท.

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2005, 12:24:45 PM »

1 เสียงที่อยากได้มากๆครับ

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2005, 12:25:06 PM »

Grin
มีไผอดีต นศท. ผู้ใดเคยถูกลงโทษให้สก๊อตจั๊มพ์พร้อมชูเจ้า ปลยบ. 88 นี่ไว้เหนือศรีษะไหมครับ
แหมมันจำฝังใจเลยเนาะ

ผมอ่านใน สด. 8 (สมุดประจำตัวทหารกองหนุน)ของตัวเอง
สังกัด มทบ. กท. ได้อยู่เหล่าม้าครับ
ทหารม้าท่านใดจะช่วยส่งเสียงทักทายก็จะยินดีมากครับ (มีดีต้องโชว์..อิอิ)

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2005, 12:30:35 PM »

Grin
มีไผอดีต นศท. ผู้ใดเคยถูกลงโทษให้สก๊อตจั๊มพ์พร้อมชูเจ้า ปลยบ. 88 นี่ไว้เหนือศรีษะไหมครับ

ผมอ่านใน สด. 8 (สมุดประจำตัวทหารกองหนุน)ของตัวเอง
สังกัด มทบ. กท. ได้อยู่เหล่าม้าครับ
ทหารม้าท่านใดจะช่วยส่งเสียงทักทายก็จะยินดีมากครับ (มีดีต้องโชว์..อิอิ)

ฮ่า ๆ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
orange2563
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2005, 01:27:23 PM »

เห็นด้วยอีก 1 เสียงครับ ให้ผู้การนำมาทดสอบลงหนังสือเพราะชอบอยู่ เปิดดูในเว๊ปไซด์ของ springfield เขาทำขึ้นมาใหม่เป็นรุ่นที่ระลึก D-DAY สวยงามมาก เปิดขายให้ซื้อได้ พวกเราคงชาติหน้า 2 ครั้ง..
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2005, 01:33:14 PM »

และผมเห็น  สปริงฟิลล์ 1903  ลูกเลื่อน  จุ  5 นัด  เจ้าของเอามาเปลี่ยนพานท้ายใหม่ เป็นไม้ประดู่ครั่ง แบบ
มอนติคาโล    มีทะเบียนถูกต้องตาม.......กฏหมาย 

เรื่องมีทะเบียน  เป็นไปได้  และผมเคยเห็นมาหลายกระบอกแล้ว  เป็นทะเบียนจดเถื่อนเมื่อ พ.ศ.2518
แต่เรื่องถูกต้องตามกฎหมาย   เห็นจะไม่ใช่หรอกครับ
ใน พ.ศ.2518  เป็นช่วงที่ใช้กฎกระทรวงฉบับที่ 7  ( พ.ศ.2501-2522)   และกฎกระทรวงฉบับนี้ ข้อ (3) ซ.  ระบุว่า สปริงฟิลด์ M1903 (ปลย.88)  เป็นอาวุธปืนที่ใช้เฉพาะในราชการสงคราม
ดังนั้น ป.4 ของสปริงฟิลด์ M1903  ที่ออกในปี 01-22 จึงเป็นใบอนุญาตที่ออกโดยฝ่าฝืนกฎหมายทั้งหมด

และถ้าจะซิกแซกกัน  ก็ยังตรวจสอบได้   เพราะสปริงฟิลด์ M1903 เป็นปืนที่ยูซอมส่งมาให้กระทรวงมหาดไทยใช้  มีหมายเลขคุมอยู่ทุกกระบอก   และในทางกฎหมายระหว่างประเทศ ถือว่าปืนพวกนี้ยังเป็นทรัพย์สินของรัฐบาลสหรัฐ

ไม่ทราบว่าอยู่ม้าคอกไหนครับ   กูมิโต มิก้าโชว์  หรือ  โตมิโต กูโชว์ดะ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2005, 01:44:50 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2005, 01:38:12 PM »

Grin

ลองแบบนี้สิครับ  นั่งกระโดดเป็นแถวหน้ากระดาน ชูปืนขึ้นโดยวางปากกระบอกปืนไว้บนบ่าด้านขวา มือขวาขับตรงลำกล้องส่วนปลาย มือซ้ายกอดคอเพื่อนร่วมแถวหน้ากระดานเดียวกัน  นั่งกระโดดไปเรื่อยๆ จนกว่าป่าจะราบ  พานท้ายวางบนบ่า ว่าหนักแล้ว เจอหันปากลำกล้องวางบนบ่า ครั้งแรก ไปกันแทบไม่เป็น

บางโพ 5
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2005, 09:57:18 AM »

และผมเห็น  สปริงฟิลล์ 1903  ลูกเลื่อน  จุ  5 นัด  เจ้าของเอามาเปลี่ยนพานท้ายใหม่ เป็นไม้ประดู่ครั่ง แบบ
มอนติคาโล    มีทะเบียนถูกต้องตาม.......กฏหมาย 

เรื่องมีทะเบียน  เป็นไปได้  และผมเคยเห็นมาหลายกระบอกแล้ว  เป็นทะเบียนจดเถื่อนเมื่อ พ.ศ.2518
แต่เรื่องถูกต้องตามกฎหมาย   เห็นจะไม่ใช่หรอกครับ
ใน พ.ศ.2518  เป็นช่วงที่ใช้กฎกระทรวงฉบับที่ 7  ( พ.ศ.2501-2522)   และกฎกระทรวงฉบับนี้ ข้อ (3) ซ.  ระบุว่า สปริงฟิลด์ M1903 (ปลย.88)  เป็นอาวุธปืนที่ใช้เฉพาะในราชการสงคราม
ดังนั้น ป.4 ของสปริงฟิลด์ M1903  ที่ออกในปี 01-22 จึงเป็นใบอนุญาตที่ออกโดยฝ่าฝืนกฎหมายทั้งหมด

และถ้าจะซิกแซกกัน  ก็ยังตรวจสอบได้   เพราะสปริงฟิลด์ M1903 เป็นปืนที่ยูซอมส่งมาให้กระทรวงมหาดไทยใช้  มีหมายเลขคุมอยู่ทุกกระบอก   และในทางกฎหมายระหว่างประเทศ ถือว่าปืนพวกนี้ยังเป็นทรัพย์สินของรัฐบาลสหรัฐ

แล้วถ้าผมอยากจะรับโอนไว้จะมีปัญหาใหมครับ...

1. เรื่องกระสุนพอจะหาได้บ้างไหมครับ  ราคากระสุนพานิชย์ นัดละประมาณเท่าไรครับ

2. อนาคต(ถ้ามีไว้ครอบครอง)จะเกิดปัญหาข้อกฏหมายอะไร ไหมครับ

ราคาประมาณ  20,000 บาทครับ  อยากมีไรเฟิล ชนวนกลางไว้....สักกระบอกครับ...

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2005, 10:30:24 AM »

เอิ๊อก ราคานี้น้ำลายไหลครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2005, 10:47:45 AM »

มี ปลยบ.88 รุ่นพิเศษ สต๊อคเป็นไม้เชอรี่ อยู่ในพิพิธภัณฑ์ของหน่วยทหารหน่วยหนึ่ง ผมยืมมายิงได้
ถ้าใครอยากให้เอามาลงหนังสือ ก็บอกมา ถ้ามีความต้องการมากพอ จะเสนอ ผอ.สุวิทย์ ให้

ยกมือสนับสนุนอีกเสียงครับ  หลงรัก หลงรัก

SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2005, 11:11:09 AM »

พ่อเคยให้ยิงตอน"เดือนเป็นจันทร์" คนใต้เขาเรียกกันอย่างนี้(จันทคราส)ยิงขึ้นฟ้าตอนเด็กๆซัก40ปีผ่านมามั้ง จำรสชาติได้ดีทั้ง เสียงและแรงถีบ หัวเราะร่าน้ำตาริน ขอสนับสนุนอีก 1เสียงครับ ผู้การฯ จะคอยอ่าน หลงรัก

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2005, 11:35:08 AM »

ยกมือสนับสนุนอีกเสียงครับ...............เรื่องที่เป็นความรู้เราก็อยากรู้เสมออิอิอิ

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2005, 09:25:13 PM »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ 
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2005, 11:35:44 PM »

ผมเห็นด้วย ...... ร่วมสนับสนุนอีก  1  เสียง  ครับ ........   Wink

ปืนที่เอาไปฝึก  นศท. ( ผมเคยเรียน  3  ปี  เมือ กว่า 20 ปีก่อนโน้น )  .... เห็นแล้วน่าเสียดายมาก  ทั้งชำรุด และ โทรมไปหมด  บางกระบอกก็  มีทั้งดิน  ทั้งทราย  อุดตันอยู่ทั้งภายในและภายนอก

ทางการน่าจะเลือกกระบอกที่มีสภาพดีสักจำนวนหนึ่ง  เอามาทำเป็น  Deactivated  Weapons  แล้วขายให้คนที่ชอบเอาไปเก็บรักษาไว้  ดีกว่าปล่อยให้ใช้ฝึกกันจนพังหมด ........ ผมเคยถามครูฝึก ...... เขาตอบว่า ...... ฝันไปเถอะน้อง .......   Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2005, 11:37:44 PM »

เพิ่งไปยิงมาวันนี้เอง

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 10
  พิมพ์