เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 06:29:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีปัญหาเรื่อง ป3.รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 3440 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:35:35 PM »

เป็นเรื่องจริง ที่ผู้ว่า ฯ หลายคน   ออกคำสั่งกำหนดโควต้าไว้แบบนี้
เป็นคำสั่งเถื่อน ที่ออกโดยไม่มีอำนาจ
จะยอม หรือจะสู้ ก็แล้วแต่
apyo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:49:40 PM »

ขอบคุณพี่สุพินธ์ และเพื่อนๆชาวอวป. มากๆครับที่ให้คำตอบ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะให้พี่ไปเจรจากับปลัด อวป.อีกครั้งครับลองคุยดูดีๆก่อน ถ้าไม่รู้เรื่องจะคุยกับนายอำเภอแทนครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

Love is not give         Love is to care       
Love is not show        Love is to share
ChipMunk รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:56:02 PM »

อยากรู้จังเลยครับว่าท่าน จขกท.คิวที่เท่าไหร่
  1เดือนละ 2   กระบอก
12เดือนได้ 24 กระบอก

ถ้าท่านจขกท.คิวที่100 ก็ 5ปีกว่าเลยนะนั่นนะ ตกใจ

สู้เลยครับเพื่อความถูกต้อง Grin
muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:23:01 AM »

ขอบคุณครับคุณ apyo   Grin Grin Grin

ลองวิธีของคุณก่อนก็ำได้ครับ....ถ้าไม่ได้จริงๆก็คงต้องปกป้องสิทธิ์ของตัวเอง

อย่างที่ท่านผู้การสุพินท์และพี่ธำรงแนะนำครับ  Grin

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
TIGER_BURAPHA
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 04:01:26 PM »

ไปติดต่อขอมาเมื่อวาน(11มม.)ที่ผมไปติดต่อมาง่ายมากครับ
ค่าธรรมเนียม1หมื่น(ถ้าเป็นข้าราชการไม่ต้อง)เอกสารครบดำเนินการได้เลย
นี่ก็ต้องรอให้เจ้าของปืนเดิม(น้องชายผมเอง)แจ้งหายและทำทะเบียนใหม่ก่อน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:56:48 PM »

ไปติดต่อขอมาเมื่อวาน(11มม.)ที่ผมไปติดต่อมาง่ายมากครับ
ค่าธรรมเนียม1หมื่น(ถ้าเป็นข้าราชการไม่ต้อง)เอกสารครบดำเนินการได้เลย
นี่ก็ต้องรอให้เจ้าของปืนเดิม(น้องชายผมเอง)แจ้งหายและทำทะเบียนใหม่ก่อน

ผมนึกถึงนิทานอีสป  คิก คิก
kesi2007
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:10:08 PM »

ไม่เคยได้ยินครับ สุดยอดจริงๆ อำเภอนี้
TIGER_BURAPHA
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:44:11 PM »

ผมนึกถึงนิทานอีสป..คืออะไรคุณธำรงช่วยให้ความกระจ่างด้วยนะครับขอบคุณ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 09:46:17 PM »

ผมนึกถึงนิทานอีสป..คืออะไรคุณธำรงช่วยให้ความกระจ่างด้วยนะครับขอบคุณ

ที่คุณTIGER BURAPHAเรียกว่าค่าธรรมเนียม1หมื่น ..... ผมเรียกว่าสินบน1หมื่น
จ่าย..... เพื่อให้เจ้าพนักงาน กระทำการออกใบอนุญาตฯอาวุธปืน

ขอเรียนว่า อาจเข้าข่ายการกระทำความผิดตามกฎหมาย

ผู้ให้สินบน.....
ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๑๔๔ บัญญัติว่า.... ผู้ใดให้ ขอให้หรือรับว่าจะให้ทรัพย์สิน หรือประโยชน์อื่นใดแก่เจ้าพนักงาน สมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งรัฐ สมาชิกสภาจังหวัดหรือสมาชิกสภาเทศบาล เพื่อจูงใจให้กระทำการ ไม่กระทำการ หรือประวิงการกระทำอันมิชอบด้วยหน้าที่ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ส่วนผู้รับสินบน.....
ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๑๔๘ บัญญัติว่า..... ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงาน ใช้อำนาจในตำแหน่งโดยมิชอบ ข่มขืนใจหรือจูงใจเพื่อให้บุคคลใดมอบให้หรือหามาให้ซึ่งทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใดแก่ตนเองหรือผู้อื่น ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ห้าปีถึงยี่สิบปี หรือจำคุกตลอดชีวิต และปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสี่หมื่นบาท หรือประหารชีวิต

ผมเห็นแปลก ที่มีการยกการกระทำความผิดทางอาญาของตนมาแสดงต่อสาธารณะ และยังออกไปในทางชี้ชวนผู้อื่นให้กระทำตาม ทั้งในกระทู้นี้และกระทู้อื่นๆด้วย

จึงทำให้ผมนึกถึงนิทานอีสป เรื่อง สุนัขจิ้งจอกหางด้วน ครับ  ไหว้

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 09:55:31 PM »

มันไม่มีกฎระเบียบระไรหรอกครับ แค่ท่านไม่ได้หยอดน้ำมันก็เท่านั้น

ไม่ได้หยอดน้ำมัน  หรือน้ำเงินกันแน่ครับ คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 10:02:33 PM »

ที่คุณTIGER BURAPHAเรียกว่าค่าธรรมเนียม1หมื่น ..... ผมเรียกว่าสินบน1หมื่น
จ่าย..... เพื่อให้เจ้าพนักงาน กระทำการออกใบอนุญาตฯอาวุธปืน

ขอเรียนว่า อาจเข้าข่ายการกระทำความผิดตามกฎหมาย

ผู้ให้สินบน.....
ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๑๔๔ บัญญัติว่า.... ผู้ใดให้ ขอให้หรือรับว่าจะให้ทรัพย์สิน หรือประโยชน์อื่นใดแก่เจ้าพนักงาน สมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งรัฐ สมาชิกสภาจังหวัดหรือสมาชิกสภาเทศบาล เพื่อจูงใจให้กระทำการ ไม่กระทำการ หรือประวิงการกระทำอันมิชอบด้วยหน้าที่ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ส่วนผู้รับสินบน.....
ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๑๔๘ บัญญัติว่า..... ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงาน ใช้อำนาจในตำแหน่งโดยมิชอบ ข่มขืนใจหรือจูงใจเพื่อให้บุคคลใดมอบให้หรือหามาให้ซึ่งทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใดแก่ตนเองหรือผู้อื่น ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ห้าปีถึงยี่สิบปี หรือจำคุกตลอดชีวิต และปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสี่หมื่นบาท หรือประหารชีวิต

ผมเห็นแปลก ที่มีการยกการกระทำความผิดทางอาญาของตนมาแสดงต่อสาธารณะ และยังออกไปในทางชี้ชวนผู้อื่นให้กระทำตาม ทั้งในกระทู้นี้และกระทู้อื่นๆด้วย

จึงทำให้ผมนึกถึงนิทานอีสป เรื่อง สุนัขจิ้งจอกหางด้วน ครับ  ไหว้

เยี่ยม    เยี่ยม    เยี่ยม
ChipMunk รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 10:11:29 PM »

ชัดเจนครับ...แหมคดีอาญาด้วย ตกใจ
ว่าแต่ว่า นิทานอีสปเรื่อง สุนัขจิ้งจอกหางด้วน
เป็นยังไงนะครับ ผมไม่เคยได้ยินสั๊กกะที Grin
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 11:00:34 PM »

ชัดเจนครับ...แหมคดีอาญาด้วย ตกใจ
ว่าแต่ว่า นิทานอีสปเรื่อง สุนัขจิ้งจอกหางด้วน
เป็นยังไงนะครับ ผมไม่เคยได้ยินสั๊กกะที Grin

สุนัขจิ้งจอกหางด้วน เข้าถึงได้จาก : http://www.thai.net/korn.th/sop4.html.

วันหนึ่ง เจ้าสุนัขจิ้งจอกตัวหนึ่งวิ่งไปติดกับดักสัตว์ ของนายพรานเข้า มันพยายามที่จะดึงหางของมันที่ติดอยู่ในกับดักให้หลุดออก ในที่สุด มันก็ดิ้นหลุดจากกับดักออกมาได้ แต่หางของมันไม่ได้หลุดมาด้วย หางของมันขาดติดอยู่ที่กับดักนั่นเอง

มันไม่ค่อยจะสบายใจนัก เมื่อมองเห็นว่าหางของมันด้วนกุด "สุนัขจิ้งจองตัวอื่น ๆ คงหัวเราะเยอะเราแน่" ๆ มันคิดในใจ

"ฉันจะทำอย่างไรดีนะ อ้อ.... ฉันรู้แล้ว ฉันจะต้องทำให้พวกเพื่อน ๆ มันเกิดความคิดคล้อยตามฉันว่า สุนัขที่ไม่มีหางนี่แหละวิเศษกว่า" ดังนั้น มันจึงเที่ยวได้บอกกับสุนัขจิ้งจอกตัวอื่น ๆ ด้วยกันว่า

"พวกท่านจะดูกระฉับกระเฉงที่เดียว ถ้าไม่มีหาง แล้วอ้ายหางนี่ก็ใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้เลย จริงไหม ? ดูซิ ฉันสามารถจะวิ่งได้เร็วมาก เพราะฉันไม่มีหาง" แต่สุนัขจิ้งจองสูงอายุตัวหนึ่งแย้งว่า "ที่เจ้าว่าเช่นนั้น ก็เพราะมีเจ้าเพียงตัวเดียวเท่านั้นที่ไม่มีหาง แต่พวกเรารักหางของเรา แล้วเราก็รักษาหางของเราไว้ได้ดี ขอบใจนะ
apyo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 11:07:17 PM »

ท่านสุพินธ์ ชี้แนะได้ลึกซึ้งมากครับ นิทานเรื่องนี้อ่านแล้วได้คุณค่ามากทีเดียว ไหว้ ไหว้ ไหว้

Love is not give         Love is to care       
Love is not show        Love is to share
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 11:21:01 PM »

ไหน ๆ พี่ธำรง พูดถึงนิทานอีสปแล้ว   ผมเล่านิทานกริมป์ให้ฟังอีกเรื่องหนึ่ง

ตอนที่พระเจ้าสร้างโลก  ได้กำหนดให้สัตว์ต่าง ๆ และมนุษย์มีอายุ 30 ปี
วันที่หนึ่งถึงวันที่ห้า   มีสัตว์ 3 ตัวที่มีปัญหา

ลาอุทธรณ์ต่อพระเจ้าว่า
การที่พระเจ้ากำหนดให้ลาต้องทำงานหนักให้กับมนุษย์  และต้องถูกมนุษย์ด่าว่าโง่ ดื้อ   เป็นเรื่องหนักหนาอยู่แล้ว   จึงขอลดอายุจาก 30 ปี ลงมาเหลือ 18 ปี

หมาอุทธรณ์ว่า
ที่พระเจ้าให้หมาเป็นสัตว์ที่หวงที่อยู่  ไม่ต้องทำงานจริงจัง ได้แต่คอยเห่าหอน   เป็นชีวิตที่น่าเบื่อมาก  ขอมีอายุเพียง 12 ปี   พระเจ้าก็ตกลง

ลิงอุทธรณ์ว่า
ที่พระเจ้าให้ลิงเป็นตัวตลก เลอะเทอะ ไม่ได้เรื่อง ไม่ได้ราว  มีแต่มนุษย์คอยหัวเราะเยาะ  เป็นชีวิตที่น่าอดสูมาก  ขอให้ลิงอยู่แค่ 20 ปี

วันที่หก เป็นวันที่พระเจ้าสร้างมนุษย์   แต่ไอ้ตัวนี้มาแปลกครับ   บอกว่าให้มีอายุแค่ 30 ปี  มันน้อยเกินไป   มนุษย์ต่อรองกับพระเจ้าว่า  อยากจะมีชีวิตอยู่สัก 80 ปี  จะได้แสวงหาความสุขให้เต็มที่
พระเจ้าหมั่นไส้   ก็เลยตอบตกลง  แต่ให้อายุที่ต่อจาก 30 ปี   ต้องเป็นอายุของลา ของหมา  และของลิง

อย่าแปลกใจนะครับ   ที่มนุษย์เราเป็นตัวของตัวเอง เพียง 30 ปี
อายุ 31-48 ปี   เราต้องทำงานหนักให้กับคนอื่น  ทำงานให้มันแล้ว ยังถูกมันคอยด่า คอยจิก
อายุ 49-60 ปี   เราเริ่มขี้เกียจ ชอบเกี่ยงคนอื่น  แถมยังหวงเก้าอี้  ไม่ได้ดังใจก็โวยวาย
อายุ 61-80 ปี   เริ่มเลอะเทอะ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์