เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 02:24:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าที่มือใหม่ .45  (อ่าน 1942 ครั้ง)
web
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 04:07:46 PM »

ขออภัยครับ คือผมไม่เคยใช้ปืนกึ่งอัตโนมัติมาก่อน มีแต่ลูกโม่.357 แต่ได้จองคิมเบอร์ไว้ อยากทราบว่าปืนยี่ห้อคิมเบอร์ 1911 นี้ถ้าเราขึ้นลำแล้วลดนกไว้ถ้าจะยิง จะต้องง้างนกก่อนหรือไม่ครับ จะเหนี่ยวนกทันที (ดับเบิล)ไม่ได้หรือครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 04:19:11 PM »

ใช่ครับไกระบบซิงเกิ้ล ครับ ต้องง้างนกก่อนยิง
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 04:29:52 PM »

ใช่ครับไกระบบซิงเกิ้ล ครับ ต้องง้างนกก่อนยิง
ซิงเกิ้ลแอกชั่น   ง้างนกแล้วยิงครับ....
web
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 05:00:12 PM »

ขอบคุณมากครับที่กรุณาตอบคำถาม  นั้น มันก็ต่างกับ พวก9 มม.   และซื้อ.45 S&W  หรือ ซิก ไม่ดีกว่าหรือครับ เพราะสามารถยิงดับเบิลนัดแรกและยิงซิงเกิลนัดต่อไปได้ ซึ่งมันมีประโยชน์ในชีวิตจริงมากกว่า
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 05:04:42 PM »

ขึ้นอยู่กับการฝึกฝนครับ ฝึกจนชำนาญ ปรับตัวเราให้เข้ากับปืน จนเหมือนเราใช้นิ้วชี้เลยครับ  ไม่ว่าราคาแพงแค่ไหนก็ใช้ป้องกันได้
ถ้าไม่ฝึกฝนปืนก็สู้ท่อนไม้ไม่ได้ครับ แถมโดนซิวเอาปืนไปกินซะชิบ ชีวิตไม่ต้องพูดถึงครับ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 05:20:17 PM »

..ทุกวันนี้.ผมก็ใช้ปืนซิงเกิ้ลเฝ้าบ้านครับ.... Grin... Cheesy

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 05:20:50 PM »

ศึกษาข้อมูลของปืนที่จะซื้อให้ละเอียดครับ...

เมื่อได้ปืนมาต้องอ่านคู่มือด้วยนะครับ...

จะได้ใช้ปืนได้อย่างปลอดภัยครับ...Cheesy
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 05:24:56 PM »

ขอบคุณมากครับที่กรุณาตอบคำถาม  นั้น มันก็ต่างกับ พวก9 มม.   และซื้อ.45 S&W  หรือ ซิก ไม่ดีกว่าหรือครับ เพราะสามารถยิงดับเบิลนัดแรกและยิงซิงเกิลนัดต่อไปได้ ซึ่งมันมีประโยชน์ในชีวิตจริงมากกว่า

นายสมชายก็เหมือนเดิมครับ หากมือใหม่เล่น 1911 ต้องคิดให้ตก ว่าจะพกยังไง... ซึ่งถ้าไม่"เล่น"กับมันแล้วเสียเปรียบพวกลูกดกครับ...

และถึงแม้จะเทียบกับ Glock ที่ต้องขึ้นลำก่อนยิงก็ตาม แต่ความที่ Glock ลูกมันแยะกว่า ขึ้นลำแล้วยิงนัดแรกออกไปแบบผิดๆ ก็ยังได้ประโยชน์ทำให้ศัตรูไม่กล้าบุกผลีผลามครับ... แต่ถ้าเป็น 1911 แม็กแถวเดียวนี่ หลังโป้งนั้น เราจะเหลือลูกแค่ 6 นัดแล้วครับ...

ถ้าไม่นับพวก 1911 แม่นยำพิเศษ... 1911 จะมีประโยชน์สูงสุดกรณีเดียวคือวิ่งๆ ยิงๆ ย้ายหลายเป้าแบบหนังเคาบอยครับ(ตามวัตถุประสงค์การออกแบบดั้งเดิมให้พวกเคาบอยใช้งานแทนลูกโม่ซิงเกิ้ลฯ)...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2008, 05:28:06 PM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 05:26:52 PM »

อ้อ...
1911 เหมาะที่สุดอีกอย่างคือใช้เฝ้าบ้านครับ ตื่นมาสลึมสลือตามัวๆ ง่วงนอน... แต่ทรงด้ามดีกำด้ามถนัดรีบๆยิงระยะไม่เกินระยะห่างฝาห้อง ยังมีโอกาสโดนมากกว่าผิดครับ...
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 06:31:54 PM »

ขอบคุณมากครับที่กรุณาตอบคำถาม  นั้น มันก็ต่างกับ พวก9 มม.   และซื้อ.45 S&W  หรือ ซิก ไม่ดีกว่าหรือครับ เพราะสามารถยิงดับเบิลนัดแรกและยิงซิงเกิลนัดต่อไปได้ ซึ่งมันมีประโยชน์ในชีวิตจริงมากกว่า
ขึ้นลำแล้วเข้าเซพดิครับอย่าลดนก
ปล. ส่วนตัวแล้วถ้าเป็นชักยิงเร็วระดับสะโพกปืนซิงเกิลไกคมๆแบบ 1911 ผมยิงได้ดีกว่าปืนดับเบิ้ลมากครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 08:29:37 PM »

ถ้ามีใจรักกับปืนแบบ 1911 ฝึกฝนซักระยะก็สามารถ
ใช้งานได้คล่องครับ ถ้าคิดว่าไม่สะดวก ก็ ซิก 220 ยิงดับเบิ้ล
ได้ด้วยครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 08:32:53 PM »

มันก็พูดกันยาก  เพราะกลายเป็นปืนคนละระบบ
และอยู่ที่การฝึกฝน ว่าดับเบิ้ล หรือ ซิงเกิ้ล
นัดแรกเหนี่ยวยาว เกร็งข้อมือสู้นิด  นัดสอง สั้น ๆ แบบอุบไก คลายแล้ว มันวืด แต่มีจุดลั่น
กับซิงเกิ้ลง้างนก แล้วเหนี่ยว แล้วเหนี่ยว แล้วก็เหนี่ยว
หรือซิงเกิ้ล ปลดห้ามไก แล้วก็เหนี่ยว
กับซิงเกิ้ล ถ้าไม่เข้าอุ้งฝ่ามือ ให้กดหลังอ่อน  เดี๋ยวไม่ลั่น ก็จะใจเสีย....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2008, 08:47:40 PM โดย yod » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 08:43:02 PM »

ลอง1911 ก่อนครับ แล้วจะติดใจ จนลืมว่าจ่ายค่ากระสุนไปเท่าไหร่แล้ว  ยิ้มีเลศนัย  Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 12:45:41 AM »

บางคนก็กลัวเรื่องความปลอดภัยพก glock ไม่ขึ้นลำเหมือนกันครับ
อยู่ที่การฝึกฝนครับ  เยี่ยม
แต่ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าด้วยนะครับ kimber ผมก็เล็งไว้เหมือนกันครับ  น้ำลายหก

tonyja
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:22:33 AM »

ขึ้นลำแล้วลดนก  ถ้าพี่จะยิงต้องง้างนกก่อนครับ  ไม่เหมือนปืนดับเบิลหรือลูกโม่ที่เหนี่ยวได้เลย  ส่วนผมชอบ glock ที่ไม่มีนก เหนี่ยวได้เหืมอนกัน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์