เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 10:13:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้cci หัวรู สตริงเจอร์ แรงพอที่จะหยุดคนที่มาทำร้ายเราไหมครับ  (อ่าน 4758 ครั้ง)
khangun
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 12:32:54 PM »

อยากรู้cci หัวรู สตริงเจอร์  แรงพอที่จะหยุดคนที่มาทำร้ายเราไหมครับ
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 12:34:48 PM »

ไม่เหลือ..ครับ...ถ้าโดนจุดสำคัญ....เช่นหน้าผาก..เป็นต้น..
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 12:43:15 PM »

กระสุน ขนาด .22LR Stinger  ของ CCI แบบ GLHP (Gilded Lead Hollowpoint)
ใช้หัวกระสุนหนัก 32 เกรน
ให้ความเร็ว ณ ปากลำกล้องที่ 1,640 ฟุต/วินาที
ให้พลังงาน ณ ปากลำกล้องที่   191  ฟุต-ปอนด์ ครับ

ในขณะที่กระสุน LRN หรือหัวดำ Standard Velocity
ใช้หัวกระสุนหนัก 40 เกรน
ให้ความเร็ว ณ ปากลำกล้องที่ 1,070 ฟุต/วินาที
ให้พลังงาน ณ ปากลำกล้องที่   102  ฟุต-ปอนด์

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2008, 01:00:35 PM โดย น้อง ห้า-หนึ่ง » บันทึกการเข้า
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 12:58:48 PM »

ยิงให้เข้าดั้งจมูกครับรับรองหยุด เยี่ยม
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 01:12:03 PM »

เมื่อต้องคมกระสุน คงจะไม่หยุดในทันทีครับ
อาการต่อมา  คงจะเริ่มทรุดตัวลง
แล้วก็นอน.......

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 01:26:07 PM »

คงไม่จำเป็นต้อง Stinger นะครับ เอาแค่ .22LR ธรรมดา หัวรู อย่างเช่น เรมิงตัน แยลโล่ (ที่มีรูปตัวต่อเกาะบนกระสุน ข้างกล่อง) ยิงเจาะเข้ากะโหลก นัดเดียวก็ไม่น่าจะเหลือแล้ว  ยี๊
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 01:40:24 PM »

กระสุนปืน ความเร็วสูง จะเพิ่่มการทะลุทะลวง เข้าไปทำลายอวัยวะภายใน

กระสุนหัวรู ต้องการความเร็วที่สูงเพื่อจะยัดหัวกระสุนให้ลึก และเพื่ออาศัยเนื้อเยื่อ
ที่เข้าไปขวาง ในหัวรูเกิดแรงอัดแบบไฮโดรลิค เพื่อขยายเปลือกให้ทำลายบาดแผล และหยุดหัวกระสุน เมื่อเข้าไปลึกแล้ว.. 

หัวกระสุนที่เป็นตะกั่ว จึงเป็นตัวการแท้จริงที่จะทำลายอวัยะวะในร่างกาย. ครับ ไม่ใช่เปลือกเพียงอย่างเดียว ที่จะเข้าใจกัน

จะยิงตายทันที ต้องกบาลเท่านั้น .. ไม่ก็ ยิงอัดเข้าเชิงกราน ให้มันหักล้มพับ
เสียอาการ ลงไป  ครับ. แล้วค่อยพิจารณา คนร้ายนั้นอีกที.  Smiley

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 03:17:35 PM »

ยิงเข้ากบาลครับหยุดได้แน่   ผมเคยยิงหมาบ้าด้วยปืนยาวที่ระยะประมาณ 40 เมตร  ยิงเข้าที่หัวนัดเดียวครับ   ทรุดทันทีไม่ดิ้นไม่ร้องให้ได้ยินเสียงเลยครับ....ยิงเข้าจุดสำคัญหยุดได้ครับ...
SIN_JUNG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 03:53:35 PM »

CCI STD วัวยังไม่รอดเลยครับ เห็นพ่อค้าเนื้อวัวแถวบ้านผมเขาใช้กัน ปืนยาวเล็งที่หน้าผาก 1 นัดทรุดกะที่ครับ  เขาบอกไม่ทรมานสัตว์เหมือนใช้ฆ้อนปอนด์ หรือ แทงที่คอครับและประหยัดงบประมาณจ้างคนฆ่าครับ   โดนชก 
   เดี๋ยวถ้าได้มาจะทดสอบประสิทธิภาพให้ดูครับ...ตอนนี้มี  CCI STD , REM Tunder , FEd HV กล่องแดง , WIN SuperX หัวแดง และ ยี่ห้อซีแซดกล่องนี้ฝากเพื่อนซื้อมาจากหลังวังครับ   ส่วน CCI Stinger กำลังหาอยู่ครับ .อิ อิ อิ. Grin Grin Grin
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 04:05:41 PM »

ถ้าถูกศรีษะกระสุนขนาดไหนก็หยุดได้ครับ แต่กระสุนหยุดคนหน้าตัดควรจะ .45 ขึ้นไป

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 04:55:09 PM »

ทุกวันนี้ใช้แต่ เรมิงตัน เยลโล่ฯ ครับ เพราะหาง่าย ราคาไม่แพง และแรงดีครับ และเผื่อยิงหัวยาก ก็ลำตัวครับ ใส่กับ 10/22 สัก 5 นัด คงจะออกอาการครับ เพราะหัวเยลโล่ ของ เรฯ เป็นตะกั่วอ่อนครับ เลยคิดว่าน่าจะบานได้ดี แต่กระสุนพวกนี้ยิงได้ไม่เกิน 75 เมตรนะครับ เกินนี้แรงปะทะจะลดลงมาก

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 05:27:29 PM »

กระสุน ขนาด .22LR Stinger  ของ CCI แบบ GLHP (Gilded Lead Hollowpoint)
ใช้หัวกระสุนหนัก 32 เกรน
ให้ความเร็ว ณ ปากลำกล้องที่ 1,640 ฟุต/วินาที
ให้พลังงาน ณ ปากลำกล้องที่   191  ฟุต-ปอนด์ ครับ

ในขณะที่กระสุน LRN หรือหัวดำ Standard Velocity
ใช้หัวกระสุนหนัก 40 เกรน
ให้ความเร็ว ณ ปากลำกล้องที่ 1,070 ฟุต/วินาที
ให้พลังงาน ณ ปากลำกล้องที่   102  ฟุต-ปอนด์

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

ขอแบ่งมั่งดิ ตัวเลขนี้น่าจะยิงจากปืนยาวลำกล้อง 22 หรือ 24 นิ้วครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ณรงค์ศักดิ์
Newbie
*

คะแนน 6

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 07:41:02 PM »

ที่ถามมายิงจากปืนสั้นหรือปืนยาวครับ
กระสุน CCI  หัวรู  STINGER  เมื่อยิงจากปืนสั้น  WALTHER  TPH จะได้ความเร้ว ประมาณ 1,050 ฟุต /วินาที
ความแรงเทียบเท่า .22 LR STD ที่ยิงจากปืนยาว ลำกล้องยาว 24 นิ้ว
                                           แต่  ถ้ายิงจากปืนยาว จะได้ความเร็วประมาณ 1,650 ฟุต / วินาที
จะเห็นว่ากระสุน  CCI   หัวรู   STINGER  น้ำหนักหัวกระสุน  32  เกรน  เป็นกระสุนเผาไหม้ ช้า ถ้ายิงจากปืน
ลำกล้องสั้นความเร็วจะลดลงเป็นอย่างมาก ซึ่งผมเคยทดสอบคู่กับกระสุน S&B HV น้ำหนักหัวกระสุน  36  เกรน
จะได้ความเร็ว จากปืน  WALTHER  TPH ประมาณ 990 ฟุต / วินาที และกระสุน  เฟดเดอรัล HV หนัก 40  เกรน
จะได้ความเร้ว ประมาณ 950 ฟุต /วินาที 
                                               จะเห็นว่ากระสุนปืนถ้าคำนวณจากสูตร  น้ำหนัก  x   ความเร็ว  กระสุน    HV
ธรรมดา ถ้ายิงจากปืนลำกล้องสั้น จะได้พลังงานสูงกว่า STINGER  แต่ผมก็ใช้  กระสุน CCI  หัวรู  STINGER 
ติดปืนตลอดเพราะ 1. เสียงดังกว่า 2. ถ้ายิงกลางคืนเปลวไฟจะดุดันกว่า 3. ความมั่นใจในคุณภาพมากกว่า
                                                   ถ้าถามว่าแรงพอไหม ผมมีสูตรง่ายๆ  2 นัดที่อก  อีก 1 ที่หัว  :

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2008, 07:51:28 PM โดย ณรงค์ศักดิ์ » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์