เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 04:33:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำร้าน รมดำ ให้หน่อยครับ  (อ่าน 9590 ครั้ง)
msujinno
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 01:42:55 PM »

พึ่งรับโอนอาวุธปืนขนาด 0.38 S&W มาจากพ่อครับ แต่สภาพค่อนข้างเก่า จึงอยากนำไปรมดำใหม่ พอดี  วันที่ 25 มิถุนายน นี้จะไปกรุงเทพฯ  รบกวนช่วยแนะนำร้านให้ด้วยครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 01:50:11 PM »

โชคดีว่าท่านออนไลน์อยู่ ตอบเข้ามาเลย
ท่านรู้หรือไม่ว่า การรมดำ ช่างปืนจะต้องขัดปืนของท่านจนผิวปืนเป็นสีขาวจั๊วเลยนะ
หมายถึงว่าปืนท่านจะต้องสึกหรอลงไปจากเดิม จึงอยากสอบถามว่า ปืนท่านขึ้นสนิมมากขนาดไหน เป็นหลุมเป็นบ่อเลยหรือเปล่า ถ้าไม่เป็นมาก จะตัดสินใจแต่ชะโลมน้ำมัน ก็เพียงพอแล้วหรือไม่ อยากดูรูปจังว่า มันเป็นสนิมขนาดไหน เพราะการรมดำปืนรีวอลเวอร์นั้น เป็นการอันตรายต่อตัวปืนมากๆ หากเจอช่างที่ไม่รักปืนแล้ว ขัดมั่วไป มั่วมา จุดสัมผัสบางจุดที่ไม่ควรไปขัด ก็ไปขัด ปืนมันจะชำรุด หรือเสื่อมคุณค่าลงโดยใช่เหตุ อยากดูรูปจัง ให้ดูหน่อยได้ไหม

msujinno
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 02:01:07 PM »

ก่อนหน้านี้สนิมไม่มากเท่าไหร่หรอกครับ  แต่พ่อผมไปรู้จักตาแก่ที่ไหนก็ไม่รู้แล้วพามาที่บ้านบอกจะรมดำให้  ผมก็เห็นเค้าขัดปืนจนขาวอย่างที่พี่ว่านั่นแหละครับ  จากนั้นเค้าก็ใช้น้ำยา (เป็นขี้ผึ้งสีขาวๆ) ทาที่ตัวปืน แล้วนำไปรนกับเตาแก๊ส  ผมก็รู้สึกแปลกๆ  แล้วจากนั้นก็ใช้น้ำยาอีกขวดนึงน้ำใสๆ เหมือนแอลกอฮอร์ เช็ดล้าง  แต่ขั้นตอนสุดท้ายนี่สิ ใช่เลยพ่อผมถูกหลอก เพราะเค้าใช้สีสเปร์ราคาถูกพ่นที่ตัวปืนครับ พ่นไม่เรียบด้วยเป็นตามดอีกต่างหาก  แล้วตอนนี้บางส่วนก็เริ่มลอกแล้วด้วย  ไว้วันจันทร์กลับบ้านจะถ่ายรูปมาลงให้ดู นะครับ  ตอนนี้ผมอยู่นราธิวาสส่วนปืนยังอยู่ที่สงขลาเพราะนายอำเภอยังไม่ออก ป.๔ ฉบับใหม่ให้
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 02:47:15 PM »

ก่อนหน้านี้สนิมไม่มากเท่าไหร่หรอกครับ  แต่พ่อผมไปรู้จักตาแก่ที่ไหนก็ไม่รู้แล้วพามาที่บ้านบอกจะรมดำให้  ผมก็เห็นเค้าขัดปืนจนขาวอย่างที่พี่ว่านั่นแหละครับ  จากนั้นเค้าก็ใช้น้ำยา (เป็นขี้ผึ้งสีขาวๆ) ทาที่ตัวปืน แล้วนำไปรนกับเตาแก๊ส  ผมก็รู้สึกแปลกๆ  แล้วจากนั้นก็ใช้น้ำยาอีกขวดนึงน้ำใสๆ เหมือนแอลกอฮอร์ เช็ดล้าง  แต่ขั้นตอนสุดท้ายนี่สิ ใช่เลยพ่อผมถูกหลอก เพราะเค้าใช้สีสเปร์ราคาถูกพ่นที่ตัวปืนครับ พ่นไม่เรียบด้วยเป็นตามดอีกต่างหาก  แล้วตอนนี้บางส่วนก็เริ่มลอกแล้วด้วย  ไว้วันจันทร์กลับบ้านจะถ่ายรูปมาลงให้ดู นะครับ  ตอนนี้ผมอยู่นราธิวาสส่วนปืนยังอยู่ที่สงขลาเพราะนายอำเภอยังไม่ออก ป.๔ ฉบับใหม่ให้
กราบขอบพระคุณท่าน ท่านเป็นคนตรง พูดจาตรงไปตรงมา มาหาหมอ ก็บอกอาการป่วยให้หมอรู้ว่า ไปตากฝนมา ไปกินน้ำแข็งมา ถึงได้เป็นหวัด  หมอจะได้วินิจฉัยถูกโรค
....ถ้าบอกอาการอย่างนี้ ก็มากรุงน้ำ กรุงเทพ มาบางกอกดีกว่าครับ

ไหนๆๆ  ปืนก็โดนขัดแล้ว เอามาเลยครับ จะโดนขัดใหม่อีกรอบแน่นอน
แต่คนขัด จะต้องเข้าใจว่าจุดไหน ขัดได้ จุดไหน ขัดไม่ได้
ปืนรีวอลเวอร์ เดี๋ยวนี้ กระบอกขยับขึ้นเกิน 5-6 หมื่นแล้วเหมือนกัน ดังนั้น เสียค่ารมดำฝีมือดีๆ ซัก 3-4 พันบาท ท่านจะรับได้ไหมครับ  ถ้ารับได้ เข้าไปหาผมในพีเอ็ม ก็ได้
ผมจะตอบให้ชัดเจนกว่านี้  3-4 พัน สู้ราคาเถอะครับ ปืนกระบอกละหลายหมื่น ทำครั้งเดียวก็ทำให้ดีไปเลย ไปทำราคาถูกๆ พันกว่า พันห้า เดี๋ยวมันก็ไม่สวยสมใจ อาจแถมความชำรุดตามมาด้วย
เรื่องรมดำหลังวังนี้ ต้องตอบในพีเอ็มครับ.....อยากทราบผมจะตอบในพีเอ็มให้ครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 03:28:43 PM »

ร้านซ่อมปืนทำได้ทุกร้านครับ   ร้านสังเวียน    ร้านสุรพล    ร้านยอดการช่าง    ร้านพยนต์    แต่ผมขอบอกนะครับว่าผมไม่ทราบว่าร้านไหนทำได้ดีซ่อมได้ดีที่สุดครับ   เพราะผมไม่เคยนำปืนไปรมดำนะครับ....อันนี้จนใจจริงๆครับ
msujinno
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 03:50:59 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  ราคาก็พอประมาณเหมือนกันนะครับ ถ้ายังไงรบกวนขอเบอร์ติดต่อด้วยนะครับ ผมอาจจะเข้าไปวันที่ 26 มิถุนายน
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 04:11:45 PM »

ร้านสุพลการช่างครับ

0-2622-0874

ร้านสังเวียน

02-221-4044   02-223-4496
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2008, 04:13:49 PM โดย Stupidian » บันทึกการเข้า

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์