เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 06:17:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บุคคลทั่วไปขออนุญาตซื้อ11มม.  (อ่าน 13807 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 05:39:59 PM »

ของผมก็รอพบนายทะเบียน(น่าจะคุยเรื่องราคา)ปลัดยังไม่เสนอเรื่องบอกว่า .๔๕ กับ .๓๕๗(คงไม่รู้ว่าที่ท่านอนุญาต .๓๕๗ พร้อมใบอนุญาตพกนั้นมันอยู่บ้านตรงขามผมและเป็นชาวบ้านธรรมดา) แต่งานนี้ผมไม่ยอมแน่ครับ  อาจจะได้พึ่ง สพป.  ไปทุกวันตั้งแต่วันจันทร์ที่ผ่านมาแต่ก็แคล้วคลาดกันตลอดครับ  ผมขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  ไม่อยากจะขอเพื่อการกีฬาแต่ก็แนบบัตรสมาชิกสนามฯ  ปลัดถามว่ามีอยู่กระบอกแล้วไม่ใช่เหรอ  ผมบอกครับแต่เป็น ๙ มม.และบอกไปด้วยว่าที่กำลังจะโอน ๗.๖๕ อีกกระบอก  ปลัดยิ้ม ๆ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
KingFisher
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

จริต ๖ ประการ . .

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:01:57 PM »

เมืองดอกบัวบอก . . "อยากได้มาคุยกันค่ะพี่ . . ช่วงนี้นายไม่ค่อยอนุญาต "
งงครับ  ไม่อนุญาต แล้วเอาเงินกูนี่หว่า (เดือดดานครับ)

เป็นหนี้แผ่นดิน..(ประเทศไทย) !
เก่ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:23:35 PM »

Undecidedเห็นใจจริงๆครับ คนอยู่ในพื้นที่ ที่เจ้าหน้าที่ พยายามหาเหตุการขออนุญาตให้มีปืนเป็นเรื่องยากๆ.......... จะย้ายทะเบียนหนีก็วุ่นวาย ยี๊
 จะยื้อเรื่องค้าความก็เสียเวลา ปวดกระบาล สุดท้ายก็ต้องกัดฟัน จ่ายๆไปซะ จะได้มีปืนไวๆ.............เฮ้อ เมืองไทย เห็นใจครับเห็นใจ อ๋อย อ๋อย

"ปืน"คือเพื่อนแท้ ไม่เคยทิ้งเรา ถ้าเราไม่ทิ้งมัน
shah_vip
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:28:41 PM »

ประชาชนเต็มขั้นไงคับ ไม่ได้มีเส้นสาย ไม่รู้จักสีเขียวสีกากี แหมะอิจฉาใช่ไหมล่ะ จ่ายๆไปเฮอะ 

ทำไมครับต้องจ่ายตังค์
ถ้าเป็นประชาชนเต็มขั้น ถึงไม่มีเส้นสาย ถึงไม่รู้จักสีเขียวสีกากี ก็ไม่ต้องจ่ายครับ
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:33:55 PM »

ผมไปติดต่อขออนุญาติซื้อ11มม.ค่าใช้จ่าย1หมื่นแพงไหมครับ

พี่ครับ ผมขอเงินพี่หมื่นนึงซิครับ ยืมก็ได้ครับ ถ้าได้เดี๋ยวจะลงเลขบัญชีให้ครับ ช่วยโอนให้หน่อย
พี่สงสัยมั๊ยครับ ว่าผมเป็นใคร มาขอเงินพี่ทำไม แล้วเอาไปทำอะไร  ทำแล้วใครได้ประโยชน์

แล้วที่อำเภอขอพี่ พี่ไม่สงสัยหรือครับ พี่ต้องการรับโอนปืนทำไมพี่ต้องจ่ายเงินมากขนาดนั้นครับ
ไม่รู้สิ เป็นผมผมสงสัยนะ  ว่าเอาไปทำไม ทำไมเราต้องจ่าย มีใบเสร็จมั๊ย

ผมก็ประชาชนเต็มขั้นครับ แต่ผมก็ต้องลองดู ไม่กลัวหรอกเสียเวลา ผมมีเวลาเยอะครับ
รอได้เป็นปี อย่าย้ายหนีผมไปก่อนแล้วกัน   คิก คิก

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:41:28 PM »

ก็อยากได้หน่ะครับ(ถ้าไม่จ่ายกลัวอด)1หมื่นจบไม่ต้องทำอะไรแค่เตรียมเอกสารให้ถูกต้องไปยื่น
แล้วก็รอไปจำหน่ายปืนออกจากเจ้าของเก่ากลับมาก็รอทะเบียนใหม่ชื่อเราแค่นี้ครับ
เมื่อก่อนขอ92FSก็จ่ายไป2พันจบเหมือนกันผมยังไม่เคยเห็นไปป.3เลยว่าเป็นยังไงป.จัดการให้เรียบร้อยเลยครับ
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชี้แนะนะครับ(แบบว่าอยากได้1991A1ใช้บ้างครับ)

อย่าให้ความอยากได้มันมาบังตาครับ... ไม่ต้องจ่ายเกินกว่าที่กฏหมายกำหนดไว้... คือ ๖ บาท... หรอกครับ... ไม่เช่นนั้นท่านจะกลายเป็นกระทำผิดไปด้วย... ในข้อหาติดสินบนเจ้าพนักงาน... ผมขอ .๓๘ โอนในอำเภอเดียวกัน... ไม่ได้เสียซักบาท... ใช้เวลา ๕ เดือน... กระบอกที่สอง... ผมขอ .๓๕๗ แม็กนั่ม... โอนอำเภอเดียวกันไม่ต้องเสียซักบาทเหมือนกัน... ใช้เวลาสามสัปดาห์...

...เงินตั้งหมื่น... เอามาใช้ประโยชน์อะไรได้ตั้งหลายอย่าง... หรือหากอยากจะขอบคุณท่าน... ก็อาจจะเปลี่ยนเป็น... เลี้ยงอาหารซักมื้อ... ก็คงจะไม่น่าเกลียดครับ...

...อ้อ... ค่า ป.๔ จำนวน ๕๐๐ บาทก็ต้องจ่ายนะครับ... อันนี้เป็นค่าธรรมเนียมที่ถูกต้องตามกฎหมาย...
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:53:38 PM »

ประชาชนเต็มขั้นไงคับ ไม่ได้มีเส้นสาย ไม่รู้จักสีเขียวสีกากี แหมะอิจฉาใช่ไหมล่ะ จ่ายๆไปเฮอะ 

ทำไมครับต้องจ่ายตังค์

ท่านลองดูกระทู้ต่อไปนี้ครับ ท่าน แล้วท่านน่าจะเข้าใจครับดี

แต่ถ้าเรื่องแค่นี้ไม่กล้า... ก็ไม่สมควรมืปืนครับ...

ประโยคนี้ ได้ใจมากเลยครับ คนมีปืนต้องรู้และเคารพกฎหมาย

..................................  เยี่ยม
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:55:52 PM »

เข้าใจความรู้สึกในส่วนนี้ดีครับ  Cheesy

ไม่จ่ายก็ไม่อนุญาต หรือไม่ก็ดองเรื่องไว้ หรือลืมไปเลยก็มี พอชาวบ้านทวงถาม ก็นึกขึ้นได้ จึงบอกผ่านๆว่า นายไม่อนุญาต มาตอนนี้หนักหน่อย ชาวบ้านเริ่มรู้กฎหมายบ้าง ว่าการปฏิเสธไม่อนุญาต ต้องทำเป็นหนังสือ

แต่ถ้าจ่าย จะก่อให้ความสะดวกในการใช้ดุลยพินิจที่ต้องจ่ายด้วยเงิน นายทะเบียนผู้พิจารณาแทบจะไม่อ่านคุณสมบัติหรือประวัติด้วยซ้ำ เซนต์อย่างเดียว  

พวกเสมียนทำหน้าที่รับคำขอ นี้แหละตัวดี  Angry

แต่ความอยากของคนเรานี้หละ ทำให้เกิดช่องทางทำมาหากิน  Angry

ส่วนที่ถามว่า "ค่าใช้จ่าย ๑ หมื่นแพงไหม" ตรงนี้จะตอบว่าแพงหรือไม่ คงจะไม่ได้

เพราะเรื่องนี้ เป็นการกำหนดค่าใช้จ่ายกันเองของพวกจัญไรในบางท้องที่ ตั้งแต่ระดับหัวหน้ายันลูกน้อง ที่มักแอบอยู่ในวงสังคมราชการไทย
ซึ่งแล้วแต่จิตใจของมันว่าจะตั้งให้สูงต่ำเท่าไหร่ก็ได้ จึงทำให้ไม่สามารถบอกได้รับ ว่าแพงหรือไม่ครับ
ต้นน้ำ
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:58:48 PM »

6 บาท  ครับ....
............ถ้าคุณยอมจ่าย 10000 ครั้งนี้...ครั้งต่อไปที่คุณขอใบ ป.3 ไมว่าจะเป็นขนาดไหนคุณจะต้องจ่ายทุกครั้ง
เจ้าหน้าบนอำเภอที่คุณไปขอ จะเห็นคุณเป็นตู้ ATM เคลื่อนที่ครับ
................
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 07:03:59 PM »

ผมก็บุคคลทั่วไป  จ่ายค่า ป3 .45  6 บาท

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
Kap@ng.S&W
l Iove S&W
Newbie
*

คะแนน 0

เมื่อไรประเทศเราจามีความสุขซะที

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 07:33:32 PM »

ต้องบอกก่อนว่า อำเภอทุกที่ไม่ได้มีคนดีๆเหมือนพวกคุณที่เสียคนละ5-6 บาท แล้วนายก็ออกป.3ให้ อยากถามสักหน่อยว่าที่คนเล่นปืนกันน่ะบางคนมี2กระบอกขึ้นไป
ทำไมยังอยากได้อีกเรื่อยๆ แล้วต้องเสียค่าป.3(หยอดน้ำมัน)บ้างไหม ถ้าไม่ได้เสียผมขอย้ายไปอยู่บ้านคุณสัก6เดือนเถอะ ผมจะออกมันสัก10กระบอก

แต่ที่ต้องพิมพ์บอกไว้เพราะคิดว่ามันไม่ได้ง่ายเหมือนกันไปซะหมด .357ของผมเองเสีย1,006 บาทครับ ถ้าบอกว่าให้รอผมถามหน่อยว่าถ้าคุณมีเรื่องจำเป็นที่ต้องเอาไว้ป้องกันตัว
คุณจะรอไหม4-5เดือน โปรดพิจารณาความจำเป็นของผู้ต้องการใช้ปืนก่อนเท่านั้นเอง

แล้วที่บอกว่าเตรียมหลักฐานให้พร้อมแล้วถ้าไม่ออกให้เราขู่ได้ตามกฎหมาย ถามหน่อยว่ามันจะขู่เราหรือว่าเราจะขู่มันกันเเน่ แต่ดูแล้วถ้าคุณไปขู่เค้าคุณก็คงต้องรอให้เค้าลาออกหรือโดนย้ายก่อนแน่ๆกว่าจะไปศาลปกครองคงมีค่าใช้จ่ายเยอะเเน่ๆ

ที่พิมพ์ไว้ก็ไม่ได้สนับสนุนให้จ่ายหรอกนะครับแต่อยากให้เห็นใจกันมากกว่า

I LOVE S&W.
เอ๋-ด้ามแดง(เชียงใหม่)
Sr. Member

คะแนน 25

ลูกศิษย์ครูหมู

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 07:49:47 PM »

ครับ ต่างที่ต่างเหตุผลครับ
บางครั้งก็จำเป็น ต้องทำใจครับ
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:06:05 PM »

เข้าใจความรู้สึกในส่วนนี้ดีครับ  Cheesy

ไม่จ่ายก็ไม่อนุญาต หรือไม่ก็ดองเรื่องไว้ หรือลืมไปเลยก็มี พอชาวบ้านทวงถาม ก็นึกขึ้นได้ จึงบอกผ่านๆว่า นายไม่อนุญาต มาตอนนี้หนักหน่อย ชาวบ้านเริ่มรู้กฎหมายบ้าง ว่าการปฏิเสธไม่อนุญาต ต้องทำเป็นหนังสือ

แต่ถ้าจ่าย จะก่อให้ความสะดวกในการใช้ดุลยพินิจที่ต้องจ่ายด้วยเงิน นายทะเบียนผู้พิจารณาแทบจะไม่อ่านคุณสมบัติหรือประวัติด้วยซ้ำ เซนต์อย่างเดียว  

พวกเสมียนทำหน้าที่รับคำขอ นี้แหละตัวดี  Angry

แต่ความอยากของคนเรานี้หละ ทำให้เกิดช่องทางทำมาหากิน  Angry

ส่วนที่ถามว่า "ค่าใช้จ่าย ๑ หมื่นแพงไหม" ตรงนี้จะตอบว่าแพงหรือไม่ คงจะไม่ได้

เพราะเรื่องนี้ เป็นการกำหนดค่าใช้จ่ายกันเองของพวกจัญไรในบางท้องที่ ตั้งแต่ระดับหัวหน้ายันลูกน้อง ที่มักแอบอยู่ในวงสังคมราชการไทย
ซึ่งแล้วแต่จิตใจของมันว่าจะตั้งให้สูงต่ำเท่าไหร่ก็ได้ จึงทำให้ไม่สามารถบอกได้รับ ว่าแพงหรือไม่ครับ

เยี่ยม  เยี่ยม  เยี่ยม

.... ไม่สนับสนุนให้ใช้วิธีจ่ายใต้โต๊ะครับ อย่าเห็นแก่ความสะดวกสบายครับ ต้องต่อสู้เพื่อสิทธิของเราเองครับ .......

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
kesi2007
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:07:02 PM »

เรามีสิทธิ์ที่จะขอครับ และผมคิดว่าทุคนมีสิทธิ์เท่าเทียมกัน อย่ายอมเสียเงินให้กับคนพวกนี้ครับ ข้าราชการคือผู้ให้บริการประชาชน ไม่ใช่ผู้แสวงหาประโยชน์จากประชาชน อย่างนี้ สมควรเรียกว่า ฆ่าราชการ คัรบ
k14ladytheone
Full Member

คะแนน 42

THE ONE NEVER DIE

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:09:05 PM »

เห็นด้วยกับความคิดนี้ มาก ถึงมากที่สุดค่ะ
+ 1 คะแนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2008, 08:15:56 PM โดย k14ladytheone » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์