เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 02:26:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บุคคลทั่วไปขออนุญาตซื้อ11มม.  (อ่าน 13712 ครั้ง)
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:09:16 PM »

ต้องบอกก่อนว่า อำเภอทุกที่ไม่ได้มีคนดีๆเหมือนพวกคุณที่เสียคนละ5-6 บาท แล้วนายก็ออกป.3ให้ อยากถามสักหน่อยว่าที่คนเล่นปืนกันน่ะบางคนมี2กระบอกขึ้นไป
ทำไมยังอยากได้อีกเรื่อยๆ แล้วต้องเสียค่าป.3(หยอดน้ำมัน)บ้างไหม ถ้าไม่ได้เสียผมขอย้ายไปอยู่บ้านคุณสัก6เดือนเถอะ ผมจะออกมันสัก10กระบอก

แต่ที่ต้องพิมพ์บอกไว้เพราะคิดว่ามันไม่ได้ง่ายเหมือนกันไปซะหมด .357ของผมเองเสีย1,006 บาทครับ ถ้าบอกว่าให้รอผมถามหน่อยว่าถ้าคุณมีเรื่องจำเป็นที่ต้องเอาไว้ป้องกันตัว
คุณจะรอไหม4-5เดือน โปรดพิจารณาความจำเป็นของผู้ต้องการใช้ปืนก่อนเท่านั้นเอง

แล้วที่บอกว่าเตรียมหลักฐานให้พร้อมแล้วถ้าไม่ออกให้เราขู่ได้ตามกฎหมาย ถามหน่อยว่ามันจะขู่เราหรือว่าเราจะขู่มันกันเเน่ แต่ดูแล้วถ้าคุณไปขู่เค้าคุณก็คงต้องรอให้เค้าลาออกหรือโดนย้ายก่อนแน่ๆกว่าจะไปศาลปกครองคงมีค่าใช้จ่ายเยอะเเน่ๆ

ที่พิมพ์ไว้ก็ไม่ได้สนับสนุนให้จ่ายหรอกนะครับแต่อยากให้เห็นใจกันมากกว่า

รอได้ก็รอครับ รอไม่ได้ก็ไม่ว่ากัน เพียงแต่อยากให้รู้ไว้ว่า ธรรมชาติของเวปนี้ไม่สนับสนุน
เพราะฉะนั้นก็ไม่ต้องเอาเข้ามาถาม ว่าแพงไปมั๊ย ควรจะจ่ายมั๊ย จ่ายเท่าไหร่ดี

ชัดเจนนะครับ แต่ถ้ารอได้ต้องการทำกฎให้เป็นกฎ มาที่นี่ไม่ผิดหวังครับ
   คดีผมอยู่ศาลปกครอง ตั้งแต่ ก.พ.2551 ทำคำคัดค้านครั้งที่2 จนถึงตอนนี้
   ผมจ่ายเงินยังไม่ถึง 500 บาทเลยครับ จ่ายแค่ค่าส่ง ปณ. เท่านั้นเอง คุณว่าเยอะไปหรือเปล่า

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
charkkrit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:19:18 PM »

จ่ายไปเถอะครับ..เอาเวลาไปทำมาหากินดีกว่าครับ..ยิงติดต่อราชการบ้านเราหลายๆหน ยิ่งขาดทุนครับ..จ่ายไป..ไม่ได้จ่ายทุกวัน เอาเวลาไปหาเงินดีกว่า ได้กำไรกว่าเยอะครับ.. อันนี้เป็นเรื่องจริงยอมรับกันเถอะครับ...ที่นี่ประเทศไทย...

ปืน..หนะยิงไม่ค่อยแม่นหรอกครับ แต่กล้าที่จะลั่นไกและ ชินกับมันก็พอ..
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:20:48 PM »

ต้องบอกก่อนว่า อำเภอทุกที่ไม่ได้มีคนดีๆเหมือนพวกคุณที่เสียคนละ5-6 บาท แล้วนายก็ออกป.3ให้ อยากถามสักหน่อยว่าที่คนเล่นปืนกันน่ะบางคนมี2กระบอกขึ้นไป
ทำไมยังอยากได้อีกเรื่อยๆ แล้วต้องเสียค่าป.3(หยอดน้ำมัน)บ้างไหม ถ้าไม่ได้เสียผมขอย้ายไปอยู่บ้านคุณสัก6เดือนเถอะ ผมจะออกมันสัก10กระบอก

แต่ที่ต้องพิมพ์บอกไว้เพราะคิดว่ามันไม่ได้ง่ายเหมือนกันไปซะหมด .357ของผมเองเสีย1,006 บาทครับ ถ้าบอกว่าให้รอผมถามหน่อยว่าถ้าคุณมีเรื่องจำเป็นที่ต้องเอาไว้ป้องกันตัว
คุณจะรอไหม4-5เดือน โปรดพิจารณาความจำเป็นของผู้ต้องการใช้ปืนก่อนเท่านั้นเอง

แล้วที่บอกว่าเตรียมหลักฐานให้พร้อมแล้วถ้าไม่ออกให้เราขู่ได้ตามกฎหมาย ถามหน่อยว่ามันจะขู่เราหรือว่าเราจะขู่มันกันเเน่ แต่ดูแล้วถ้าคุณไปขู่เค้าคุณก็คงต้องรอให้เค้าลาออกหรือโดนย้ายก่อนแน่ๆกว่าจะไปศาลปกครองคงมีค่าใช้จ่ายเยอะเเน่ๆ

ที่พิมพ์ไว้ก็ไม่ได้สนับสนุนให้จ่ายหรอกนะครับแต่อยากให้เห็นใจกันมากกว่า

ถ้านายสมชายมีเรื่องถึงขั้นจำเป็นต้องมีปืน แล้วนายสมชายยังไม่มีปืน เกิดเจอคนอนุญาตเป็นทำโยกโย้... นายสมชายจะไปแจ้งความเรื่องที่ต้องจำเป็นมีปืนที่ตำรวจ แล้วเอาใบแจ้งความไปขอพบ"ตัวนายอำเภอ"เพื่อขอความช่วยเหลือเรื่อง ป.3... หากยังไม่ได้เรื่องจะไปร้องเรียนกับ"ตัว ผวจ." ... ถ้าหน้าห้องไม่ให้พบ ผวจ ก็ไม่ต้องเดินออกจากห้องครับ เพระนายสมชายนั่งรอที่หน้าห้อง นั่งรอที่นั่นจนกว่าจะได้พูดกับ"ตัว ผวจ." หรือให้เข้าพบครับ...

ทั้งหมดนี่ไปแบบเห็นหน้าเห็นตาทั้งหมดครับ ไม่แอบงุบงิบ... อยากรู้ว่าใครบ้างที่จะกล้าโยกเยกโยกโย้โดยไม่มีเหตุผล กับคนที่เดือดร้อน... ถ้ายังไม่ได้เรื่องก็ร้องเรียนหนังสือพิมพ์ ไปที่ไหนให้ถ่ายรูปอัดเสียงตามรายทางไปทุกครั้งครับ...

ส่วนเรื่องฟ้องศาลปกครองนั่นน่ะ ลองดูกระทู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ในเว็บ อวป. มีแยะครับ... สพป. ไม่ได้หาเงินทองกับเรื่องนี้ครับ...

ประเด็นที่อยากจะบอกคือ ถ้าอะไรที่"ไม่ได้มีระเบียบห้ามเอาไว้"แปลว่าเป็นสิทธิของเราครับ... "สิทธิ"มากับ"หน้าที่"ไม่ใช่"ดุลยพินิจ"ครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:21:45 PM »

จ่ายไปเถอะครับ..เอาเวลาไปทำมาหากินดีกว่าครับ..ยิงติดต่อราชการบ้านเราหลายๆหน ยิ่งขาดทุนครับ..จ่ายไป..ไม่ได้จ่ายทุกวัน เอาเวลาไปหาเงินดีกว่า ได้กำไรกว่าเยอะครับ.. อันนี้เป็นเรื่องจริงยอมรับกันเถอะครับ...ที่นี่ประเทศไทย...

ขอให้เจริญครับ...
TIGER_BURAPHA
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:22:26 PM »

ไม่นึกว่าจะแรงขนาดนี้นะครับ
ถ้ารู้ว่าไม่ต้องเสีย1หมื่นก็ขอได้ง่ายๆไม่งั้นผมคงไม่ไปรับปากกับป.
แต่นี่ก็ไปรับปากแล้วด้วยไม่อยากเสียคำพูด
แต่ปกติในพื้นที่แถวๆที่ผมอยู่บุคคลทั่วไปก็จ่ายกัน1หมื่นในการขอ11มม.
และบางอ.ก็ไม่อนุญาติ ก็คงเป็นโชคดีของท่านทั้งหลายที่ขอโดยไม่ต้องเสีย
ถ้ามีโอกาสขอใหม่จะมีท่านใดให้อาศัยชื่ออยู่สัก7-8เดือนไหมครับ
 Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
แล้วที่บอกว่า่
ถ้าเรื่องแค่นี้ไม่กล้า... ก็ไม่สมควรมืปืนครับ.
ผมว่ามันคนละประเด็นกันนะครับ
ท่านผู้อาวุโสในวงการปืนเอาอะไรเป็นบรรทัดฐานในการสมควรที่จะมีปืน
.............ขอบคุณมากครับทุกๆความเห็น..............
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:23:15 PM »

ใบ ป.3 สามารถออกให้ได้ในวันเดียวได้ครับ... ถ้าจะออกให้ซะอย่าง...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:25:32 PM »

ไม่นึกว่าจะแรงขนาดนี้นะครับ
ถ้ารู้ว่าไม่ต้องเสีย1หมื่นก็ขอได้ง่ายๆไม่งั้นผมคงไม่ไปรับปากกับป.
แต่นี่ก็ไปรับปากแล้วด้วยไม่อยากเสียคำพูด
แต่ปกติในพื้นที่แถวๆที่ผมอยู่บุคคลทั่วไปก็จ่ายกัน1หมื่นในการขอ11มม.
และบางอ.ก็ไม่อนุญาติ ก็คงเป็นโชคดีของท่านทั้งหลายที่ขอโดยไม่ต้องเสีย
ถ้ามีโอกาสขอใหม่จะมีท่านใดให้อาศัยชื่ออยู่สัก7-8เดือนไหมครับ
 Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
แล้วที่บอกว่า่
ถ้าเรื่องแค่นี้ไม่กล้า... ก็ไม่สมควรมืปืนครับ.
ผมว่ามันคนละประเด็นกันนะครับ
ท่านผู้อาวุโสในวงการปืนเอาอะไรเป็นบรรทัดฐานในการสมควรที่จะมีปืน
.............ขอบคุณมากครับทุกๆความเห็น..............

มาตรฐานมีอยู่ว่า เมื่อต้อง"ใช้"ปืนต้องกล้า"สู้"ครับ...
ม่ายงั้นจะถูกขู่และกล่อมให้วางปืน เพราะกลัวเรื่องยุ่งยาก...
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:29:18 PM »

ถ้านายสมชายมีเรื่องถึงขั้นจำเป็นต้องมีปืน แล้วนายสมชายยังไม่มีปืน เกิดเจอคนอนุญาตเป็นทำโยกโย้... นายสมชายจะไปแจ้งความเรื่องที่ต้องจำเป็นมีปืนที่ตำรวจ แล้วเอาใบแจ้งความไปขอพบ"ตัวนายอำเภอ"เพื่อขอความช่วยเหลือเรื่อง ป.3... หากยังไม่ได้เรื่องจะไปร้องเรียนกับ"ตัว ผวจ." ... ถ้าหน้าห้องไม่ให้พบ ผวจ ก็ไม่ต้องเดินออกจากห้องครับ เพระนายสมชายนั่งรอที่หน้าห้อง นั่งรอที่นั่นจนกว่าจะได้พูดกับ"ตัว ผวจ." หรือให้เข้าพบครับ...

ทั้งหมดนี่ไปแบบเห็นหน้าเห็นตาทั้งหมดครับ ไม่แอบงุบงิบ... อยากรู้ว่าใครบ้างที่จะกล้าโยกเยกโยกโย้โดยไม่มีเหตุผล กับคนที่เดือดร้อน... ถ้ายังไม่ได้เรื่องก็ร้องเรียนหนังสือพิมพ์ ไปที่ไหนให้ถ่ายรูปอัดเสียงตามรายทางไปทุกครั้งครับ...

ส่วนเรื่องฟ้องศาลปกครองนั่นน่ะ ลองดูกระทู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ในเว็บ อวป. มีแยะครับ... สพป. ไม่ได้หาเงินทองกับเรื่องนี้ครับ...

ประเด็นที่อยากจะบอกคือ ถ้าอะไรที่"ไม่ได้มีระเบียบห้ามเอาไว้"แปลว่าเป็นสิทธิของเราครับ... "สิทธิ"มากับ"หน้าที่"ไม่ใช่"ดุลยพินิจ"ครับ...

แล้วถ้าเขาอ้างว่าคุณก็มีปืนอยู่แล้วหล่ะครับ
หรือถ้ายังไม่มีเขาบอกว่าให้ได้แค่.38/.22/9มม.
เราจะหาเหตูผลไหนไปอ้างเขาครับ
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:42:14 PM »

แล้วถ้าเขาอ้างว่าคุณก็มีปืนอยู่แล้วหล่ะครับ
หรือถ้ายังไม่มีเขาบอกว่าให้ได้แค่.38/.22/9มม.

ถ้าเขาอ้างว่าคุณมีปืนอยู่แล้ว  คุณก็ตอบไปว่ากฎหมายไม่ได้กำหนดให้จำกัดจำนวนการมีอาวุธปืนในครอบครองของแต่ละบุคคล
ถ้ายังไม่มีเขาบอกว่าให้ได้แค่.38/.22/9มม.    คุณก็ตอบว่าผมต้องการซื้อขนาด.45  และกฎหมายไม่ได้ห้ามไม่ให้ประชาชนมีขนาด.45 ไว้ในครอบครอง

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:47:05 PM »

ถ้าเขาอ้างว่าคุณมีปืนอยู่แล้ว  คุณก็ตอบไปว่ากฎหมายไม่ได้กำหนดให้จำกัดจำนวนการมีอาวุธปืนในครอบครองของแต่ละบุคคล
ถ้ายังไม่มีเขาบอกว่าให้ได้แค่.38/.22/9มม.    คุณก็ตอบว่าผมต้องการซื้อขนาด.45  และกฎหมายไม่ได้ห้ามไม่ให้ประชาชนมีขนาด.45 ไว้ในครอบครอง

ขอบคุณครับ
เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมที่่กฎหมาย่ได้อนุญาติ่ให้ประชาชนมีขนาด.45ไว้ในครอบครองได้ง่ายๆ
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:53:14 PM »

ขอบคุณครับ
เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมที่่กฎหมาย่ได้อนุญาติ่ให้ประชาชนมีขนาด.45ไว้ในครอบครองได้ง่ายๆ

แต่ในกทม เจ้าหน้าที่มักมีแนวทางอยู่ว่า .45จะพิจารณาออกให้เจ้าหน้าที่ปราบปรามเป็นหลัก   เราเป็นประชาชนธรรมดาก็ขอเพื่อการกีฬาไปก็สามารถเลี่ยงประโยคนี้ไปได้ แล้วก็ได้ป3 มาภายใน45วันครับ

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:54:17 PM »

+ 1 คะแนน

ขอบคุณครับ  ไหว้

ขอบคุณครับ

ส่วนใหญ่เขาจะอ้างว่า ๑๑ มอมอ หรือขนาด . ๔๕ ใหญ่เกินไป
งั้นลองขอขนาด .๔๐  ก็ได้ครับ  Cheesy
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 09:00:00 PM »

6 บาทครับ

หมื่นนึง จ่ายทำไมครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 09:07:17 PM »

ก็อยากได้หน่ะครับ(ถ้าไม่จ่ายกลัวอด)1หมื่นจบไม่ต้องทำอะไรแค่เตรียมเอกสารให้ถูกต้องไปยื่น
แล้วก็รอไปจำหน่ายปืนออกจากเจ้าของเก่ากลับมาก็รอทะเบียนใหม่ชื่อเราแค่นี้ครับ
เมื่อก่อนขอ92FSก็จ่ายไป2พันจบเหมือนกันผมยังไม่เคยเห็นไปป.3เลยว่าเป็นยังไงป.จัดการให้เรียบร้อยเลยครับ
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชี้แนะนะครับ(แบบว่าอยากได้1991A1ใช้บ้างครับ)
อ๋อ....ประมาณว่าไม่ต้องทำอะไรเลย แค่เอาทะเบียน กับ บัตรประชาชน ไปให้แล้วเขาจัดการให้เอง แล้วเสียไป1หมื่น
ผมว่าคุณยอมเสียเวลานิดน่อย ดำเนินเอกสารให้ครบถ้วนดีกว่าเสียค่าใช้จ่ายไม่กี่ตังเองครับ....

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 09:14:56 PM »

การติดสินบนเจ้าพนักงานเป็นความผิดทางอาญา
และการส่งเสริมให้ผู้อื่นกระทำผิดกฎหมาย   เป็นเรื่องต้องห้ามของเวปนี้
ขอให้แก้ไขข้อความด้วย
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์