เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 04:28:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บุคคลทั่วไปขออนุญาตซื้อ11มม.  (อ่าน 13764 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 09:35:04 PM »

ผมเองก็ว่าไม่ควรจ่าย  แต่ประชาชนธรรมดาคงขอลำบาก ผมเข้าใจ  เค้าจะอ้างว่าไม่จำเป็นบ้าง  ขนาดใหญ่เกินไปบ้าง (ขนาดกระสุน)ฯลฯ

ยังไงก็เอาใจช่วยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน  ของบ้านผม  7,000   หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
chinbi
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 09:36:08 PM »

อ๋อ....ประมาณว่าไม่ต้องทำอะไรเลย แค่เอาทะเบียน กับ บัตรประชาชน ไปให้แล้วเขาจัดการให้เอง แล้วเสียไป1หมื่น
ผมว่าคุณยอมเสียเวลานิดน่อย ดำเนินเอกสารให้ครบถ้วนดีกว่าเสียค่าใช้จ่ายไม่กี่ตังเองครับ....
[/quote]
ถ้าเอกสารครบแล้วนายอำเภอไม่ออก ป.3 ให้ จะทำอย่างไร  จะต้องลางานเพื่อไปเดินเรื่อง ตามเรื่อง และไปฟ้องศาลปกครอง กี่ครั้งครับ ไม่ทราบจริงๆครับ (จะได้เก็บพักร้อนเอาไว้)
แล้วดุลพินิจของนายอำเภอ เอาอะไรมาตัดสินครับถึงไม่ออก ป.3 ขนาด .45 ให้ประชาชนทั่วไปครับ
ChipMunk รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 10:28:51 PM »

จ่ายไปเถอะครับ..เอาเวลาไปทำมาหากินดีกว่าครับ..ยิงติดต่อราชการบ้านเราหลายๆหน ยิ่งขาดทุนครับ..จ่ายไป..ไม่ได้จ่ายทุกวัน เอาเวลาไปหาเงินดีกว่า ได้กำไรกว่าเยอะครับ.. อันนี้เป็นเรื่องจริงยอมรับกันเถอะครับ...ที่นี่ประเทศไทย...

ขอให้เจริญครับ...

ผมว่าไม่นะครับน้าสมชาย(ฮา) คิก คิก

ผมว่าจะทำให้ประเทศไทยตกต่ำแต่ติดอันดับดีขึ้นนะครับอาจจะต้นๆเรื่องทุจริตคอรับชั่น
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 10:30:44 PM »

อยากร่วมแบ่งปันประสพการณ์ครับ
กระบอกแรก ลูกกรด CZ .22 จ่ายไป 2 พัน แบบไม่ต้องไปกองทะเบียน  ตั้งแต่เวบนี้ยังไม่เกิด
กระบอกที่สอง G19 เดินไปทำเองที่กองทะเบียน (ใกล้ที่ทำงาน ) จ่ายไป 506 บาท ใช้เวลา 5 สัปดาห์
กระบอกที่สาม  Ruger 10/22 ที่กองทะเบียนเหมือนเดิม 506 บาท ใช้เวลา 3 สัปดาห์
กระบอกสุดท้าย Rem 870 ที่ศูนย์บริการประชาชน ไปยื่นคำร้องเอกสารไม่ครบ ไปยื่นเพิ่ม เสียเวลา ไป 2 วัน (ไป 2 ครั้ง)
หลังจากนั้น 1 เดือน ตำรวจที่ สน. เรียกไปสอบประวัติ เสียเวลาไปครึ่งวัน แต่ได้รู้จักสารวัตร1 ท่าน จ่า 1 ท่าน
อีกเดือนให้หลัง ไปรับ ป3. จ่ายค่าธรรมเนียม 5 บาทเพราะลืมขอซื้อกระสุน  คิก คิก ตอนไปรับ ป4. จ่ายอีก 500
ถ้าเก็บเงินได้พอซื้อ .45 ก็จะทำเหมือนกระบอกสุดท้าย  ผมไม่รีบ   Grin Grin

ที่อเมริกา ต้องรอ 1 เดือนแต่ได้แน่ตามสิทธิ์
ที่เมืองไทยคุณอาจต้องใช้เวลามากกว๋าเพื่อทวงสิทธิ์ของคุณเอง แต่ถ้าคุณไม่กล้า  ใครจะรักษาสิทธิ์ให้คุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2008, 10:33:04 PM โดย khom » บันทึกการเข้า

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 10:36:35 PM »

ท่านเข้ามาถูกที่แล้วครับ.........ถ้าไม่อยากเสียตังค์  เวบนี้ช่วยได้  เยี่ยม

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 10:54:25 PM »

คนทุจริต = ปลวก
สังคม = บ้านของเรา

ยังไม่มี > ป้องกัน
ถ้ามีแล้ว > กำจัด

มีหลายวิธีครับ อย่าเพิ่งคิดว่าทำอะไรไม่ได้
อย่าสมยอมให้มันคอยกัดกินบ้านของเราครับ  Smiley

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 11:26:22 PM »

ไม่นึกว่าจะแรงขนาดนี้นะครับ
ถ้ารู้ว่าไม่ต้องเสีย1หมื่นก็ขอได้ง่ายๆไม่งั้นผมคงไม่ไปรับปากกับป.
แต่นี่ก็ไปรับปากแล้วด้วยไม่อยากเสียคำพูด
แต่ปกติในพื้นที่แถวๆที่ผมอยู่บุคคลทั่วไปก็จ่ายกัน1หมื่นในการขอ11มม.
และบางอ.ก็ไม่อนุญาติ ก็คงเป็นโชคดีของท่านทั้งหลายที่ขอโดยไม่ต้องเสีย
ถ้ามีโอกาสขอใหม่จะมีท่านใดให้อาศัยชื่ออยู่สัก7-8เดือนไหมครับ
 Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
แล้วที่บอกว่า่
ถ้าเรื่องแค่นี้ไม่กล้า... ก็ไม่สมควรมืปืนครับ.
ผมว่ามันคนละประเด็นกันนะครับ
ท่านผู้อาวุโสในวงการปืนเอาอะไรเป็นบรรทัดฐานในการสมควรที่จะมีปืน
.............ขอบคุณมากครับทุกๆความเห็น..............

จากข้อความข้างต้น...

อันดับแรกผมอยากจะขอให้ท่าน จขกท.ใจเย็นๆนะครับ... ไหว้

ขอเรียนตามตรงว่าเวปนี้สมาชิกหลายๆท่านรวมทั้งพี่สมชาย(ฮา) มีความละเอียดและถี่ถ้วนในการใช้ภาษามาก...

บ่อยครั้งที่พิมพ์แล้วไม่โพสท์ ต้องกลับมาตรวจทานและแก้ไขแล้วแก้ไขอีก บางทีก็ลบทิ้งไปเลย...

การอ่านในประโยคหนึ่งๆต้องอ่านให้ละเอียดหลายๆรอบ เพื่อจะได้เข้าใจสิ่งที่พยายามสื่อให้ชัดเจนครับ...

อาทิ...

แพงครับ...

เดี๋ยวนี้นายทะเบียนจะทำหนังสือแจ้งกลับมาว่าขาดเอกสารอะไรบ้าง...
หาให้ครบได้ ก็ต้องอนุญาตให้เราครับ... ไม่กล้าโยกโย้แบบไม่มีหลักฐาน...

ยกเว้นจะกินเงิน คอรัปชั่น ถ้าเช่นนั้นให้ขู่เลยครับ...
การขู่ว่าจะดำเนินตามกฏหมาย เป็นการขู่ที่ชอบด้วยกฏหมายครับ...

แต่ถ้าเรื่องแค่นี้ไม่กล้า... ก็ไม่สมควรมืปืนครับ...

ลองอ่านให้ละเอียด...

จะพบว่าพี่สมชาย(ฮา)มิได้ว่าท่าน จขกท.ไม่กล้าที่จะขอตามระเบียบ...

หากแต่ว่า พี่สมชายจะบอกว่า"กล้าที่จะทำในสิ่งที่ถูกต้อง อย่ายอมก้มหัวให้ผู้ทุจริต"...

ขออภัยหากท่าน จขกท.อ่านละเอียดดีแล้วและยังมีความคิดเช่นเดิมครับ... คิก คิก

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 11:33:51 PM »

ครับ....ลองอ่านใหม่อีกที แล้วนึกถึงเวลาที่ผู้ใหญ่กว่าเรา เตือนเราครับ

โพสตัวหนังสือไม่เห็นหน้าและภาษากาย  ผมเองเคยได้รับคำเตือน

คิดลบ ได้ผลทุกครั้ง  คิดบวกได้พวกเพิ่มครับ   ไหว้

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 12:03:05 AM »

ต้องบอกก่อนว่า อำเภอทุกที่ไม่ได้มีคนดีๆเหมือนพวกคุณที่เสียคนละ5-6 บาท แล้วนายก็ออกป.3ให้ อยากถามสักหน่อยว่าที่คนเล่นปืนกันน่ะบางคนมี2กระบอกขึ้นไป
ทำไมยังอยากได้อีกเรื่อยๆ แล้วต้องเสียค่าป.3(หยอดน้ำมัน)บ้างไหม ถ้าไม่ได้เสียผมขอย้ายไปอยู่บ้านคุณสัก6เดือนเถอะ ผมจะออกมันสัก10กระบอก

แต่ที่ต้องพิมพ์บอกไว้เพราะคิดว่ามันไม่ได้ง่ายเหมือนกันไปซะหมด .357ของผมเองเสีย1,006 บาทครับ ถ้าบอกว่าให้รอผมถามหน่อยว่าถ้าคุณมีเรื่องจำเป็นที่ต้องเอาไว้ป้องกันตัว
คุณจะรอไหม4-5เดือน โปรดพิจารณาความจำเป็นของผู้ต้องการใช้ปืนก่อนเท่านั้นเอง

แล้วที่บอกว่าเตรียมหลักฐานให้พร้อมแล้วถ้าไม่ออกให้เราขู่ได้ตามกฎหมาย ถามหน่อยว่ามันจะขู่เราหรือว่าเราจะขู่มันกันเเน่ แต่ดูแล้วถ้าคุณไปขู่เค้าคุณก็คงต้องรอให้เค้าลาออกหรือโดนย้ายก่อนแน่ๆกว่าจะไปศาลปกครองคงมีค่าใช้จ่ายเยอะเเน่ๆ

ที่พิมพ์ไว้ก็ไม่ได้สนับสนุนให้จ่ายหรอกนะครับแต่อยากให้เห็นใจกันมากกว่า

ขออภัยหากมีความเห็นไม่ตรงกันนะครับ...

1.ผมเชื่อว่าทุกอำเภอมีข้าราชการที่ดีอยู่ครับ และเป็นส่วนมากด้วยที่ดี อาจมีส่วนน้อยที่ทำไม่ดีครับ...

2.ผมขออนุญาตซื้อปืนมาก็หลายกระบอกครับ ไม่ได้จ่ายเงินใต้โต๊ะ(ที่คุณเรียกว่า"หยอดน้ำมัน")เลยซักครั้งครับ...

3.ผมอาศัยอยู่ในกทม.ครับ แต่ผมคงไม่สามารถอนุญาตให้ย้ายเข้ามาอยู่ในทะเบียนบ้านกับผมหรอกครับ เพราะผมไม่ใช่เจ้าบ้าน...คิก คิก

4.ประเด็นที่ว่าเกิดเรื่องแล้วจำเป็นต้องหาอาวุธปืนมาเพื่อป้องกันนั้น สามารถแจ้งกับนายทะเบียนโดยตรงได้อยู่แล้วครับ มิใช่เรื่องที่นายทะเบียนจะมาเบียดเบียนผู้กำลังเดือดร้อนครับ...

5.เรื่องที่รอนานนั้น ผมเคยรอป.3 นานที่สุด 6 เดือนครับ แต่ก็ได้ป.3สำหรับ .45 มาโดยไม่ต้องจ่ายเงินสินบนครับ...

6.เรื่องการปกป้องสิทธิอันชอบธรรมของตัวเราเองนั้นท่าน๏แก้วเดียวจุก๏ ได้ตอบไว้ชัดเจนแล้วครับ...

สุดท้ายในฐานะที่เป็นสมาชิกเวป อวป.คนหนึ่ง ผมไม่สนับสนุนให้จ่ายหรือรับสินบน ไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้นครับ... Grin
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 12:08:37 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=47629.0

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 01:25:11 AM »

ไม่นึกว่าจะแรงขนาดนี้นะครับ
ถ้ารู้ว่าไม่ต้องเสีย1หมื่นก็ขอได้ง่ายๆไม่งั้นผมคงไม่ไปรับปากกับป.
แต่นี่ก็ไปรับปากแล้วด้วยไม่อยากเสียคำพูด
แต่ปกติในพื้นที่แถวๆที่ผมอยู่บุคคลทั่วไปก็จ่ายกัน1หมื่นในการขอ11มม.
และบางอ.ก็ไม่อนุญาติ ก็คงเป็นโชคดีของท่านทั้งหลายที่ขอโดยไม่ต้องเสีย
ถ้ามีโอกาสขอใหม่จะมีท่านใดให้อาศัยชื่ออยู่สัก7-8เดือนไหมครับ
 Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
แล้วที่บอกว่า่
ถ้าเรื่องแค่นี้ไม่กล้า... ก็ไม่สมควรมืปืนครับ.
ผมว่ามันคนละประเด็นกันนะครับ
ท่านผู้อาวุโสในวงการปืนเอาอะไรเป็นบรรทัดฐานในการสมควรที่จะมีปืน
.............ขอบคุณมากครับทุกๆความเห็น..............

ด้วยความเคารพนะครับท่าน จขกท ที่ท่านบอกว่าในอ.ของท่านต้องจ่ายอย่างนี้  คงจะเป็นเพราะทุกคนยอมจ่ายครับ
ซึ่งในจุดนี้ถ้าท่านไม่ยอมและท่านช่วยบอกเล่าให้คนอื่นๆไม่ยอม ไม่นานก็ต้องเลิกกันไปเองครับซึ่งจะเป็นประโยชน์กับประชาชนในท้องที่นั้นมากครับ  อยู่ที่ไหนของประเทศก็ใช้พรบ.เดียวกันครับไม่ต้องย้ายไปย้ายมาให้ปวดหัวหรอกครับ
จริงๆเรื่องนี้ไม่จำเป็นต้องรักษาคำพูดก็ได้เพราะมันผิดกม.ตั้งแต่แรกแล้วครับ แต่ถ้าท่านไม่สบายใจก็สุดแท้แต่ครับ
แต่ถ้ามีกระบอกต่อไปขอเถอะครับ 6 บาทเท่านั้น เงินที่เหลืออีก 9,994บาท นำไปทำบุญหรือหยอดตู้ช่วยสุนัขจรจัดก็ดีกว่าเอาไปให้คนที่ใส่ชุดสีกากีแล้วอ้างตัวเป็นข้าราชการพวกนั้นครับ
 ไหว้

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 03:30:08 AM »

จ่ายไปเถอะครับ..เอาเวลาไปทำมาหากินดีกว่าครับ..ยิงติดต่อราชการบ้านเราหลายๆหน ยิ่งขาดทุนครับ..จ่ายไป..ไม่ได้จ่ายทุกวัน เอาเวลาไปหาเงินดีกว่า ได้กำไรกว่าเยอะครับ.. อันนี้เป็นเรื่องจริงยอมรับกันเถอะครับ...ที่นี่ประเทศไทย...

Undecided เรื่องจริงที่จริงที่สุดคือเรามีกฎหมายอยู่ แต่ก็พยายามแหกกฎหาช่องว่างและทำผิดกันจนกลายเป็นเรื่องปกติ (เหมือนนาย 23) ก็เพราะคิดแบบคุณกันไงครับ ประเทศไทยถึงได้เป็นอย่างนี้อย่างทุกวันนี้ มาช่วยกันทำให้มันถูกต้องให้เป็นเรื่องปกติไม่ดีกว่าหรือครับ Undecided

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 07:45:16 AM »

ผมว่าความเห็นนี้... ไม่สร้างสรรค์ครับ... เราอาจมองแค่ให้ธุระของเราจบๆ ไป... ยอมจ่าย"สินบน"เพื่อความสะดวก... เราอาจจะคิดว่า... แค่นี้น่ะเรื่องเล็ก... แต่ถ้ามองไปในอนาคต... ลูกหลานของเราเอง... ที่จะต้องมาเจอกับสิ่งที่เราคิดว่าเล็กๆ น้อยๆ ที่เราเองก็มีส่วนทำให้มันเกิดขึ้น... ผลที่เกิดขึ้นในอนาคตมันใหญ่กว่าที่เราคาดไว้เยอะครับ...
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 08:23:54 AM »

ของผมก็รอพบนายทะเบียน(น่าจะคุยเรื่องราคา)ปลัดยังไม่เสนอเรื่องบอกว่า .๔๕ กับ .๓๕๗(คงไม่รู้ว่าที่ท่านอนุญาต .๓๕๗ พร้อมใบอนุญาตพกนั้นมันอยู่บ้านตรงขามผมและเป็นชาวบ้านธรรมดา) แต่งานนี้ผมไม่ยอมแน่ครับ  อาจจะได้พึ่ง สพป.  ไปทุกวันตั้งแต่วันจันทร์ที่ผ่านมาแต่ก็แคล้วคลาดกันตลอดครับ  ผมขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  ไม่อยากจะขอเพื่อการกีฬาแต่ก็แนบบัตรสมาชิกสนามฯ  ปลัดถามว่ามีอยู่กระบอกแล้วไม่ใช่เหรอ  ผมบอกครับแต่เป็น ๙ มม.และบอกไปด้วยว่าที่กำลังจะโอน ๗.๖๕ อีกกระบอก  ปลัดยิ้ม ๆ
        นายยังใช้วิชาล่องหน(จริง ๆ ท่านติดราชการ)ก็แคล้วคลาดกันทุกครั้งวันนี้วันศุกร์ตั้งใจจะรอพบให้ได้  ไดคำตอบอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 08:55:25 AM »

อันดับแรกผมอยากจะขอให้ท่าน จขกท.ใจเย็นๆนะครับ... ไหว้

ขอเรียนตามตรงว่าเวปนี้สมาชิกหลายๆท่านรวมทั้งพี่สมชาย(ฮา) มีความละเอียดและถี่ถ้วนในการใช้ภาษามาก...

บ่อยครั้งที่พิมพ์แล้วไม่โพสท์ ต้องกลับมาตรวจทานและแก้ไขแล้วแก้ไขอีก บางทีก็ลบทิ้งไปเลย...

การอ่านในประโยคหนึ่งๆต้องอ่านให้ละเอียดหลายๆรอบ เพื่อจะได้เข้าใจสิ่งที่พยายามสื่อให้ชัดเจนครับ...

อาทิ...

แพงครับ...

เดี๋ยวนี้นายทะเบียนจะทำหนังสือแจ้งกลับมาว่าขาดเอกสารอะไรบ้าง...
หาให้ครบได้ ก็ต้องอนุญาตให้เราครับ... ไม่กล้าโยกโย้แบบไม่มีหลักฐาน...

ยกเว้นจะกินเงิน คอรัปชั่น ถ้าเช่นนั้นให้ขู่เลยครับ...
การขู่ว่าจะดำเนินตามกฏหมาย เป็นการขู่ที่ชอบด้วยกฏหมายครับ...

แต่ถ้าเรื่องแค่นี้ไม่กล้า... ก็ไม่สมควรมืปืนครับ...

ลองอ่านให้ละเอียด...

จะพบว่าพี่สมชาย(ฮา)มิได้ว่าท่าน จขกท.ไม่กล้าที่จะขอตามระเบียบ...

หากแต่ว่า พี่สมชายจะบอกว่า"กล้าที่จะทำในสิ่งที่ถูกต้อง อย่ายอมก้มหัวให้ผู้ทุจริต"...

ขออภัยหากท่าน จขกท.อ่านละเอียดดีแล้วและยังมีความคิดเช่นเดิมครับ... คิก คิก

ขอบพระคุณครับ...

นายสมชายหมายความตามที่ อ.รุต ว่าไว้ครับ... ข้อความมีการแบ่งวรรค ด้วยการเว้นบรรทัดเอาไว้แล้ว และบรรทัดล่างสุดจะอ้างถึงบรรทัดก่อนหน้านี้ หรือย่อหน้านี้ที่ใกล้ที่สุดเสมอ ทำนองเดียวกับหากเราใช้คำว่า"We, They, Who, She, IT"ในภาษาอังกฤษ จะถูกอ้างอิงถึงประธานของประโยคใกล้ที่สุดก่อนหน้านี้ครับ...

การให้ความเห็นว่า"ไม่สมควรมีปืน"นั้น... นายสมชายหมายความถึงสำหรับใครก็ตามไม่กล้าที่จะยืนหยัดสู้ในสิ่งที่ถูกต้องครับ... ตามกรณีที่นายสมชายพูดถึง ขยายความได้ว่าหากถูกเรียกร้องเอาเงินทองหรือประโยชน์อื่นใดที่มิชอบ แล้วผู้ขอมีอาวุธปืนไม่กล้าปฏิเสธการเรียกร้องนั้น แต่กลับยอมเสียเงินทองหรือประโยชน์เช่นว่า โดยที่ไม่มีความกล้าปฏิเสธ และไม่กล้าขู่คนกระทำผิดว่า "หากเรียกร้องเช่นนี้อีกเป็นเกิดเรื่องตามกฏหมายแน่ ขอให้หยุดการกระทำนั้นเสีย"...

การถูกเรียกร้องเอาเงินค่า"หยอดน้ำมัน"นั้นอย่างร้ายแรงที่สุดก็แค่ไม่ได้รับอนุญาต หรือต้องฟ้องศาล รอหลายเดือนหรืออาจเป็นปี แต่ไม่ถึงขั้นเลือดตกยางออกครับ... และการขู่ฯ เช่นว่านั้น ก็ไม่ใช่การล่อซื้อฯ ให้รับสินบนแล้วตลบหลังเอาเรื่องเอาราวหลังจากความผิดสำเร็จ... แต่เป็นการตัดไฟเสียแต่ต้นลม ไม่ให้ดำเนินการอันจะทำให้เราเดือดร้อนในภายหลังเสียด้วยอีกทางหนึ่งครับ... ดังนั้นโดยสามัญสำนึกสรุปได้ว่าเรื่องราวไม่ลามปามใหญ่โต ยกเว้นข้าราชการผู้นั้นต้องการมีเรื่องเป็น"ส่วนบุคคล"กับผู้ร้องขอมีอาวุธปืน ซึ่งเป็นอีกประเด็นหนึ่งแยกต่างหากครับ...

หากผู้ใครก็ตามได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน แล้วไม่มีจิตใจเข้มแข็งกล้าใช้งานป้องกันชีวิตและทรัพย์สินตามเหตุผลที่ยื่นขออนุญาตเอาไว้ อาจเกิดอะไรได้หลายอย่างครับ... เช่นโมโหง่ายสติแตกยิงใส่จิ๊กโก๋หน้าปากซอยที่ปากไม่ดี, ยิงใส่คนเมาเหล้าแล้วเดินเหยียบเท้าหน้าห้องน้ำแล้วไม่ขอโทษ, หรืออาจโดนผู้อื่นใช้ชั้นเชิงขู่และปลอบให้วางอาวุธ มอบอาวุธให้ผู้อื่น... แปลว่าอาวุธนั้นอันตรายจะเกิดแก่คนอื่นครับ...
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์