เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 04:25:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บุคคลทั่วไปขออนุญาตซื้อ11มม.  (อ่าน 13737 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:05:45 AM »

พิมพ์แล้วจะโพส แต่เปลี่ยนใจลบทิ้ง เพราะไม่อยากออกความเห็นอะไรเพิ่มเติมแล้วครับ .............เอาเป็นว่า

ผมเคยรอรับโอน .357 และ ไรเฟิล .30-06 เป็นเวลา 6 เดือน กว่าจะอนุญาตและรับ ป.4 จ่ายค่าธรรมเนียม ใบละ500 บาท ตามที่ราชการกำหนด.............และต้องยื่นเรื่อง ให้ปากคำเหมือนๆคนอื่นทั่วไป

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:55:15 AM »

เคยขอ ป 3  เพื่อที่จะเอาลูกซองยาวผมใช้เวลาเกิบ 5 เดือนในการรอและคอย  ไปตามนัดทุกครั้งที่ทางอำเภอนัด   จนบางที่เราก็อ่อนใจ  มีข้ออ้างมากมายจากอำเภอสารพัดจะอ้างแต่ผมไม่สนผมรอได้   จนได้ ป 3 มาก็เสียเงินแค่ 5 บาทเท่านั้น    ก็คนมันไม่ค่อยมีเงินนี่ครับกว่าจะรวบรวมซื้อปืนได้ก็อดตั้งหลายมื้อแล้วๆจะมาขออะไรกันอีกเน้อ.. Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2008, 11:50:17 AM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 11:35:02 AM »

ของผมซื้อปืนแบบว่าไม่ต้องขออนุญาต มีเงินเดินเข้าไปก็ซื้อได้(เอกสารต้องพร้อม ประวัติสะอาด)
ตามกฎหมาย ปืนสั้นยังโอนได้เดือนละกระบอกเดียวเลยครับ  เดือนไหนซื้อ2กระบอก ก็ต้องรอจนครบ30วันกระบอกที่2ถึงโอนได้

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
UvonKrairiksh
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 02:16:15 PM »

1911 คืออะไรที่ไร้สาระ อันตราย ไม่สะดวก และไม่ได้แม่นไปกว่าปืนอื่น
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 02:35:20 PM »

ถ้าทำแล้วสบายใจ คิดว่าถูกต้องแล้ว ก็ทำเถอะครับ เพราะหากมีสิทธิ์ครอบครองอาวุธปืนได้ อนุญาติให้ได้ ก็เท่ากับว่าท่านมีวุฒิภาวะพอแล้ว  และหากคนที่มีวุฒิภาวะที่ดีแล้ว ทำแบบนี้ ทั้งให้ทั้งรับ คิดว่าถูก ก็ไม่มีอะไรจะแย้งครับ
nice Sky
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

รักกันไว้เถิด เราเกินร่วมแดนไทย

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 02:40:48 PM »

6 บาทก็พอแล้วครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 03:10:51 PM »

1911 คืออะไรที่ไร้สาระ อันตราย ไม่สะดวก และไม่ได้แม่นไปกว่าปืนอื่น

ความเห็นลักษณะนี้ควรไปอยู่ในกระทู้ ที่ถามเรื่องราวเกี่ยวกับปืน 1911............

กระทู้นี้เป็นการถามความเห็นในเรื่องการขอใบป.3 ปืนขนาด .45  .............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ผมชื่อ กานต์
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 03:40:25 PM »

จ่ายไปเถอะครับ..เอาเวลาไปทำมาหากินดีกว่าครับ..ยิงติดต่อราชการบ้านเราหลายๆหน ยิ่งขาดทุนครับ..จ่ายไป..ไม่ได้จ่ายทุกวัน เอาเวลาไปหาเงินดีกว่า ได้กำไรกว่าเยอะครับ.. อันนี้เป็นเรื่องจริงยอมรับกันเถอะครับ...ที่นี่ประเทศไทย...

ถ้าคุณคิดแบบนี้ แสดงว่าคุณสมบัติของคุณมีปัญหา ขออนุญาตแบบถูกต้องไม่ได้ใช่มั้ยครับ
ถึงต้องดิ้นรน หาทางออกอื่น ด้วยการใช้เงิน ติดสินบน ข้าราชการที่ประพฤติชั่ว...
เพื่อให้ได้มาซึ่งใบอนุญาต  คนที่ชอบติดสนบน ข้าราชการ เพื่อผลประโยชน์ เพื่อความสะดวกส่วนตน
ถือว่าเป็นคนที่ใช้ได้หรือครับ? แล้วระบบราชการ ก็จะเป็นอย่างที่เป็นต่อไป
ผมขอใบอนุญาต ป.3 ซื้ออาวุธปืนทั้ง 2 ขนาด 9 mm. และ 11 mm. ไม่ต้องติดสินบน
ไม่เห็นมีปัญหาอะไร เพราะผมมั่นใจว่าคุณสมบัติของผมมีครบถ้วน ตามระเบียบของทางราชการ
ผมยอมรับครับ ว่าที่นี่ประเทศไทย อะไรก็เกิดขึ้นได้ แล้วเราจะบ่น หรือ เราจะแก้ ครับ
เริ่มที่ผม ที่คุณ ก่อนดีมั้ยครับ ...เผื่อมันจะดีขึ้น...จะได้ไม่ต้องติดสนบนกันอีก

นาคีมีพิษเพี้ยง                      สุริโย
เลื้อยบ่ทำเดโช                      แช่มช้า
พิษน้อยหยิ่งยโส                    แมลงป่อง
ชูแต่หางเองอ้า                      อวดอ้างฤทธี
Kap@ng.S&W
l Iove S&W
Newbie
*

คะแนน 0

เมื่อไรประเทศเราจามีความสุขซะที

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:44:04 PM »

ตอบคุณ rute

ขออภัยหากมีความเห็นไม่ตรงกันนะครับ...

1.ผมเชื่อว่าทุกอำเภอมีข้าราชการที่ดีอยู่ครับ และเป็นส่วนมากด้วยที่ดี อาจมีส่วนน้อยที่ทำไม่ดีครับ...

ตอบ. ในส่วนนี้ยอมรับความจริงครับเพราะคนดีต้องมีมากกว่าคนเลวอยู่แล้วถึงจะอยู่ในโลกนี้ได้

2.ผมขออนุญาตซื้อปืนมาก็หลายกระบอกครับ ไม่ได้จ่ายเงินใต้โต๊ะ(ที่คุณเรียกว่า"หยอดน้ำมัน")เลยซักครั้งครับ...

3.ผมอาศัยอยู่ในกทม.ครับ แต่ผมคงไม่สามารถอนุญาตให้ย้ายเข้ามาอยู่ในทะเบียนบ้านกับผมหรอกครับ เพราะผมไม่ใช่เจ้าบ้าน...

ตอบ.ข้อ2-3 บอกเจ้าบ้านคุณด้วยนะครับว่ามีคนอยากได้ปืนจะย้ายเข้าไปอยู่ด้วย เรื่องย้ายนี่ย้ายปลายทางได้ครับพี่แล้วผมจะได้มีปืนหลายกระบอกกับเค้าสักทีมีแต่ว่าคุณจะไม่ให้คนแปลกหน้าอย่างผมเข้าไปมีชื่อในบ้านนะสิ ถ้าเป็นข้อหลังแล้วจะบอกเหตุผลทำไมว่าไม่ใช่เจ้าบ้าน แต่ว่า กทม.นี่ขอปืนได้ง่ายกว่า ตจว. เพราะทุกคนรักษาสิทธิของตนเองมากกว่าและมีความรู้ทางข้อกฏหมายมากกว่าด้วยครับ

4.ประเด็นที่ว่าเกิดเรื่องแล้วจำเป็นต้องหาอาวุธปืนมาเพื่อป้องกันนั้น สามารถแจ้งกับนายทะเบียนโดยตรงได้อยู่แล้วครับ มิใช่เรื่องที่นายทะเบียนจะมาเบียดเบียนผู้กำลังเดือดร้อนครับ...

ตอบ.ผมไม่เถียงนะครับพี่พูดถูก แต่เหรียญมันมี2ด้านเสมอครับพี่

5.เรื่องที่รอนานนั้น ผมเคยรอป.3 นานที่สุด 6 เดือนครับ แต่ก็ได้ป.3สำหรับ .45 มาโดยไม่ต้องจ่ายเงินสินบนครับ...

ตอบ.เหมือนข้อ4ครับถ้ารอ...

6.เรื่องการปกป้องสิทธิอันชอบธรรมของตัวเราเองนั้นท่าน๏แก้วเดียวจุก๏ ได้ตอบไว้ชัดเจนแล้วครับ...

สุดท้ายในฐานะที่เป็นสมาชิกเวป อวป.คนหนึ่ง ผมไม่สนับสนุนให้จ่ายหรือรับสินบน ไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้นครับ...

ในฐานะที่เป็นสมาชิกเหมือนกันนะครับ คนที่เป็นสมาชิกในเวปนี้มีความรู้ความสามารถเกี่ยวกับเรื่องปืนทุกคนจึงเห็นว่าควรรักษาสิทธิของตนเองครับ

และในเวปนี้ก็ไม่สนับสนุนอยู่แล้ว ผมก็เป็นคนหนึ่งในนั้น "ที่พิมพ์ไว้ก็ไม่ได้สนับสนุนให้จ่ายหรอกนะครับแต่อยากให้เห็นใจกันมากกว่า " เป็นประโยคที่เห็นใจกันไม่ใช่ให้มา

แก้ข้อแตกต่างที่ความคิดไม่ตรงกัน สรุป ผมก็คิดเเบบคุณนั่นล่ะครับว่ามันไม่ดี

I LOVE S&W.
Little Jack
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 57

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:27:40 PM »

พี่ๆเป็นอะไรมากปล่าวครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 11:00:07 PM »

ตอบคุณ rute

ขออภัยหากมีความเห็นไม่ตรงกันนะครับ...

1.ผมเชื่อว่าทุกอำเภอมีข้าราชการที่ดีอยู่ครับ และเป็นส่วนมากด้วยที่ดี อาจมีส่วนน้อยที่ทำไม่ดีครับ...

ตอบ. ในส่วนนี้ยอมรับความจริงครับเพราะคนดีต้องมีมากกว่าคนเลวอยู่แล้วถึงจะอยู่ในโลกนี้ได้

2.ผมขออนุญาตซื้อปืนมาก็หลายกระบอกครับ ไม่ได้จ่ายเงินใต้โต๊ะ(ที่คุณเรียกว่า"หยอดน้ำมัน")เลยซักครั้งครับ...

3.ผมอาศัยอยู่ในกทม.ครับ แต่ผมคงไม่สามารถอนุญาตให้ย้ายเข้ามาอยู่ในทะเบียนบ้านกับผมหรอกครับ เพราะผมไม่ใช่เจ้าบ้าน...

ตอบ.ข้อ2-3 บอกเจ้าบ้านคุณด้วยนะครับว่ามีคนอยากได้ปืนจะย้ายเข้าไปอยู่ด้วย เรื่องย้ายนี่ย้ายปลายทางได้ครับพี่แล้วผมจะได้มีปืนหลายกระบอกกับเค้าสักทีมีแต่ว่าคุณจะไม่ให้คนแปลกหน้าอย่างผมเข้าไปมีชื่อในบ้านนะสิ ถ้าเป็นข้อหลังแล้วจะบอกเหตุผลทำไมว่าไม่ใช่เจ้าบ้าน แต่ว่า กทม.นี่ขอปืนได้ง่ายกว่า ตจว. เพราะทุกคนรักษาสิทธิของตนเองมากกว่าและมีความรู้ทางข้อกฏหมายมากกว่าด้วยครับ

4.ประเด็นที่ว่าเกิดเรื่องแล้วจำเป็นต้องหาอาวุธปืนมาเพื่อป้องกันนั้น สามารถแจ้งกับนายทะเบียนโดยตรงได้อยู่แล้วครับ มิใช่เรื่องที่นายทะเบียนจะมาเบียดเบียนผู้กำลังเดือดร้อนครับ...

ตอบ.ผมไม่เถียงนะครับพี่พูดถูก แต่เหรียญมันมี2ด้านเสมอครับพี่

5.เรื่องที่รอนานนั้น ผมเคยรอป.3 นานที่สุด 6 เดือนครับ แต่ก็ได้ป.3สำหรับ .45 มาโดยไม่ต้องจ่ายเงินสินบนครับ...

ตอบ.เหมือนข้อ4ครับถ้ารอ...

6.เรื่องการปกป้องสิทธิอันชอบธรรมของตัวเราเองนั้นท่าน๏แก้วเดียวจุก๏ ได้ตอบไว้ชัดเจนแล้วครับ...

สุดท้ายในฐานะที่เป็นสมาชิกเวป อวป.คนหนึ่ง ผมไม่สนับสนุนให้จ่ายหรือรับสินบน ไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้นครับ...

ในฐานะที่เป็นสมาชิกเหมือนกันนะครับ คนที่เป็นสมาชิกในเวปนี้มีความรู้ความสามารถเกี่ยวกับเรื่องปืนทุกคนจึงเห็นว่าควรรักษาสิทธิของตนเองครับ

และในเวปนี้ก็ไม่สนับสนุนอยู่แล้ว ผมก็เป็นคนหนึ่งในนั้น "ที่พิมพ์ไว้ก็ไม่ได้สนับสนุนให้จ่ายหรอกนะครับแต่อยากให้เห็นใจกันมากกว่า " เป็นประโยคที่เห็นใจกันไม่ใช่ให้มา

แก้ข้อแตกต่างที่ความคิดไม่ตรงกัน สรุป ผมก็คิดเเบบคุณนั่นล่ะครับว่ามันไม่ดี

เรียนท่าน Kap@ng.S&W ครับ...

รับทราบในแนวความคิดและคำตอบครับ...

ถ้าคิดเห็นตรงกันแล้วก็ถือเป็นเรื่องดีครับ...Cheesy
charkkrit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 11:02:45 PM »

ผู้ใหญ่บ้านเราจะตงฉินเรื่องระดับล่างๆหละครับ แต่ไปกินกันคำโตๆ ให้ลูกน้องหิวโซ สงสารลูกน้องจริงๆ..

ปืน..หนะยิงไม่ค่อยแม่นหรอกครับ แต่กล้าที่จะลั่นไกและ ชินกับมันก็พอ..
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 08:40:13 AM »

ผู้ใหญ่บ้านเราจะตงฉินเรื่องระดับล่างๆหละครับ แต่ไปกินกันคำโตๆ ให้ลูกน้องหิวโซ สงสารลูกน้องจริงๆ..
        ข้อมูลที่ผมพอจะทราบจากเพื่อน ๆ ไกล้ ๆบ้านหลายคนที่ขอป. ๓ กัน  จริง ๆ ไม่ใช่ท่านตงฉินหรอกครับ  ขอกันตรง ๆ เลยครับ(ไม่ใช่ทุกที่นะครับ)ผ่านนายหน้าที่กินเงินเดือนจากภาษีพวกเรานี่แหละครับ  ถ้าเราปฏิเสธที่จะให้หรือเห็นว่าเป็นข้าราชการ(เช่นผมก็โดน)  ท่านก็จะเริ่มตงฉิน  เริ่มหยิบยกหนังสือราชการต่าง ๆ ที่เป็นนโยบายซึ่งไม่ได้สอดคล้องกับกฏหมายหรือพรบ.ต่าง ๆ ขึ้นมา  ทีนี้ท่านจะสู้หรือจะถอยหล่ะครับ
        มีสักกี่ท่านที่จะกล้าติดตามว่า  คำร้องของผมท่านลงรับหรือยัง(รายใหนที่ทำท่าไม่ยอมเรื่องมักจะถูกดอง)  ลงรับแล้วผมต้องได้รับคำตอบภายในกี่วัน  ถ้าคำตอบตอบว่าไม่ให้ต้องแจ้งเหตุผลผมเป็นลายลักอักษร ฯลฯ ที่เรามีสิทธที่จะรับรู้(แต่มักจะไม่ได้รับรู้)มีสิทธที่จะโต้แย้งด้วยเหตุด้วยผลด้วยข้อมูลต่าง ๆ
        สุดท้ายมาถึงตรงนี้อยู่ที่ท่าน  จะยอมจ่ายตังค์ที่มันไม่ถูกต้อง(ผิดทั้งผู้ให้-ผู้รับ)  หรือว่าทวงสิทธที่พึงได้รับ  ของท่านตามขั้นตอนกระบวนการ
        ผิดถูกขออภัย
        ขอบคุณครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
rockman - รักในหลวง
สุดแดนดินใด มิเคยไหวหวั่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 09:15:33 AM »

ผมจะยอมจ่าค่า ป.๓ แค่ ๖ บาทครับ  ป.๓ ขนาด .๔๕ ของผมยื่นขอไปตั้งแต่เดือน กุมภาพันธ์ ๕๑ แล้วครับ ยื่นอุทธรณ์ไปแล้ว ๒ ครั้ง Grin
จะครบ ๙๐ วันหลังจากยื่นอุทธรณ์ครั้งแรกสิ้นเดือนนี้ จะใช้เวลาอีกนานเท่าใดก็ไม่ว่าเพราะผมรอได้  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
มันเป็นสิทธิของท่านเอง แต่ตัวของท่านเองจะต้องเป็นผู้ต่อสู้เพื่อปกป้องสิทธิอันนั้น คนอื่น ๆ ไม่สามารถต่อสู้แทนท่านได้ แต่คอยให้ความช่วยเหลือได้ครับ เยี่ยม

รักแฟน  ห่วงชู้  เอ็นดูกิ๊ก
snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 09:27:48 AM »

ถ้าเราใช้เงินมาซื้อเวลา ความสะดวก เราจะต้องยอมเสียสิทธิ์ที่ชอบด้วยกฏหมาย เสียรู้ให้กับพวกมิจฉาชีพในเครื่องแบบที่นิสัยเสีย..

ผมเชื่อว่า "เวปนี้ช่วยทุกท่านที่ตั้งแต่เริ่มจะรัก  อยากจะมี อยากจะครอบครองปืนอย่างถูกกฏหมาย   และสมาชิกหลายท่านก็ให้ข้อแนะนำที่เป็นประโยชน์"  Grin

ตกใจ กรุณาโพสที่กระทู้เกี่ยวกับ 1911 แล้วจะทราบว่า ประโยคข้างต้นนั้นพิมพ์ผิด....

"Sound Mind in Sound Body"
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์