เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 02:24:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บุคคลทั่วไปขออนุญาตซื้อ11มม.  (อ่าน 13706 ครั้ง)
TIGER_BURAPHA
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 12:05:05 PM »

ขอบคุณทุกท่านทุกความเห็นอีกครั้งนะครับ
ขอชี้แจงความหมายของคำว่า(แรง)ในความหมายขอลผมคือมีผู้มาตอบกระทู้มากครับ
ไม่ได้มีความหมายว่ารุมว่า(ด่า)หรือตำหนิผม
ผมพลาดเองที่มิได้เคยเข้ามาอ่านหรือศึกษาข้อมูลในกระทู้นี้(สนทนาภาษาปืี้น)เลย
เคยเข้าไปดูแต่กระทู็ซื้อ-ขายปืนเท่านั้นด้วยความสัตย์จริง
จู่ๆอยากได้11มม.ก็ได้แค่เพียงสอบถามเพื่อนบ้านก็ได้ข้อมูลว่า1หมื่นจบ
ก็ได้ไปคุยและตกลงมาก็ตามนั้นครับ
ถ้ายังไงก็อภัยให้ผมนะครับที่ทำผิดกฎของสังคมนี้(ไม่รู้จริงๆครับ)
roba
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 09:29:12 PM »

.45ใหญ่ไป ก็ขอ.44เลยครับ จ่าย10000จบก็จ่ายเลยครับ ถ้ารอ5-6เดือนราคาเกินกว่าหมื่นแน่ๆครับ
ChipMunk รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 09:57:03 PM »

.45ใหญ่ไป ก็ขอ.44เลยครับ จ่าย10000จบก็จ่ายเลยครับ ถ้ารอ5-6เดือนราคาเกินกว่าหมื่นแน่ๆครับ

เมื่อไหร่ประเทศจะเจริญน้อ
พวกรวยๆมีเงินจ่ายได้ ภาระจึงมาตกอยู่กับคนจนๆอย่างผม มันน่าจริงๆเล้ยคนพวกนี้นี่ Angry
UvonKrairiksh
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 01:53:49 PM »

เราก็รู้ว่า อะไร ที่ช่วยให้ง่าย
อย่าไปฝืนกฎดินกฎฟ้า
ท่านจขกท ทำถูกแล้วครับ ท่านปฎิบัติตามกฎธรรมชาติ ซึ่งพระเจ้าตั้งขึ้น
ใครจะฝืนกฎศักดิ์สิทธินี่ ก็ย่อมจะลำบาก

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 02:12:46 PM »

Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2008, 02:14:26 PM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 02:15:02 PM »

อุบาทว์ มืดมัว น่ารังเกียจมากๆ   

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หนู ประจวบฯ
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 02:20:42 PM »

Shockedแถวบ้านผมก็ 10,000 บาทเช่นกันถ้าไม่งันก็อด ส่วน .38 หรือ ขนาด 9 รู้สึกว่า 4,000 บาทถ้าจำไม่ผิด  Shocked
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 02:27:02 PM »

เมื่อพอใจ..จ่าย...ใยต้องกลัวคำว่า " แพง"

เพราะการจ่ายในสิ่งที่ไม่ควรจ่าย  ถือว่า แพง ในทุกกรณี

ถ้ามีหลักฐานทุกอย่างถูกต้องตามที่กฎหมายต้องการ  ไม่ต้องกลัวว่าไม่ได้...แต่อาจต้องใช้เวลาบ้าง

การจ่ายเงินเพื่อแลกความสะดวก  เป็นความพอใจของผู้จ่าย  แต่อย่าลืมนะครับ  มันก่อผลร้ายขึ้นสองทาง
ทางหนึ่ง..เป็นการส่งเสริมให้เจ้าหน้าที่ หรือผู้เกี่ยวข้องมีการรับประโยชน์ที่ไม่ควรได้โดยชอบด้วยกฎหมาย
ทางที่สอง..เป็นการกระทำที่ผิดต่อกฎหมายอาญา ที่ชาวบ้านเรียกว่า "การติดสินบน"  
แต่ทั้งสองทาง  เป็นมูลเหตุโดยตรงที่ก่อให้เกิด..."วงจรอุบาทว์" และเป็นมะเร็งร้ายของสังคม

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 02:33:08 PM »

ที่คิดว่าเล็กน้อย ลองดูโทษตามกฎหมายกันดีกว่าครับ

ว่าเล็กน้อยจริงหรือ........

แต่ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 144 มาตรา 149  มาตรา 150 และมาตรา 157 บัญญัติไว้ดังนี้ครับ

มาตรา 144
ผู้ใดให้ ขอให้ หรือรับว่าจะให้ทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใดแก่เจ้าพนักงาน สมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งรัฐ สมาชิกสภาจังหวัดหรือสมาชิกสภาเทศบาล เพื่อจูงใจให้กระทำการ ไม่กระทำการหรือประวิงการกระทำอันมิชอบด้วยหน้าที่ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาทหรือทั้งจำทั้งปรับ

มาตรา 149
ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงาน สมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งรัฐ สมาชิกสภาจังหวัด หรือสมาชิกสภาเทศบาล เรียก รับหรือยอมจะรับทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใดสำหรับตนเอง หรือผู้อื่นโดยมิชอบ เพื่อกระทำการหรือไม่กระทำอย่างใดในตำแหน่ง ไม่ว่าการนั้นจะชอบหรือมิชอบด้วยหน้าที่ ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ห้าปีถึงยี่สิบปี หรือจำคุกตลอดชีวิต และปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสี่หมื่นบาท หรือประหารชีวิต

มาตรา 150 
ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงานกระทำการหรือไม่กระทำการอย่างใดในตำแหน่ง โดยเห็นแก่ทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใด ซึ่งตนได้เรียก รับหรือยอมจะรับไว้ก่อนที่ตนได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้าพนักงานในตำแหน่งนั้น ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ห้าปีถึงยี่สิบปี หรือจำคุกตลอดชีวิต และปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสี่หมื่นบาท

มาตรา 157
ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ เพื่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้หนึ่งผู้ใด หรือปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยสุจริต ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หนึ่งปีถึงสิบปี หรือปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

เอาจริงๆคนให้ติดคุก คนรับถึงประหารนะครับ..........

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 02:48:09 PM »

เราก็รู้ว่า อะไร ที่ช่วยให้ง่าย
ท่านจขกท ทำถูกแล้วครับ ท่านปฎิบัติตามกฎธรรมชาติ ซึ่งพระเจ้าตั้งขึ้น
ใครจะฝืนกฎศักดิ์สิทธินี่ ก็ย่อมจะลำบาก

เคยคุยกับพระเจ้าหรือครับ ถึงรู้ว่าเขาตั้งกฎนี้ขึ้นมา

เอ๋......พวกข้าราชการจัญไรที่เรียกรับผลประโยชน์ในเรื่องนี้ คงมีโอกาสได้คุยกับพระเจ้าเหมือนกับท่าน
จึงนำกฏธรรมชาติของท่าน มาเป็นกฎเรียกเงินชาวบ้านเพื่อให้ได้มาซึ่งใบ ป. ๓ โดยไม่ยึดหลักกฎหมาย

น่าเศร้า  ขำก๊าก ขำก๊าก

เฮ้อ....แต่ผมคงไม่มีโอกาสได้คุยกับพระเจ้าของคุณแน่นอนครับ  Grin Grin Grin คริๆ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #85 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 02:56:26 PM »

เคยคุยกับพระเจ้าหรือครับ ถึงรู้ว่าเขาตั้งกฎนี้ขึ้นมา

เอ๋......พวกข้าราชการจัญไรที่เรียกรับผลประโยชน์ในเรื่องนี้ คงมีโอกาสได้คุยกับพระเจ้าเหมือนกับท่าน
จึงนำกฏธรรมชาติของท่าน มาเป็นกฎเรียกเงินชาวบ้านเพื่อให้ได้มาซึ่งใบ ป. ๓ โดยไม่ยึดหลักกฎหมาย

น่าเศร้า  ขำก๊าก ขำก๊าก

เฮ้อ....แต่ผมคงไม่มีโอกาสได้คุยกับพระเจ้าของคุณแน่นอนครับ  Grin Grin Grin คริๆ

เยี่ยม เยี่ยม ขำก๊าก ขำก๊าก

Thou shalt not rely on help from the stranger.
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #86 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 04:18:41 PM »

ไม่จ่ายครับ............

ไปยื่นหนังสืออุธรณ์มาแล้วครับ

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 04:19:24 PM »

ไม่จ่ายครับ............

ไปยื่นหนังสืออุธรณ์มาแล้วครับ

ยื่นแล้ว ตกลงรีแบนละ สนใจไหมน้ายอดด
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #88 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 04:24:29 PM »

ว่าไปนั่นเลย...

สงสัยอ่านนิยายจีนหนักไป...คิก คิก
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 04:30:05 PM »

แล้วถ้าเขาอ้างว่าคุณก็มีปืนอยู่แล้วหล่ะครับ
หรือถ้ายังไม่มีเขาบอกว่าให้ได้แค่.38/.22/9มม.
เราจะหาเหตูผลไหนไปอ้างเขาครับ

ถ้าเขาอ้างว่าคุณมีปืนอยู่แล้ว  คุณก็ตอบไปว่ากฎหมายไม่ได้กำหนดให้จำกัดจำนวนการมีอาวุธปืนในครอบครองของแต่ละบุคคล
ถ้ายังไม่มีเขาบอกว่าให้ได้แค่.38/.22/9มม.    คุณก็ตอบว่าผมต้องการซื้อขนาด.45  และกฎหมายไม่ได้ห้ามไม่ให้ประชาชนมีขนาด.45 ไว้ในครอบครอง

ขอบคุณครับ
เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมที่่กฎหมาย่ได้อนุญาติ่ให้ประชาชนมีขนาด.45ไว้ในครอบครองได้ง่ายๆ

เจอข้าราชการชั่วๆ เสนออะไรผิดๆ ถึงเราไม่ได้คิดเองก็ไม่ต้องไปอุดหนุนครับ ถ้ายอมๆ ไป ก็ต้องเจอคนทุเรศๆ ในระบบน่ารังเกียจต่อๆ ไปอีก

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์