เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 06:47:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** ผมเป็นทหาร.... มีวิธีฝึกให้ใจลงไหมครับ ***  (อ่าน 5421 ครั้ง)
่jay
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 05:28:46 PM »

ตะกี้เลยสดๆ ร้อนๆ

ตอนนี้ก็ยังร้อนอยูุ่่เลยเข้ามาระบายในนี้ให้มันค่อยๆเย็นลงหน่อย

บอกก่อนตอนนี้ผมอยูุ่่ในเขตสามจังหวัดภาคใต้

เรื่่องคือ ผมไปซื้อข้าวที่ร้านๆหนึ่งในมหาลัยในสามจังหวัดใต้ ก็มีชาย หญิงคู่หนึ่ง ยืนอยู่ก่อนแล้ว ก็ไม่มีอะไร พอดีเมนูที่ร้านเขียนติดไว้ที่ตู้ คุณผู้ชายคนนั้นก็ยืนบังอยุ่ ผมเลยอ้อมไปดูอีกด้าน

พอดูได้แป๊บนึง คุณผู้ชายเขาคงไม่เห็นผม เขาเลยโยกขยับตัวมาบังผมด้านนี้ ผมไม่ว่าไรก็เลยไปดูด้านใหม่ แป๊บนึงแกก็โยกกลับมาด้านเดิมอีก เป็นแบบนี้ 3-4 ครั้ง

ผมก็ชักโมโห ก็เลยตัดสินใจสะกิดท่านชายไป เขาก็เลยหันมามองผมแล้วบอกว่าทำไม ผมก็เลยชี้ไปที่เมนูบอกว่าคุณบังผมอยู่ ขอดูหน่อย

เท่านั้นแหละมันขึ้นเลย นี่ที่สาธารณะี่คุณก็ไปตรงอื่น ผมบอกว่าคุณยืนขยับไปมาผมก็มองไม่เห็น มันก็เถียงกัน แป๊บนึง มันบอกผมเป็นเจ้าหน้าที่ (ผมไม่ได้ถามมันนะ)

ผมก็นึกว่ามันก็เป็นเจ้าหน้าที่ในมหาลัยเหมือนผม ผมก็เลยบอกไปว่าผมก็เจ้าหน้าที่เหมือนกัน มันบอกเจ้าหน้าที่อะไร ผมบอกไม่ต้องรู้หรอก  ก็เลยเถียงกันอีกแป๊บนึง

มันพยายามถามว่าผมเป็นเจ้าหน้าที่อะไรให้ได้

ผมก็เลยบอกไปว่าผมเป็นอะไร พอได้ยินคคราวนี้มันก็เลยบอกเลยว่ามันเป็นทหาร (ออ...ผมเลยถึงบางอ้อ ว่าทำไมพยายามถามจังว่าผมทำอะไร) เถียงกันทำท่าเหมือนเรื่องจะยาว ผมเลยบอก โอเค

พอ จบๆ ผมขอโทษแล้วกัน มันก็ยังมีทำท่าจะไม่จบ ผมก็เลยไม่เถียงต่อ สักพักมันก็เงียบไป

........................................................... .........

จริงๆแล้ว ในใจผมโมโหมาก แต่ท่าทางผมนิ่งๆ ซึ่งตอนนี้ก็กำลังโมโหอยู่ และทุกครั้งที่เป็นแบบนี้ ผมมักจะเป็นฝ่ายขอโทษแล้วยอมแพ้ไปก่อนจะมีเรื่องทุกที

มันเลยกลายเป็นเหมือนติดอยุ่ในใจว่า จริงๆแล้วมึงกลัวเค้ารึเปล่า ทำไมยอมแพ้ อะไรประมาณนี้

ก็เลยอยากที่จะขอคำปรึกษา เกี่ยวกับเรื่องแบบนี้หน่อย เพราะจริงๆ ผมก็ไม่ได้กลัวหรอก แต่บางทีมีันก็ไม่อยากจะต่อให้ยาว แต่ใจอีกด้านนึงนั่นแหละมันพยายามบอกว่า เอ็งมันขี้แพ้ ถ้าแน่จริง

ไปหามันใหม่แล้วเข้าไปอัดมันเลยดิ

เลยอยากหาวิธีช่วยให้ใจเย็นในกรณีแบบนี้หน่อย
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 05:33:02 PM »

ดีแล้วครับ  นับหนึ่งถึงสิบไว้  ไม่พอก็ยี่สิบ สามสิส สี่สิบ  ไปเรื่อยๆ  นึกถึงครอบครัวไว้ครับ   Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
chiewchi
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 05:45:47 PM »

ทำถูกต้องแล้วล่ะครับ...การใช้กำลังกัน ไม่เกิดผลดีอะไรหรอกครับ นี่แสดงให้เห็นว่าคุณเป็นฝ่ายชนะแล้วล่ะครับ นั่งรอซะพักสั่งน้ำมาดื่มซะประเดี๋ยว เดี๋ยวเขาก็คงเดินออกจากตรงเมนูเองล่ะครับ เขาคงไม่ยืินจนเย็นหรอกครับ (ผมเดาเอาว่ากำลังสั่งเข้าเที่ยง อิๆๆ) โชคดีครับ..
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 05:51:04 PM »

สงบไว้นั่นแหละดีแล้วครับ อย่ามีเรื่องกันเลย เป็นดีที่สุดครับ หลบได้หลบ หลีกได้หลีก เลี่ยงได้เลี่ยงครับ ไม่ใพราะกลัวหรือขี้ชลาดนะครับ แต่บางครั้งการถอยคนละก้าวอาจนำมาซึ่งความสงบสุขครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2008, 05:57:47 PM โดย Thanapong » บันทึกการเข้า

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 05:53:27 PM »

รับทราบด้วยความเห็นใจครับ.  ขอให้ฉุกใจคิด และเปลีึ่ยนวิธีที่กระทำไปให้นุ่มนวลขึ้น
เราเองอาจคิดว่าไม่ได้กระทำ่ผิด และไม่ท้าทายอะไร.. แต่คนอื่นอาจไม่ได้คิดเหมือนเรา

และการกระทำของเขา ถ้าไม่ถูกต้อง.. เราอย่าไปเต้นตามเขาเลยครับ
หักมุมแสดงความมีมารยาท มีน้ำใจเข้ารับมือ ดีกว่า

ขอให้ใช้คำไปในทำนองขออภัย ขอโทษ ขอบคุณ ครับพี่ เปลี่ยนท่าทีให้เป็นมิตรมากขึ้น

ถึงเวลานี้ ให้คิดไว้ ต่างคนต่างอยู่  ดีชั่วย่อมตกได้่กับคนที่กระทำ และอย่าไปย้อนคิด

และอย่าไปเหลืออะไร ติดใจ มาทำร้ายจิตใจตนเอง เลยครับ .คุณ jay.  Cheesy

2011
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 05:57:23 PM »

ดีแล้วครับที่หลบ พ่อผมสอนไว้ว่าถ้าจะมีเรื่องให้หลบก่อน ที่หลบไม่ใช่ว่ากลัว แต่การมีเรื่องมันไม่เคยจะจบง่ายเลย สารพัดเรื่อง ปวดหัวทั้งนั้น คิดซะว่าคนที่จะมีเรื่องกับเราซักวันก็ต้องโดนคนอื่นตีตายเอง เพราะสันดารเขาเป็นแบบนั้น มีเรื่องได้ทุกที่ คิดแบบนี้แล้วผมสบายใจครับ
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:03:06 PM »

ไหว้ใจเย็นๆครับ...คุณขนะแล้วครับ...

ไหว้ทุกวันนี้ ในสังคมรอบข้าง...ถ้าไม่หนักหนาสาหัสจริงๆ ผมจะไม่สนใจว่าตัวเองถูก หรือผิด...ขอเพียงให้สถานการณ์ดีขึ้น ก็โอเค ...ยอมครับ...

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:07:19 PM »

ใจเย็นๆ ครับ  ทีเขาขยับซ้าย-ขวา อาจจะเป็นเพราะเสียวข้างหลังก็ได้ครับ พื้นที่อันตราย ใครมายืนข้างๆ มันก็เสียวๆ ทั้งนั้นแหละครับ

ถ้าเป็นผม ผมจะบอกว่า "โทษนะครับ จะขออนุญาตอ่านรายการเมนูนิดนึง" เขาคงขยับให้  Grin 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2008, 06:10:04 PM โดย pimuk » บันทึกการเข้า
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:09:05 PM »

คุณทำถูกแล้วละครับ
ชนะอะไรไม่ยิ่งใหญ่เท่าชนะใจตนเอง เยี่ยม

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:09:33 PM »

ดีแล้วครับที่ตัดสินใจเช่นนั้น  ถูกต้องแล้วครับ  ไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไรไม่มีประโยชน์อะไรที่จะโต้เถียงเพื่อเอาชนะ  ดีไม่ดีอาจเกิดเรื่องที่ไม่คาดฝันขึ้นความเสียหายก็จะตามมา        
ผมมักจะเป็นฝ่ายยอมเช่นกันครับ  ถ้าไม่ใช่เรื่องที่เราต้องเสียหายอะไร  การทำให้ใจเย็นผมมักจะนึกถึงครอบครัว  คนที่เรารักและคนที่รักและคอยห่วงใยเราก็จะทำให้เราก็จะใจเย็นมาก   เมื่อก่อนสมัยโสดเคยวู่วามมากโดยเฉพาะเรื่องที่เราไม่ผิด  หนักสุดถึงขั้นพยายามฆ่า ๒ ครั้ง  ครั้งหนึ่งผู้บังคับบัญชาโชคดีวันนั้นไม่ถือปืน  ฉวยได้มีดไล่ฟันเพื่อนตามจับทัน  ครั้งที่สองปืนแต่บัดดี้นั่งอยู่ติดกันล็อคทัน  แต่เคลียร์จบทั้งสองครั้ง ทุกวันนี้ไม่มีแล้วครับกลับเป็นคนละคน  สุภาพเรียบร้อยว่านอนสอนง่ายโดยเฉพาะกับเมีย  ก็ใช้วิธีที่ว่านี่แหละกลับเป็นคนใจเย็นมาก  ปืนก็มีไว้ซ้อมยิงเป้ากระดาษเล่นไม่เคยคิดว่าจะมีไว้เพื่อทำร้ายหรือเฆ่นฆ่าใคร  ขับรถก็ ๘๐  เป็นปกติยกเว้นวิ่งทางไกล  ใครใคร่แซงใคร่ปาดหน้าก็ตามสบายเมื่อก่อนเป็นไม่ได้เชียว  อาจจะเป็นเพราะอายุและวัยด้วยครับ
        ขออำนาจสิ่งศักดิ์ทั้งหลายช่วยปกป้องให้ท่ายปลอดภัยจากการปฏิบัติหน้าที่ด้วยครับ  

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
KingFisher
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

จริต ๖ ประการ . .

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:10:08 PM »

รับทราบด้วยความเห็นใจครับ.  ขอให้ฉุกใจคิด และเปลีึ่ยนวิธีที่กระทำไปให้นุ่มนวลขึ้น
เราเองอาจคิดว่าไม่ได้กระทำ่ผิด และไม่ท้าทายอะไร.. แต่คนอื่นอาจไม่ได้คิดเหมือนเรา

และการกระทำของเขา ถ้าไม่ถูกต้อง.. เราอย่าไปเต้นตามเขาเลยครับ
หักมุมแสดงความมีมารยาท มีน้ำใจเข้ารับมือ ดีกว่า

ขอให้ใช้คำไปในทำนองขออภัย ขอโทษ ขอบคุณ ครับพี่ เปลี่ยนท่าทีให้เป็นมิตรมากขึ้น

ถึงเวลานี้ ให้คิดไว้ ต่างคนต่างอยู่  ดีชั่วย่อมตกได้่กับคนที่กระทำ และอย่าไปย้อนคิด

และอย่าไปเหลืออะไร ติดใจ มาทำร้ายจิตใจตนเอง เลยครับ .คุณ jay.  Cheesy

เห็นด้วยเป็นที่สุดครับ . .
(เอาปืนสักกระบอกมั้ยครับ?) . . . ต้องจำกัดขอบเขตมารฝ่ายชั่วในใจให้ได้ครับ

เป็นหนี้แผ่นดิน..(ประเทศไทย) !
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:15:23 PM »

ใจเย็นๆ ครับ  ทีเขาขยับซ้าย-ขวา อาจจะเป็นเพราะเสียวข้างหลังก็ได้ครับ พื้นที่อันตราย ใครมายืนข้างๆ มันก็เสียวๆ ทั้งนั้นแหละครับ

ถ้าเป็นผม ผมจะบอกว่า "โทษนะครับ จะขออนุญาตอ่านรายการเมนูนิดนึง" เขาคงขยับให้  Grin 

เห็นด้วยครับ เป็นผมก็คงเสียวหลังเหมือนกันครับ
อย่าคิดอะไรมากเลย ครับ เจอกันอีกทีคุยดีดี ก็น่าจะเป็นเพื่อนกันได้ครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:17:33 PM »

ไม่ตอบโต้ไม่ได้แปลว่ากลัวหรือขลาดครับ แต่หมายถึงคุณเป็นคนที่มีจิตใจเข้มแข็งชนะใจตนเองได้  เยี่ยม
คุณตัดสินใจถูกต้องแล้วครับ

เห็นด้วยครับ เป็นผมก็คงเสียวหลังเหมือนกันครับ
อย่าคิดอะไรมากเลย ครับ เจอกันอีกทีคุยดีดี ก็น่าจะเป็นเพื่อนกันได้ครับ

เห็นด้วยครับ สภาวะอย่างนี้สร้างมิตรไว้ดีที่สุด  ไม่แน่พรุ่งนี้เค้าบังเอิญเจอคุณอีก แล้วอาจจะคิดได้มาขอโทษก็ได้นะครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:24:14 PM »

ดีแล้วครับ กลัวหรือไม่  อยู่ที่สถานการณ์ครับผม ... เรื่องแค่นี้เอามาคิดไม่ได้หรอกครับ

เรากลัวที่จะมีเรื่อง  แต่ไม่ได้ กลัวตัวตนของเค้า ครับ  Grin Grin

.....

ผมชอบนะครับ ...รู้สึกว่า เวปนี้จะให้ทั้งความรู้ทั้งเรื่องปืน  มุมมอง  ความคิด และ กำลังใจ

รู้สึกดีจริงๆครับ ที่ได้มาร่วมคุยกับพี่ๆในนี้  Grin Grin

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:38:20 PM »

มันเลยกลายเป็นเหมือนติดอยุ่ในใจว่า จริงๆแล้วมึงกลัวเค้ารึเปล่า ทำไมยอมแพ้ อะไรประมาณนี้

ก็เลยอยากที่จะขอคำปรึกษา เกี่ยวกับเรื่องแบบนี้หน่อย เพราะจริงๆ ผมก็ไม่ได้กลัวหรอก แต่บางทีมีันก็ไม่อยากจะต่อให้ยาว แต่ใจอีกด้านนึงนั่นแหละมันพยายามบอกว่า เอ็งมันขี้แพ้ ถ้าแน่จริง

ชนะแล้วครับ แค่นี้ก็ชนะแล้ว ชนะใจตัวเอง Grin Grin Grin ไม่มีเรื่องฉลาดสุด

บางครั้ง ผิดก็ขอโทษแค่นั้นครับ จบ ต่อความยาวเสียหายมากกว่าเยอะ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์