เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 06:56:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** ผมเป็นทหาร.... มีวิธีฝึกให้ใจลงไหมครับ ***  (อ่าน 5423 ครั้ง)
่jay
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 08:34:46 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ

ก็เคยคิดเป็นประจำอยุ่เหมือนกันอยู่ดีๆ ฟันมีครบ 32

ถ้าหากอารมณ์แวบเดียว

เหลือไม่ครบ 32 ครั้งหลังดูกระจกคงคิดผิดไปอีกนาน
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 08:39:11 AM »

..."อย่าเอา พิมเสน ไปแลกเกลือ"

..."อย่าเอาไม้สั้นไปรันขี้"

..."แพ้เป็นพระ ชนะเป็นมาร"

คำเหล่านี้ ผมมักจะท่องให้ใจเสมอ เวลาเจอพวก ปัญญาอ่อนทำตัวขวางโลก ...อย่างที่ว่าแหละครับ

"น้ำขุ่น ถ้านิ่ง  ก็ใสได้"

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 08:55:01 AM »

คุณทำถูกแล้วละครับ
ชนะอะไรไม่ยิ่งใหญ่เท่าชนะใจตนเอง เยี่ยม
คิดถึงภาพถ้าโดนจับด้วยเรื่องขี้หมา    นี่มันแย่จริงๆนะครับผมเจอขับรถปาดหน้าเกือบชน       ผมจอดข้างทางเลยใจเย็นก่อนค่อยไปต่อ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
INHO
Full Member

คะแนน 29

ขันติ เมตตา เสียสละ ให้อภัย และปล่อยวาง

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:25:11 AM »

เวลาโกรธ...
ขอให้สังเกตความเปลี่ยนแปลงทางกายภาพ  เวลาเราโกรธ  เกลียดพยาบาทใคร  สีหน้าของเราจะเปลี่ยนไป
เลือดในร่างกายจะผิดระบบ เช่น เวลาโกรธจัด  จิตที่ถูกครอบงำโดยอารมณ์ร้ายก็มีลักษณะเช่นเดียวกัน คือ
ความรุ่มร้อนไม่พอใจ  ทำอะไรก็กังวลเป็นทุกข์  แต่พอยกโทษให้ก็จะรู้สึกทันทีว่ายิ้มได้  จิตเบาสบาย 
ที่เปรียบกันว่าเหมือนยกภูเขาออกจากอก  รู้สึกจิตเป็นอิสระทันทีเพราะหมดห่วง  หมดทุกข์  หมดสนิมที่จะกัดกร่อนจิตใจ

จากหนังสือ “อภัยทาน” ของ พระศรีญาณโสภณ ( สุวิทย์ ปิยวิชฺโช )
ฮิวโก้
Hero Member

คะแนน 118

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:41:36 AM »

เยี่ยมครับ เยี่ยม

อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง...ยังมีคนที่เก่งกว่าเรานักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะ อึ๊บๆ
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:44:59 AM »

Re: *** ผมเป็นทหาร.... มีวิธีฝึกให้ใจลงไหมครับ ***

อ่านหัวกระทู้ นึกว่า จขกท. เป็นทหาร งงๆว่าขนาดท่านเป็นทหาร ที่ผ่านการฝึกมาอย่างดียังควบคุมอารมณ์ไม่ได้ แล้วมาถามพวกผมที่เป็นคนธรรมดาได้อย่างไร  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

พออ่านแล้วเยี่ยมครับ ท่านควบคุมอารมณ์ได้เยี่ยมแล้วครับ.... เยี่ยม

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:52:59 AM »

รับทราบด้วยความเห็นใจครับ.  ขอให้ฉุกใจคิด และเปลีึ่ยนวิธีที่กระทำไปให้นุ่มนวลขึ้น
เราเองอาจคิดว่าไม่ได้กระทำ่ผิด และไม่ท้าทายอะไร.. แต่คนอื่นอาจไม่ได้คิดเหมือนเรา

และการกระทำของเขา ถ้าไม่ถูกต้อง.. เราอย่าไปเต้นตามเขาเลยครับ
หักมุมแสดงความมีมารยาท มีน้ำใจเข้ารับมือ ดีกว่า

ขอให้ใช้คำไปในทำนองขออภัย ขอโทษ ขอบคุณ ครับพี่ เปลี่ยนท่าทีให้เป็นมิตรมากขึ้น

ถึงเวลานี้ ให้คิดไว้ ต่างคนต่างอยู่  ดีชั่วย่อมตกได้่กับคนที่กระทำ และอย่าไปย้อนคิด

และอย่าไปเหลืออะไร ติดใจ มาทำร้ายจิตใจตนเอง เลยครับ .คุณ jay.  Cheesy

อิ อิ จริงๆ อย่างนี้เลยครับ อย่างที่พี่โรดบอกบ่อยๆ "อย่าปล่อยให้การกระทำของคนไม่ดี (ที่ผ่านไปแล้ว) มากระทบกระเทือนชีวิตและจิตใจของเรา"

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 11:50:14 AM »

ไม่หรอกครับ  เลี่ยงได้ก็เลี่ยง  ยิ่งกับคนพาล คนเมานี่ยิ่งต้องอยู่ห่างๆ
คิดถึงผลที่จะตามมาให้มาก
ก่อนทำอะไรเราเป็นนายของกรรมนั้น
หลังทำไปแล้วเราจะเป็นหนี้กรรมครับ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
papae~
Full Member

คะแนน 44

Once a solider, always a soldier.

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 11:53:40 AM »

เคยเจอเหมือนกัน แต่เป็นเรื่องเข้าใจผิดกันทั้งคู่

ตอนเจรจากันอยู่ทางโทรศัพท์ ผมเรียกอีกฝ่ายว่าคุณบ้าง พี่บ้าง ตลอด  และเรียกแทนตัวเองว่าผม
แต่อีกฝ่ายเรียกตัวเองว่า กู เรียกผมว่า มึง
อีกฝ่ายตั้งท่าโวยวายอย่างเดียว ผมพยายามบอกพี่มาคุยกันดีๆ จะได้จบๆ
สุดท้าย ฝ่ายนั้นเค้าท้าว่า...เป็นตำรวจ...มีปัญหาอะไรมาได้ที่ สน... ตอนนั้นผมรู้อยู่ก่อนแล้วว่าฝ่ายนั้นเป็น ตร แต่เค้าไม่รู้ว่าผมเป็นใคร
ผมบอกไปว่า ผมรู้ว่าคุณเป็น ตร แต่ไม่ต้องมาขู่ผม ผมก้อเป็นทหาร พอพูดจบเสียงฝ่ายนั้นก้ออ่อนลง คำพูดดีขึ้น ผมถามชื่อ เพราะว่าจะตามไปหาที่ สน แต่ฝ่ายนั้นก้อไม่ยอมบอก

สุดท้ายเรื่องก้อจบได้ดี เพราะคนกลางมาเคลียเรื่องที่เข้าใจผิดกัน

คนเรามักชอบข่มคนที่เข้าใจว่าด้อยกว่าตัวเอง

ปล่อยๆผ่านไปเถอะครับ วันนึงเจอเรื่องหงุดหงิดที่น่ารำคาญมากมาย แค่ขับรถบนถนน ก้อมีหลายเรื่องละ
ถ้าเก็บมาคิดหมด วันๆคงไม่ต้องทำอะไรละ

แต่บางเรื่องที่ยอมไม่ได้จิงๆ ก้อต้องชน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2008, 11:19:32 PM โดย RO 01 » บันทึกการเข้า

.... เหล่าชายฉกรรจ์ใฝ่ฝันนักรบ
ครันครบมุ่งเพียรเรียนเรื่อยมา
รักเป็นทหารจึงต้องการศึกษา
ร่วมกันมาไม่ท้อใจ.......
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 12:02:06 PM »

คุณเจมีขันติน่ายกย่องครับ ...... อีกนิดก็จะชนะใจตัวเอง

รู้หรือเปล่าว่า คู่ทะเลาะของคุณน่ะ ตอนนี้เขาก็ร้อนรุ่มยิ่งกว่าคุณมากมาย

ยิ่งคุณเย็นลงเร็วเมื่อไหร่ เขาก็ยิ่งเหมือนมีไฟสุมในตัวมากขึ้นเท่านั้น ....... เป็นกำลังใจให้ครับ

Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 12:12:46 PM »

เป็นผม  ผมไม่กินแล้วครับ หนีโลด รำคาญพวกขี้ไม่สุด เบ่งขี้กระทั่งตอนซื้ออาหาร ขำก๊าก
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 01:30:07 PM »

...อ๋อ...อย่างนี้นี่เอง....แถวบ้านผมไม่มีนะ..ขืนมาเบ่งอย่างนี้...มีหวัง...กลับไม่ถึงบ้าน...คงต้องแวะโรงบาลก่อน..
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 01:52:24 PM »

ใจเย็นๆ ครับ  ทีเขาขยับซ้าย-ขวา อาจจะเป็นเพราะเสียวข้างหลังก็ได้ครับ พื้นที่อันตราย ใครมายืนข้างๆ มันก็เสียวๆ ทั้งนั้นแหละครับ

ถ้าเป็นผม ผมจะบอกว่า "โทษนะครับ จะขออนุญาตอ่านรายการเมนูนิดนึง" เขาคงขยับให้  Grin 

เท่านั้นเองครับ จบ Wink

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 01:57:11 PM »

พี่ PEED-904 ครับ ชื่อพี่อ่านว่าอะไรครับ แล้วมีความหมายว่าอะไรครับ Wink

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 04:24:33 PM »

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
ชีวิต...ถ้าจะอยู่บนโลกใบนี้ได้อย่างเป็นสุข
ต้องทำใจให้ได้ค่ะ.

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์