เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 06:48:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** ผมเป็นทหาร.... มีวิธีฝึกให้ใจลงไหมครับ ***  (อ่าน 5422 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 06:28:25 PM »

ใจคนมีสวิทช์ปิดคับ แต่ว่าหากันไม่ค่อยเจอ ไม่ใช่ทุกคนจะหาเจอ จำสุภาษิต "คนพ้นทุกข์ได้เพราะความเพียร" ได้ใช่ไหมคับ
ต้องใช้เวลาทำความเพียร ศึกษาจิตตนเองอย่างละเอียด จนบรรลุธรรมะขั้นใดขั้นหนึ่ง(เช่น พระโสดาบัน พระสกิทาคามี พระอนาคามี และพระอรหันต์)
แล้วจะเจอสวิทช์ที่ว่าคับ  เมื่อปิดสวิทช์ได้จะหายโกรธ หายเกลียด ไม่ขุ่นข้องหมองจิต สงบ ระงับ ..จิตใจอิ่มเอิบ แม้แต่หมูหมา สัตว์ดิรัจฉาน กระรอก กระแต
ไก่ป่า ฯลฯ เข้ามาอยู่ใกล้..ร่ายมาซะยาว ผมก็รู้แต่ทฤษฎีจิต ยังค้นสวิทช์ตัวเองไม่พบเช่นกันคับ  Grin
เพื่อนมันแนะให้ใช้เมตตาธรรม...โฮ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2008, 06:30:06 PM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:21:32 PM »

พี่ PEED-904 ครับ ชื่อพี่อ่านว่าอะไรครับ แล้วมีความหมายว่าอะไรครับ Wink
นั่นสิครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์