เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 05:27:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แบตลูกละ 5000  (อ่าน 9617 ครั้ง)
4FU
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:05:29 PM »

คือไอ้ฟูได้ซื้อดีแม็กป้ายแดงมา รุ่นslx รถปี 06 เครื่อง 2500 เลขไมล์ตอนนี้ 23000 โลโดยประมาณครับ

เป็นรุ่นที่มีรีโมตเปิดปิดรถมาให้จากศูนย์เลยครับ

เมื่อคืนไอ้ฟูจะออกไปทำธุระ  ( กินเหล้า ) ไอ้ฟูก็สตาร์รถ อ้าว !!!!! มันสตาท์ไม่ติดครับ ไม่เป็นไร ............

( ไอ้ฟูสังหอนใจว่าแบตจะเสีย แต่ก็ไม่แน่ใจครับ เพราะไอ้ฟูไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ )

ตอนเช้า(วันนี้) ไอ้ฟูก็ได้โทรตามไปเรียกช่างที่ ศูนย์อีซูซุ ที่ไอ้ฟูไปออกรถมาให้มาดูรถหน่อยว่ารถไอ้ฟูมันเป็นอะไร

ช่างก็มาดูรถให้ครับ มากัน 2 คนเป็นช่างจากศูนย์ อีซูซุ มาถึงช่างก็เปิดกระโปรงหน้ารถ

ช่างอีกคนก็สตาท์รถไอ้ฟู เค้าบอกผมว่าแบตรถเสีย .............. ( แบตยี่ห้อ FB ที่ติดรถป้ายแดงไอ้ฟูมาครับ )

เอ้าเสียก็เสียครับ ของมันเสียกันได้ ไม่มีปัญหาครับ ของใช้งานอันนี้ไม่ว่ากันครับ

เพราะคู่มือรถเค้าบอกว่าแบตมันจะมีอายุการใช้งาน 1.5 - 3 ปี

ไอ้ฟูก็ได้สอบถามช่างไปว่า ราคามันกี่บาทครับ ช่างก็บอกกับไอ้ฟูว่า 5000 บาท

โอโห !!!!!! แบตที่เติมน้ำกลั่นราคาลูกละ 5000 บาท ไอ้ฟูก็ได้ถามช่างไปอีกว่า ทำไมมันแพงนักครับ

ช่างก็บอกว่าต้องใช้ยี่ห้อนี้ด้วย ยี่ห้ออื่นใช้ไม่ได้ เพราะรถคุณมีรีโหมด และมีสวิตควบคุมการขโมย

( ไอ้เจ้ารีโมตอะไรนั้นไอ้ฟูไม่ได้ไปติดเพิ่มหลังจากออกรถมานะครับ มันติดมาให้จากศูนย์เลย )

พร้อมกับชี้มือไปที่รถเสียบกุญแจที่ใช้สตาร์รถ และกับบอกกับผมว่า สวิตควบคุมมันอยู่ในนี้ ................

ไอ้ฟูขอสอบถามพี่ๆครับว่า ......................

1 จำเป็นแบบที่ช่างเค้าบอกไหมครับว่าต้องยี่ห้อ FB รุ่นนี้ที่ติดรถมาจากศูนย์ แบตยี่ห้ออื่นใช้ไม่ได้

2 จำเป็นไหมครับที่จะต้องเปลี่ยนแบตที่ศูนย์ เปลี่ยนที่อื่นไม่ได้ หรือได้แต่อาจทำให้ระบบไฟในรถเสียหาย

3 แล้วราคาแบตมันลูกละ 5000 บาทจริงไหมครับ

4 แล้วไอ้ฟูควรจะเปลี่ยนที่ศูนย์ ตามที่ช่างบอกหรือไม่ครับ ถ้าเป็นพี่ๆน้าๆจะทำอย่างไรดีครับ

ไอ้ฟูไปตั้งกระทู้ถามที่เว็ป อีซูซุ ( http://www.weekendhobby.com ) แล้วมีคนตอบแค่ 2 คนครับ แต่ไม่กระจ่างเท่าไร

ไอ้ฟูคงรบกวนสอบถามพี่ๆน้าๆแค่นี้ครับ

ม่อนซัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 269

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:06:49 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:10:29 PM »

น้าฟูเจอแบตเทพแล้วมั้ง ยกไปร้านเลย ศูนย์น่ะ เข้าไปแล้วสูญตังค์แน่ๆ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
4FU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:20:57 PM »

โอโห 5000 บาท

หรือมันราคานี้จริงๆ ถ้าราคา 5000 จริงๆ  เพราะไอ้ฟู ไม่เป็นเรื่องเครื่องยนต์

เป็นแต่เรื่องเมา กับเรื่องโม้ แค่ 2 อย่างครับ แย่แล้วตั้ง 5000 บาท
AI.MAKER
สู้เพื่อลูก!!!!ปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

อัตตนา โจทยัตตานัง

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:31:28 PM »

เปลี่ยนยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ ให้เป็น 12 V กับแอมป์ให้ตรงกับของเดิม ที่สำคัญ ลองชาร์ตไฟดูให้มั่นใจว่ามันเสียจริงๆ ตามร้านไดนาโมค่าชาร์ตประมาณ 40 บาทครับ  ถ้าเสียจริงก็ต่องเปลี่ยนครับ ลูกละประมาณ 3000 บาทแล้วแต่ยี่ห้อ เบตเกรด Aจากดาวอังคาร(คุ้นๆไหมครับ) 5000 บาทไม่ต้องไปเอา เพราะโอกาสที่เบตเปียกแบบนี้มีโอกาสเสียได้ตามแต่การใช้งานและเงื่อนไขปัจจัยประกอบอื่นๆ มากมาย บางลูกใช้กันห้าหกปียังไม่เสีย บางลูกยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันยังไม่ถึงปีลาโรงซะแล้ว อ๋อ เบตเก่าถ้าเสียแล้วขายคืนร้านได้ด้วยนะครับ ตอนนี้ได้ราคาดีด้วยเอามาหักลบกับค่าเบตใหม่ได้ ถ้าดูแลรถเป็นใช้เบตเปียกอย่างเก่าประหยัดดีครับ ถ้าไม่เป็นเล่นเบตแห้งไปเลยครับแต่แพงหน่อย

แค่เปลี่ยนเบตจะไปเสียหายกับระบบไฟได้ยังไง งง ประกันศูนย์ก็ยังคุ้มครองตามปกติเหมือนเราเปลี่ยนยางรถแหละครับ ถ้าขนาดยางตรงกับของเดิมยี่ห้ออะไรก็ได้ อะไรจะเสียหาย  อ๋อย

ศูนย์อีซูซุที่ไหนครับ พนักงานไม่มีจรรยาบรรณในวิชาชีพจริงๆ  ยี๊

menkmenk รักในหลวง
Happy Shooting , Happy Fishing
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:31:49 PM »

ราคาศูนย์ครับ ต้องทำใจ
แต่ช่างศูนย์ที่แนะนำพี่ฟู ก็เหลือเกินเหมือนกันนะครับ ไม่น่าทำกันเลย

แบตเตอรรี่ยี่ห้อไหนก็ใช้ได้ ไม่จำเป็นต้องยี่ห้อไหนยี่ห้อหนึ่ง แต่ต้องขนาดเท่าเดิม เท่านั้นเอง

ราคาแบตเตอร์รี่ ขนาดใส่รถ ดีแมกซ์ มีตั้งแต่ 2 พันกลางๆ จนไปถึง 4 พันกลางๆ
FB รุ่นติดรถ ผมเคยเอามาขายอ่ะ ต้นทุนล่าสุด 2 พันกลางๆ ค่อยไปทางปลายๆนิดๆ อ่ะ

สรุป ศูนย์เอากำไรมากไปหน่อย

รักในหลวง
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:36:45 PM »

ใส่ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ...
AI.MAKER
สู้เพื่อลูก!!!!ปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

อัตตนา โจทยัตตานัง

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:39:03 PM »

เกีอบลืม ถ้าแบตไม่เสีย ลองดูไดชาร์ท และขั้วต่อต่างๆ ฟิวส์ด้วย นะครับ ถ้าเสียเคลมประกันได้เลย

แล้วอีกอย่างต้องปลี่ยนแบตถ้าไม่รีบให้ช่างเขาชาร์ตก่อนเอาไปใช้ประมาณ 8 ชั่วโมงนะครับ จะยืดอายุการใช้งานไปอีกนาน

ขอให้รถหายป่วยไวๆนะครับ

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:39:46 PM »

หุๆ ราคานี้ เป็น ราคาสูญ จริงๆ

เปลี่ยนตามร้านขายแบ็ตทั่วไปครับ ดูขนาดเท่าเดิม แอมป์เท่าเดิม หรือมากกว่าก็ไม่มีปัญหา อย่าให้น้อยกว่า แต่ก็อย่าให้มากกว่าเกิน งงเองครับ คริๆ เพราะหากมากกว่าเกินไปคง จะมีปัญหากับระบบชาร์ตอีก น้อยกว่าไฟอาจไม่พอ ดีที่สุด ไปร้านขายแบ็ต หรือร้านที่รับซ่อมไดนาโม ส่วนมากก็จะขายแบ็ตด้วย

คงไม่มีปัญหา ผมโชคดี ใช้มา5ปีแล้ว ยังไม่มีทีท่าว่ามันจะเสีย ยี่ห้อไรจำไม่ได้ เพราะนานๆเปิดดูครั้ง คริๆ นี่ก็กลัวๆอยู่ว่าจอดๆอาจเจอไฟหมด เพราะตามสภาพใช้งาน มันน่าจะเสื่อมแล้ว

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:42:10 PM »

เขามองว่าคุณ 4ฟูเป็นหมู  และกำลังดูถูกคุณฟูอย่างมาก

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:42:45 PM »

หุๆ ราคานี้ เป็น ราคาสูญ จริงๆ

เปลี่ยนตามร้านขายแบ็ตทั่วไปครับ ดูขนาดเท่าเดิม แอมป์เท่าเดิม หรือมากกว่าก็ไม่มีปัญหา อย่าให้น้อยกว่า แต่ก็อย่าให้มากกว่าเกิน งงเองครับ คริๆ เพราะหากมากกว่าเกินไปคง จะมีปัญหากับระบบชาร์ตอีก น้อยกว่าไฟอาจไม่พอ ดีที่สุด ไปร้านขายแบ็ต หรือร้านที่รับซ่อมไดนาโม ส่วนมากก็จะขายแบ็ตด้วย

คงไม่มีปัญหา ผมโชคดี ใช้มา5ปีแล้ว ยังไม่มีทีท่าว่ามันจะเสีย ยี่ห้อไรจำไม่ได้ เพราะนานๆเปิดดูครั้ง คริๆ นี่ก็กลัวๆอยู่ว่าจอดๆอาจเจอไฟหมด เพราะตามสภาพใช้งาน มันน่าจะเสื่อมแล้ว
ไปยอมัน(แบตฯ)..เดี๋ยวมันเฮี้ยน....ให้ลูกพี่เข็นดอก...อิๆ
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:46:23 PM »

ราคาศูนย์ครับ ต้องทำใจ
แต่ช่างศูนย์ที่แนะนำพี่ฟู ก็เหลือเกินเหมือนกันนะครับ ไม่น่าทำกันเลย

แบตเตอรรี่ยี่ห้อไหนก็ใช้ได้ ไม่จำเป็นต้องยี่ห้อไหนยี่ห้อหนึ่ง แต่ต้องขนาดเท่าเดิม เท่านั้นเอง

ราคาแบตเตอร์รี่ ขนาดใส่รถ ดีแมกซ์ มีตั้งแต่ 2 พันกลางๆ จนไปถึง 4 พันกลางๆ
FB รุ่นติดรถ ผมเคยเอามาขายอ่ะ ต้นทุนล่าสุด 2 พันกลางๆ ค่อยไปทางปลายๆนิดๆ อ่ะ

สรุป ศูนย์เอากำไรมากไปหน่อย
เฮียเม้งผู้ชำนาญเรื่องแบต มาตอบเองเลย   Grin Grin

นักะติ๊ Club
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:48:04 PM »

แบตฯไม่เสียหรอก มันประหยัดไฟนะ............ตาฟู

คิดในแง่ดีช่วยประหยัดน้ำมันให้ด้วย............ดีเซลมันแพงแล้วนะ........อย่ายึดติด.........อิอิ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:52:56 PM »

เสี่ยฟู...5000จิ้บๆ...ไปดีก่า
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 08:58:41 PM »

แบตเกรด A ตะกั่วจากดาวอังคาร น้ำกลั่นจากบ่อน้ำพุในเมกา  เยาะเย้ย

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์