เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 02:21:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: + พี่ ๆ ท่านใดดู "เจงกิสข่าน" ทาง ไทยพีบีเอส บ้างครับ +  (อ่าน 2049 ครั้ง)
PP&P++รักในหลวง&รักชาติยิ่งชีพ++
Full Member

คะแนน 10

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 10:24:23 PM »

ทุกวันจันทร์-ศุกร์  เวลา 22.10 น. ผมว่าเป็นหนังที่ดีที่เดียวครับ การถ่ายทำดีมาก ทั้งการแต่งกายและทำเลสถานที่ถ่ายทำ ดูแล้วสนุก ได้ความรู้ทางประวัติศาสตร์จีนโบราณ ถ้าจำไม่ผิด เจงกิสข่านหรือเตมูจินชาวมองโกล นี่แหละที่เป็นต้นตระกูลราชวงค์เดียวของจีนที่ไม่ใช่ชาวฮั่น เจ้าตำนานนักรบบนหลังม้าอันเกรียงไกรที่บุกตลุยไปถึงดินแดนยุโรป ไม่น้อยไปว่าพระเจ้าอเล็กซานเดอร์มหาราชของยุโรปที่ยกพลมาถึงอินเดีย...ผมชอบใจที่หนังไม่เน้นความหล่อสวยของตัวละคร คัดสรรคนที่มีหน้าตาเป็นชนเผ่าเร่ร่อนในทุ่งหญ้าได้เนียนมาก ๆ ..สนุกครับ เลยอยากแนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2008, 09:36:50 AM โดย PP&P » บันทึกการเข้า
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 10:25:32 PM »

กำลังชมอยู่ครับ...  Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 12:09:54 AM »

ดูครับ หนังใช่ได้เลย  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
คีนูแป๊ะ-รักในหลวงครับ
Full Member

คะแนน 104

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 07:52:30 AM »

ผมดูแต่ เส้นทางสายไหม ครับ
PP&P++รักในหลวง&รักชาติยิ่งชีพ++
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:43:28 AM »

เส้นทางสายไหมก็เป็นสารคดีที่ดีเยี่ยมสารคดีหนึ่งครับพี่คีนูแป๊ะ จำได้ว่าสารคดีชุดนี้เคยดูเมื่อตอนเป็นเด็กรุ่น ๆ และสารคดีชุดนี้เองที่จุดประกายให้ผมชอบการผจญภัยแนวออฟโรดจนถึงทุกวันนี้...ดูทุกวันเหมือนกันครับ ดูพร้อมกับลูกชายซึงชอบสารคดีชุดนี้เช่นกัน..
เส้นทางสายไหมรุ่งเรืองสุดขีดสมัยราชวงค์ถังครับ  ฮ่องเต้ราชวงค์ถังที่โด่งดังที่สุดคือ ถังไท่จงฮ่องเต้  หรือ หลี่ซื่อหมิน...จาก "มังกรคู่สู้สิบทิศ" ละครับท่าน
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:51:45 AM »

ตั้งใจจะดู แต่ลืมไปเลย...ขอบคุณครับ.. เยี่ยม

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
คีนูแป๊ะ-รักในหลวงครับ
Full Member

คะแนน 104

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 08:25:59 PM »

เส้นทางสายไหมก็เป็นสารคดีที่ดีเยี่ยมสารคดีหนึ่งครับพี่คีนูแป๊ะ จำได้ว่าสารคดีชุดนี้เคยดูเมื่อตอนเป็นเด็กรุ่น ๆ และสารคดีชุดนี้เองที่จุดประกายให้ผมชอบการผจญภัยแนวออฟโรดจนถึงทุกวันนี้...ดูทุกวันเหมือนกันครับ ดูพร้อมกับลูกชายซึงชอบสารคดีชุดนี้เช่นกัน..
เส้นทางสายไหมรุ่งเรืองสุดขีดสมัยราชวงค์ถังครับ  ฮ่องเต้ราชวงค์ถังที่โด่งดังที่สุดคือ ถังไท่จงฮ่องเต้  หรือ หลี่ซื่อหมิน...จาก "มังกรคู่สู้สิบทิศ" ละครับท่าน
จำได้ว่าช่อง 11 น่าจะมาฉายตอนเปิดสถานีใหม่ๆ แต่ทั้งตอนนั้นและตอนนี้ไม่ได้ดูตั้งแต่เริ่มตอนแรกสักที อย่างที่ฉายตอนนี้มาดูเอาช่วงที่เดินทางถึงอินเดียแล้ว
ยังคิดอยู่ว่าถ้ามีแผ่นขายจะซื้อมาดูซะหน่อย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นสารคดีเรื่องนี้ทำให้ผมได้รู้จักเพลงของ kitaro และทำให้ผมได้เห็นการดำเนินชีวิตของคนแต่ละเผ่า แต่ละภูมิประเทศ แต่ละศาสนา มันเปิดหูเปิดตาดีครับคุณ PP&P ว่าแล้วได้เวลาฉายแล้วไปตีตั๋วแย่งรีโหมดกับลูกชายก่อน
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 08:41:35 PM »

ชวนมาดูด้วยเลยสิครับท่านคีนูแป๊ะ ผมก็กำลังดูกับลูกชายอยู่สองคน..แม่เขาไม่อยู่ไป กทม. ซะหนึ่งอาทิตย์ เป็นซามูไรพ่อลูกอ่อนซะแล้ว
ทึ่งที่คนโบราณเขาขุดคลองไว้ใต้ดินนะครับ  ทำได้งัย..น่าทึ่งจริง ๆ
หน้า: [1]
  พิมพ์