เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 04:16:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามการขอทำใบ ป.3 ที่วังไชยาครับ  (อ่าน 3240 ครั้ง)
poomiie
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:16:38 PM »

ขอสอบถามดังนี้ครับ
1. กรณีที่เราไปทำ ป.3 ที่วังไชยานั้น ในกรณีที่ได้รับอนุญาตใบ ป.3 แล้ว ทางวังไชยาจะโทรมาแจ้งเราเอง หรือเราจะต้องไปคอยสอบถามด้วยตนเองครับ
(เนื่องจากยังไม่ค่อยอยากให้ทางบ้านรู้ ถ้าโทรมาแจ้งที่บ้าน)
2. ใช้เวลาประมาณกี่วันครับ นับจากวันยื่นเรื่อง
3. หลักฐานการยื่นขอ ป.3 หนึ่งในนั้นคือ book bank จำเป็นต้องมีเงินฝากไว้ประมาณเท่าไรครับ
4. ถ้าเราเคยมีปืนอยู่แล้ว ต้องนำหลักฐานใบ ป.4 ไปยื่นด้วยหรือป่าวครับ (พอดีมีอยู่กระบอกหนึ่ง แต่ครั้งนั้นขอ ป.3 ผ่านร้านดำเนินการให้ครับ เลยไม่ทราบขั้นตอนที่แท้จริง) แล้วเราควรระบุเหตุผลในการซื้อกระบอกที่ 2 ว่าอย่างไรจึงเหมาะสมครับ
5. คือต้องการซื้อกระบอกที่ 2 เป็น Smith&Wesson M60 .38  2" Chief 5 นัด สแตนเลส สำหรับไว้พกพาออกต่างจังหวัด เพื่อเก็บเงินลูกค้า ช่วยวิจารณ์ด้วยครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับในทุกคำตอบนะครับ
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 11:03:10 PM »

ขอสอบถามดังนี้ครับ
1. กรณีที่เราไปทำ ป.3 ที่วังไชยานั้น ในกรณีที่ได้รับอนุญาตใบ ป.3 แล้ว ทางวังไชยาจะโทรมาแจ้งเราเอง หรือเราจะต้องไปคอยสอบถามด้วยตนเองครับ
(เนื่องจากยังไม่ค่อยอยากให้ทางบ้านรู้ ถ้าโทรมาแจ้งที่บ้าน)
ส่งไปรษณีย์มาแจ้งครับ...แต่ถ้าใจร้อน โทรถามได้จะเร็วกว่า๒-๓วัน
2. ใช้เวลาประมาณกี่วันครับ นับจากวันยื่นเรื่อง
ตอนนี้ประชาชนธรรมดาประมาณ๒เดือนครับ
3. หลักฐานการยื่นขอ ป.3 หนึ่งในนั้นคือ book bank จำเป็นต้องมีเงินฝากไว้ประมาณเท่าไรครับ
ไม่ได้กำหนด แต่ถ้ามีเยอะก็ดี...เพราะเรามักอ้างว่าปกป้องชีวิตและ"ทรัพย์สิน"
4. ถ้าเราเคยมีปืนอยู่แล้ว ต้องนำหลักฐานใบ ป.4 ไปยื่นด้วยหรือป่าวครับ (พอดีมีอยู่กระบอกหนึ่ง แต่ครั้งนั้นขอ ป.3 ผ่านร้านดำเนินการให้ครับ เลยไม่ทราบขั้นตอนที่แท้จริง) แล้วเราควรระบุเหตุผลในการซื้อกระบอกที่ 2 ว่าอย่างไรจึงเหมาะสมครับ
จำเป็นครับ แต่สำเนาก็พอ แต่ถ้าขอเพิ่มขนาดเดียวกัน อาจต้องหาเหตุผลเพิ่ม
5. คือต้องการซื้อกระบอกที่ 2 เป็น Smith&Wesson M60 .38  2" Chief 5 นัด สแตนเลส สำหรับไว้พกพาออกต่างจังหวัด เพื่อเก็บเงินลูกค้า ช่วยวิจารณ์ด้วยครับ
ไม่ทราบครับ ตอบถึงข้อ๔ แล้วเริ่มรู้สึกว่าเด็กวัดสอนสังฆราชรึเปล่า....เพราะเพิ่งเริ่มเล่นปืน คำถามที่ตอบก็จากพี่ๆในนี้เคยแนะนำมาทั้งนั้น... เยาะเย้ย

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับในทุกคำตอบนะครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 11:04:28 PM »

วังไชยาให้ซื้อไปรษณียบัตรจ่าหน้าถึงท่าน  แล้วรอรับไปรษณีบัตรที่บ้านให้ไปรับป.3 ครับ

ลงไว้ 45 วันทำการ แต่ต้องเสียเวลาสอบประวัติที่ท่านพิมพ์ลายมือไว้ตรวจที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ เป็นเวลา 2 สัปดาห์ คงนานกว่า 45 วันครับ

เงินฝากอย่างน้อยห้าหลักเป็นดี ขอถ่ายโอนจากภรรยาแล้วคืนถายหลังก็ได้ครับ

เตรียมสำเนาไปด้วย มีช่องให้ระบุครับว่าท่านมีอยู่ในครอบครองเท่าไร  เหตุผลที่ซื้อจะมีเจ้าหน้าที่สอบปากคำท่านด้วยครับ

ขอให้ฝึกใช้ปืนให้ชำนาญก็พอครับ ท่านชอบกระบอกไหนก็ฝึกให้ชำนาญครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์