เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 03:27:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าราชการไทย UPDATE!!!  (อ่าน 5994 ครั้ง)
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 09:21:05 AM »

..Passport ขาด..ต่อใหม่ได้.. เยี่ยม
..ระวังอย่าให้...อ๋อย..ขาดแล้วกัน.. เศร้า

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 03:28:50 PM »

ขอบคุณครับ  ที่เอาข่าวดี ๆ เกี่ยวกับข้าราชการไทย(ที่ใครบางคนพยายามเปลี่ยนจาก "ข้า  ในกิจการของพระราชา" เป็น ข้า  ของรัฐฯ)

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 03:37:02 PM »

ผมเข้าใจว่าข้าราชการดีๆก็ยังมีอีกเยอะครับ......และกระทู้นี้ก็น่าที่จะเป็นกระทู้ที่ให้กำลังใจข้าราชการดีๆที่ตั้งใจทำงานโดยไม่สนใจที่จะโชว์ผลงาน...และก็หวังว่าจะช่วยทำให้สะดุดใจกับข้าราชการบางคนที่ยังทำงานแบบเต่าอยู่ให้หันมาดูตัวเองและเปลี่ยนแปลงตัวเองไปในทางที่ดีขึ้น.....

.....ขอบคุณครับ   ไหว้
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 08:16:19 PM »

ที่อเมริกา มีงานกงสุลสัญจรหรือเปล่าครับพี่  ที่ญี่ปุ่นในวันหยุดจะมีแทบทุกเดือนเดินทางไปตามเมืองต่างๆ  ในเขตใกล้บ้านผมทุกปีราวๆเดือนพฤศจิกายน  เขาจะมาที่วันปากน้ำ(ญี่ปุ่น)  สะดวกมากเลยครับ  Grin  ต่อไปนี้พาส.พอครบ5ปีต้องทำใหม่ ตกใจ  เซ็งเลย  เมื่อก่อนต่อได้

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 11:11:30 PM »

ที่อเมริกา มีงานกงสุลสัญจรหรือเปล่าครับพี่  ที่ญี่ปุ่นในวันหยุดจะมีแทบทุกเดือนเดินทางไปตามเมืองต่างๆ  ในเขตใกล้บ้านผมทุกปีราวๆเดือนพฤศจิกายน  เขาจะมาที่วันปากน้ำ(ญี่ปุ่น)  สะดวกมากเลยครับ  Grin  ต่อไปนี้พาส.พอครบ5ปีต้องทำใหม่ ตกใจ  เซ็งเลย  เมื่อก่อนต่อได้
เคยได้ยินว่าเมื่่อก่อนมีครับ จริงหรือไม่ บ่รู้เหมียนกัน  ที่จริงจะมีกงศุลกิติมศักดิ์อยู่หลายรัฐ ( เรียกถูกป่าวก็ไม่รู้) แต่ไม่รู้ว่าช่วยอะไรได้บ้าง  ไม่เคยโทรไปถาม สงสัยอยู่เหมือนกัน
Honorary Consul-General http://www.thaiembdc.org/directry/direc_e.htm#FL
4FU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 12:17:33 AM »

ไอ้ฟูอยากไปยิงปืนที่อเมกาจริงๆครับ เคยดูแต่ตามคลิบโอโหแม่เจ้า มีสารพัดปืนให้ยิง ทั้งเล็ก ใหญ่ สั้น ยาว

ทั้งเอาถังแก๊ชมาเป็นเป้า แล้วรุมยิงกัน ระเบิดทีดังตู๊มมมม ลูกไฟลอยขึ้นฟ้าเลย

ทั้งเอาเครื่องบินบังคับมาบิน แล้วเอาปืนกลรุมยิงกัน ตับ ตับ ตับ ๆๆๆๆๆ โอ๊ยสะใจสุดๆ

ทั้งยิงกันตอนกลางคืน ลูกไฟวิ่งออกเป็นสาย ราวกับห่าสายฝนลูกไฟ

ทั้งเอาเดสเสริธอีเกิ้ล 50 เล่นมายิงถังน้ำพลาสติก 20 ลิตรจ่อๆ ตู๊มมมม ถังน้ำกระเด็นลอยสูง น้ำกระจาย โอ๊ยยย มันส์จริงๆ

ถ้าไม่ตายซะก่อนแล้วเป็นเสี่ยฟูเมื่อไรสวยเลย อยากจะยิงอย่างที่ว่าจริงๆ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 12:33:57 AM »

ผมทายผิดครับ...

ตอนแรกคิดว่าพี่เจษจะต่อว่าข้าราชการเสียอีก...

ตั้งท่าจะเข้ามาแก้ตัวอยู่แล้วเชียว...อิ..อิ..คิก คิก
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 12:36:24 AM »

ผมทายผิดครับ...

ตอนแรกคิดว่าพี่เจษจะต่อว่าข้าราชการเสียอีก...

ตั้งท่าจะเข้ามาแก้ตัวอยู่แล้วเชียว...อิ..อิ..คิก คิก
555555  ผิดคาดล่ะซิ  ดีก็ต้องเชิดชูสรรเสริญกันจะได้มีกำลังใจครับ   
หมอรุตเองก็น่ายกย่องครับ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 01:28:43 AM »

เยี่ยม เยี่ยม

จนท. กต. ทำงานขยันขัดแข็งดีครับพี่ พวกที่อยู่เมืองไทยในกระทรวงก็ทำงานเกินเวลา กลับบ้าน 1 ทุ่ม ถือเป็นอย่างเร็วแล้ว ช่วงยุ่งๆ 3-4 ทุ่มติดกันเป็นเดือนๆ ก็มี แบบพิกลๆ มีน้อยกว่ากระทรวงอื่นครับ

ท่านๆ ที่เมือไทนลองคิดว่าขอ ป.3 สะดวกเหมือนทำพาสปอร์ตสิครับ ฮ่า ฮ่า หมดตัวกันไม่รู้เรื่อง

ที่แปลกๆหน่อยก็คง รมต.กต. นี่แหละครับ อิอิ

ป.ล. ป๋าเจษกลับมา มีคนสอนอีกแล้ว อิอิ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 02:17:16 AM »

เยี่ยม เยี่ยม

จนท. กต. ทำงานขยันขัดแข็งดีครับพี่ พวกที่อยู่เมืองไทยในกระทรวงก็ทำงานเกินเวลา กลับบ้าน 1 ทุ่ม ถือเป็นอย่างเร็วแล้ว ช่วงยุ่งๆ 3-4 ทุ่มติดกันเป็นเดือนๆ ก็มี แบบพิกลๆ มีน้อยกว่ากระทรวงอื่นครับ

ท่านๆ ที่เมือไทนลองคิดว่าขอ ป.3 สะดวกเหมือนทำพาสปอร์ตสิครับ ฮ่า ฮ่า หมดตัวกันไม่รู้เรื่อง

ที่แปลกๆหน่อยก็คง รมต.กต. นี่แหละครับ อิอิ

ป.ล. ป๋าเจษกลับมา มีคนสอนอีกแล้ว อิอิ
สอนอิหยัง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 10:55:14 AM »

มีเรื่องดีๆ มาเล่าให้ฟัง เกี่ยวกับข้าราชการดีๆครับ  ปกติจะได้ยินแต่ข้าราชการที่ทำตัวน่าเบื่อหน่าย   วันนี้ขอชื่นชมและชมเชยคนดีกันบ้างครับ
Passport ของผมขาดไปตั้งแต่เดือนมีนาที่ผ่านมา  ก็ต้องต่อใหม่  แต่ผมไม่ต้องการแบบ E-Passport เพราะต้องไปทำด้วยตัวเอง  ซึ่งก็ไม่สะดวกเพราะไกลโขอยู่
จากบ้านผมไป Washington DC นี่ก็ขับรถ 9 ชม ล่ะครับค่าน้ำมันไปกลับไม่ต้องห่วง  ไหนจะต้องหยุดงานไปและต้องเช่าโรงแรมค้างคืนอีก
ผมไม่แน่ใจว่าจะสามารถต่อ Passport เล่มเก่าได้ไหม   เมื่อคืนวานผมเลยเช้าไปที่เว็ปไซด์ของ  สถานทูตไทย ณ กรุงวอชิงตัน ดีซี   และกรอกคำถามไว้ที่แบบฟอร์มในเว็ป   และทิ้ง e-mail address ไว้พร้อมเบอร์โทร   วันนี้เวลาประมาณ 18:15 น.  ได้มีคุณพี่เจ้าหน้าที่สถานทูต  โทรมาหาผมเพื่อสอบถามเรื่อง Passport ของผมและได้ให้คำแนะนำ   ในการขอต่อเล่มใหม่  ซึ่งผมแปลกใจมากที่คุณพี่โทรมาให้คำแนะนำ  ซึ่งก็เป็นหลังเวลาทำงานราชการแล้วด้วยครับ  ผมบอกตรงๆว่านึกไม่ถึงครับ
ผมเลยมาเล่าให้ฟัง  ข้าราชการที่ดียังมีอยู่ครับ  แม้จะไม่ได้ทำงานอยู่ในเมืองไทย  แต่ก็ยังไม่ทอดทิ้งคนไทยด้วยกัน  น่าปลื้มใจครับ
ต้องขอขอบคุณ คุณพี่เป็นอย่างสูงที่โทรมาให้คำแนะนำครับผม  ไหว้ ไหว้ ไหว้
เจษ

ครับพี่ Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 12:52:49 PM »

ข้าราชการ ไม่ว่าจะของไทย หรือ ฝรั่ง เหมือนกันหมด   เจอดีก็ดีไป เจอไม่ดีก็ต้องด่ากัน  ดีใจมากเวลาได้ด่าข้าราชการฝรั่ง เพราะมันไม่รู้ว่าเราพูดอะไร Grin

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 12:59:35 PM »

ดีใจด้วยครับพี่ที่ไม่ต้องขับรถไกลแถมเปลืองตังค์  คนดีๆยังมีอีกมากแต่โอกาสที่เราจะได้สัมผัสกับคนดีๆเหล่านั้นน้อยไปหน่อย  โชคดีของพี่เจษครับที่ได้เจอ"ข้าราชการ"ดีๆแบบนี้  กลับมาเมืองไทยเมื่อจะให้ไกด์ดำๆ...เอ้ย...ดีๆแบบน้าซับฯนำเที่ยวครับผม

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 01:54:03 PM »

เคยมีประสบการณ์ที่ดีกับเจ้าหน้าที่สถานฑูตไทยในลอนดอนมาก
เมื่อปี ๒๕๔๑ ต้องไปลอนดอนเพื่อรวมกับทีมอังกฤษเดินทางต่อไปมอสโคในวันถัดไป
ตอนเดินทางออกจากกรุงเทพ เข้าอังกฤษไม่มีปัญหา แต่ตอน Checkin ที่สนามบินเพื่อ
ออกจากอังกฤษไปมอสโค ไปไม่ได้เพราะ Passport หมดอายุ ขอกลับกรุงเทพก็ไม่ได้
เจ้าหน้าที่สนามบินบอกว่าตอนนี้ผมเป็น Alient ทำอะไรไม่ได้ทั้งสิ้น
ต้องไปหาสถานฑูตเพื่อยืนยันว่าเป็นคนไทยโดยการต่อ Passport เสียก่อน
เป็นความไม่รอบคอบของผมเองเนื่องจากเดินทางบ่อยมาก เลยลืมตรวจดู
ทั้งที่ Passport หมดอายุตั้งแต่ 20 วันก่อนเดินทางออกไปจากกรุงเทพ ซึ่งไม่น่าออกไปได้
ไปติดต่อสถานฑูตไทย ตามระเบียบต้องใช้เวลา 7 วัน แต่อธิบายและตรวจสอบหลักฐาน
ก็เป็นจริงอย่างที่เล่าให้ฟัง แม้จะงงว่ามาได้อย่างไร และจำเป็นจะต้องไปมอสโคเร็วที่สุด
เจ้าหน้าที่ช่วยเป็นธุระติดต่อจัดการจนสามารถต่อ Passport ได้ในบ่ายวันนั้น และเดินทาง
ไปทำงานได้ตามกำหนด ที่ต้องขอบคุณมากไม่ใช่เพราะทำให้เร็ว แต่ท่าทีการพยายามเข้าใจ
เรื่องราวและเหตุผลก็ขอบคุณมากแล้ว...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 02:51:45 PM »

ดีใจด้วยครับพี่ที่ไม่ต้องขับรถไกลแถมเปลืองตังค์  คนดีๆยังมีอีกมากแต่โอกาสที่เราจะได้สัมผัสกับคนดีๆเหล่านั้นน้อยไปหน่อย  โชคดีของพี่เจษครับที่ได้เจอ"ข้าราชการ"ดีๆแบบนี้  กลับมาเมืองไทยเมื่อจะให้ไกด์ดำๆ...เอ้ย...ดีๆแบบน้าซับฯนำเที่ยวครับผม

ผมไปถูกอยู่ไม่กี่ที่หรอก
ถ้พี่แป๋งอยากไป ผมจะพาไป

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์