เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 01:29:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าราชการไทย UPDATE!!!  (อ่าน 5947 ครั้ง)
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 09:17:29 AM »

ขอเพิ่มเติมหน่อยหนึงนะครับ  ขณะนี้ประเทศไทยได้ได้เปลี่ยนมาใช อีเลคทรอนิค พาสปอร์ต  เรียกง่ายๆว่า  อีพาส. ตกใจ  คือในปกจะมีชิปฝังอยู่  อยากบอกคือว่ามีอายุ5ปีเหมือนเดิม...แต่เมื่อครบ5ปีแล้วต้องทำใหม่  เมื่อก่อนครบ5ปีแล้วขอต่อได้อีก5ปีเป็น10ปี  ความแตกต่างการต่อกับทำใหม่คือ  การต่อเราสามารถใช้เอกสารที่สำคัญต่างๆ  ส่งทางไปรษณีย์ไปที่สถานทูตเพื่อทำการต่อได้ พอเสร็จทางสถานทูตจะส่งกลับมาให้เรา...แต่การทำใหม่เราต้องไปทำด้วยตัวเองครับ  เอาเป็นว่า5ปีต้องได้ไปเที่ยวสถานทูต Grin
อ้าว....เดี๋ยวนี้ 5 ปี แล้วต้องเปลี่ยนเล่มเหรอครับ  ผมก็ใกล้ๆได้ไปเที่ยวสถานทูตแล้วหล่ะครับ
แต่การเปลี่ยนเล่มนี่  ต้องส่งไปที่เมืองไทยใช่มั๊ยครับ  Cheesy
  พอเราทำเรื่องยื่นเอกสาร+ถ่ายรูป+พิมพ์ลายมือ  ทั้งหมดเขาจะส่งกลับมาเมืองไทย  เสร็จแล้วจะส่งกลับคืนสถานทูตๆตรวจแล้วจะส่งต่อให้เราหรืออยากมาเที่ยวอีกก็มารับด้วยตัวเองได้  จะใช้เวลาราวๆ1เดือนช่วงนี้เขาจะเอาพาส.เดิมของเราไว้ด้วย  ระยะนี้จึงเดินทางออกนอกประเทสไม่ได้  หรือจะมาทำเองที่เมืองไทยก็ได้ง่ายและเร็วครับครับท่าน  สามารถทำใหม่ก่อนของเก่าหมดอายุ6เดือนครับผม

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 09:55:22 AM »

ขออนุญาตขุดกระทู้นะครับ
ขอชมและสรรเสริญข้าราชการที่ดีอีกครั้งครับ
ผมได้ติดต่อกับทางสถานทูตไทย ณ กรุงวอชิงตันดีซี  ทางอีเมล์หลายครั้ง  และได้รับคำแนะนำที่ดีทุกครั้ง
และวันนี้ก็ได้รับโทรศัทพ์จากสถานทูตอีกและเป็นหลังเวลานอกราชการอีกเช่นครั้งก่อน
โดยคุณพี่ที่โทรมาหาผม  ไม่ใช่โทรมาครั้งเดียว  แต่หลายครั้งพร้อมคำแนะนำ  และจัดการเรื่องการนัดหมายให้เสร็จสรรพ  ที่จริงผมต้องส่งซอง business envelope ติดสแตมป์จ่าหน้าถึงตัวเองส่งไป  แล้วทางสถาทูตจะส่ง หนังสือเดินทางกลับมาให้   แต่ผมลืม  คุณแกยังอุตส่าห์โทนกลับมาบอกว่า  ไม่ต้องส่งมาแล้วเดี๋ยวทางเจ้าหน้าที่จะเอาติดไปด้วย
ตอนที่จะไปเปิดบริการรับทำเรื่องเกี่ยวกับหนังสือเดินทางสัญจรที่ Atlanta   ซึ่งสะดวกแด่พี่น้องชาวไทยที่อยู่ห่างไกล
กรุงวอชิงตันดีซีเป็นอย่างยิ่ง
การทำหน้าที่ของคุณพี่ที่โทรมาถือว่า above and beyond the call of duty  เป็นน่าชื่นชมสำหรับเราชาวไทยในต่างแดนครับ   จึงขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

**** หมายเหตุ  เจ้าหน้าที่ ที่ผมติดต่อด้วยชื่อคุณ พรชัย  แต่คุณพี่ที่โทรผมไม่แน่ใจว่าเป็นคุณพรชัยหรือเปล่า  แต่ถ้าคุณพี่อ่านตรงนี้คงทราบใครนะครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับ ****
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 10:00:01 AM »

ได้ยินเรื่องราวแบบนี้รู้สึกชื่นชมความเป็นคนไทยครับ  เพราะส่วนใหญ่มีแต่เสียงสวดยับ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 10:04:24 AM »

ได้ยินเรื่องราวแบบนี้รู้สึกชื่นชมความเป็นคนไทยครับ  เพราะส่วนใหญ่มีแต่เสียงสวดยับ

ครับพี่คนดีก็ต้องให้กำลังใจครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 11:36:42 AM »

ชื่นชมกับการทำงานของเจ้าหน้าที่สถานฑูตไทยในต่างแดนครับ ไม่เหมือนคนไทยบางคนที่อยู่สถานฑูตบ้านคนอื่นแล้วทำตัวเหยียดหยามคนไทยด้วยกัน Grin

tomkansas
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 12:58:44 PM »

ขออนุญาติสอบถามครับพี่เจษ ใช้หนังสือเดินทางทั้งของไทย และของเมกา สองเล่มคู่กันเลยหรือครับ ขอบคุณครับ
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 04:41:42 PM »

รู้สึกว่าข้าราชการดีๆจะถูกส่งออกนะครับพี่ Grin  ผมเคยไปติดต่อที่สถานทูตหรือในวันหยุดที่มีกงศุลสัญจร  จะได้รับคำชี้แจงหรือช่วยเหลืออย่างน่าชมเชยครับ

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 05:32:32 AM »

ขออนุญาตขุดกระทู้นะครับ
ขอชมและสรรเสริญข้าราชการที่ดีอีกครั้งครับ
ผมได้ติดต่อกับทางสถานทูตไทย ณ กรุงวอชิงตันดีซี  ทางอีเมล์หลายครั้ง  และได้รับคำแนะนำที่ดีทุกครั้ง
และวันนี้ก็ได้รับโทรศัทพ์จากสถานทูตอีกและเป็นหลังเวลานอกราชการอีกเช่นครั้งก่อน
โดยคุณพี่ที่โทรมาหาผม  ไม่ใช่โทรมาครั้งเดียว  แต่หลายครั้งพร้อมคำแนะนำ  และจัดการเรื่องการนัดหมายให้เสร็จสรรพ  ที่จริงผมต้องส่งซอง business envelope ติดสแตมป์จ่าหน้าถึงตัวเองส่งไป  แล้วทางสถาทูตจะส่ง หนังสือเดินทางกลับมาให้   แต่ผมลืม  คุณแกยังอุตส่าห์โทนกลับมาบอกว่า  ไม่ต้องส่งมาแล้วเดี๋ยวทางเจ้าหน้าที่จะเอาติดไปด้วย
ตอนที่จะไปเปิดบริการรับทำเรื่องเกี่ยวกับหนังสือเดินทางสัญจรที่ Atlanta   ซึ่งสะดวกแด่พี่น้องชาวไทยที่อยู่ห่างไกล
กรุงวอชิงตันดีซีเป็นอย่างยิ่ง
การทำหน้าที่ของคุณพี่ที่โทรมาถือว่า above and beyond the call of duty  เป็นน่าชื่นชมสำหรับเราชาวไทยในต่างแดนครับ   จึงขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

**** หมายเหตุ  เจ้าหน้าที่ ที่ผมติดต่อด้วยชื่อคุณ พรชัย  แต่คุณพี่ที่โทรผมไม่แน่ใจว่าเป็นคุณพรชัยหรือเปล่า  แต่ถ้าคุณพี่อ่านตรงนี้คงทราบใครนะครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับ ****

ตกลงพี่ต้องไปเองหรือเปล่าครับของผมก็หมดแต่่ไม่อยากไปนิวยอคเพาะผมคนบ้านน้อก Grin
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 05:44:22 AM »

สวัสดีเสี่ยนิ๊ค
                      ผมต้องไปครับแต่ไปที่ Georgia แทนที่จะต้องไป DC ผมล่ะโล่งอกเพราะ  ไม่อยากขับรถใน DC
ไม่เคยไปที่ สถานทูต ก็ต้องไปวนหา ไม่ไหวครับ
แหม..เสี่ยนิ๊ค  แถวบ้านผมน่ะบ้านนอกที่สุดแล้ว อิอิ Y'all come back now you hear.
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 06:55:48 AM »

...ด้วยความเคารพ ผมอยากให้ข้าราชการในบางหน่วยงานเป็นอย่างนี้บ้างจังเลยครับ...  Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 08:08:04 AM »

...ด้วยความเคารพ ผมอยากให้ข้าราชการในบางหน่วยงานเป็นอย่างนี้บ้างจังเลยครับ...  Grin
ปัจจุบันข้าราชการไทย ที่มีหน้าที่ติดต่อโดยตรงกับประชาชน เริ่มมีมนุษย์สัมพันธ์ดีขึ้น อาจจะมาจากเดี๋ยวนี้ปลายปีจะมีการตรวจผลชี้วัด หากมีการร้องเรียนหรือผลชี้วัดไม่ผ่าน อาจ

จะมีผลต่อการปรับขึ้นเงินเดือน(ขึ้นขั้น)

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์