เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:27:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับอุปกรณ์ยืดอายุแบตเตอรี่รถยนต์ครับ  (อ่าน 4625 ครั้ง)
พีระพงษ์
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 09:07:00 AM »

เวลาจอดรถในที่ปลอดภัย    เปิดฝากระโปรงระบายความร้อนสักครึ่งชั่วโมง  ก็จะช่วยยืดอายุแบตเตอรี่ กับพวกท่อยางได้ครับ

Shoot first !
Ask question later.
@เดียร์
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 11:59:55 AM »

ใช้แล้วมีผลต่างมากไมครับ
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 12:47:11 PM »

น่าจะเป็น  The Battery Desulfator ครับ  เห็นที่  http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=8665.0  ก็ทดลองทำใช้กันเอง  แต่พึ่งจะทดลองกันไม่ถึงปีเลย  ก็ยังสรุปไม่ได้ว่าจริงหรือไม่   Smiley

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
cobra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 86

36003

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 01:12:35 PM »

ขอบคุณมากครับ ที่กรุณาหาข้อมูลมาให้อ่านนะครับ ดูแล้วก็ยังไม่รู้ว่าจะได้ผลหรือไม่ แต่ก็น่าสนใจดีนะครับ เดี๋ยวอาจจะทดลองดูครับ ขอบคุณจริงๆครับ

Uploaded with ImageShack.us
watchrapong(รักในหลวง)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 03:56:39 PM »

แบตที่ชาร์ตแล้วไม่เก็บไฟหมุนฝาออกแล้วคว่ำเทน้ำออกให้หมดทุกช่อง แล้วใช้สายยางฉีดน้ำเข้าไป รอบแรกท่านจะเห็นผงดำๆจำนวนมากไหล
 ออกมาให้ล้างหลายๆรอบ แล้วคว่ำทิ้งไว้ให้แห้ง แล้วซื้อน้ำกรดเติมลงให้ครบทุกช่อง แล้วยกไปร้านชาร์ต ถ้าแผ่นแร่ไม่เสื่อมจริงๆ ใช้ได้อีกหลายปี
 ครับ ผมทดลองมาแล้วของผมใช้มาสี่ปีแล้วรวมตอนซื้อไหม่ก็หกปีแล้วครับ ลองดูนะครับ
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 04:08:22 PM »

ขอบคุณครับความรู้ใหม่

ด้วยความเคารพ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
cobra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 86

36003

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 10:15:21 AM »

ขอบคุณมากครับ แต่แบตแห้งละครับ จะมีวิธีใดที่จะยืดอายุให้นานขึ้นครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

Uploaded with ImageShack.us
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 11:40:46 AM »

ดูจากภาพน่าจะเป็น โวลต์สเตบิไลท์เซอร์ครับเป็นตัวช่วยเก็บประจุฯ  ไม่ได้ช่วยยืดอายุแบตโดยตรง
แต่จะมีผลกับรถที่เล่นเครื่องเสียง  ช่วยจ่ายกระแสในช่วงพีค  จังหวะที่อัดหนัก ๆ เบสส์เป็นลูก ๆ
แต่ปัจจุบันพวกเล่นเครื่องเสียงส่วนใหญ่จะติด  ตัวเก็บประจุที่เรียกว่า คาปาซิเตอร์  ซึ่งเก็บประจุฯได้สูงกว่ามากครับ
ถ้าจะยืดอายุแบตต้องอยู่ที่การดูแลรักษาดังที่หลาย ๆ ท่านตอบ
รถผม ๔-๕ ปี  เกือบทุกคันครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 03:26:13 PM »

น้ำกลั่นบริสุทธิ์เท่านั้น  5  ปี  ตรวจสม่ำเสมออย่าให้แห้งเด็ดขาด(แบตเตอรี่คู่ตัวมากับรถยนต์)
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 06:59:20 PM »

แบตที่ชาร์ตแล้วไม่เก็บไฟหมุนฝาออกแล้วคว่ำเทน้ำออกให้หมดทุกช่อง แล้วใช้สายยางฉีดน้ำเข้าไป รอบแรกท่านจะเห็นผงดำๆจำนวนมากไหล
 ออกมาให้ล้างหลายๆรอบ แล้วคว่ำทิ้งไว้ให้แห้ง แล้วซื้อน้ำกรดเติมลงให้ครบทุกช่อง แล้วยกไปร้านชาร์ต ถ้าแผ่นแร่ไม่เสื่อมจริงๆ ใช้ได้อีกหลายปี
 ครับ ผมทดลองมาแล้วของผมใช้มาสี่ปีแล้วรวมตอนซื้อไหม่ก็หกปีแล้วครับ ลองดูนะครับ
เดี๋ยวต้องลองดู ขอบคุณครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 07:14:12 PM »

เดี๋ยวต้องลองดู ขอบคุณครับ

เห็นคนขับสิบล้อ ใช้โซดา(ที่ผสมเหล้า) เทให้เต็มทุกเซล แช่ทิ้งไว้เป็นชั่วโมง ก่อนฉีดน้ำ...เติมน้ำกลั่น ชาร์ตใหม่...ใช้ใด้อีกนานครับ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์