เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 05:50:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อารายที่ดีดีต้องส่งเสริม(เพื่อนสมาชิกเรามาช่วยกันเถิด)  (อ่าน 4682 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 12:15:22 PM »

ในมุมมองของผม ณ วันนี้ ไม่มีร้านปืนไหนขายปืนในราคาที่เป็นธรรมเลยครับ  Cool

อาจมองโลกในแง่ร้ายเกินไปหรือเปล่า  โน่นต้องโทษระบบโคว้ต้าโน่นที่ให้ทำให้กลใกการตลาดมันพิกลพิการแบบนี้

ผมคงไม่ได้มองโลกในแง่ร้าย  Cheesy

การจำกัดจำนวนการสั่งปืนหรือที่เรียกว่าโควต้าปืน มันมีตั้งแต่ปี ๒๕๓๕ ตามคำสั่งกระทรวงมหาดไทยที่ ๑๐๘ และ ๑๐๙/๒๕๓๕
ยังไม่มีการเปลี่ยนแปลงอะไรจนถึงเวลานี้

เมื่อปี ๒๕๔๓ ผมซื้อกล็อก ๒๖ ศูนย์ไนท์ไซท์ ราคา ๔๕,๐๐๐ บาท ช่วงนั้นอัตราแลกเปลี่ยนอยู่ประมาณ ๓๘ บาทต่อเหรียญอเมริกัน
แล้ววันนี้เป็นอย่างไร  Undecided

ผมไม่เห็นปัจจัยใดๆที่จะมีผลกระทบให้ราคาปืนสูงขึ้นอย่างที่เห็นกัน นอกจากอุปสงค์ที่เพิ่มขึ้นจากเหตุทางใต้และภัยจากอาชญากรรมทั่วไป
ในขณะที่อุปทานถูกจำกัดด้วยระบบโควต้า

ปัจจัยหลักที่ทำให้ราคาปืนสูงขึ้นเป็นอย่างมาก มาจากการเห็นแก่ประโยชน์ทางการค้า
ผู้ขายนั้นรวมตัวกันได้เป็นสมาคมฯ ช่วยกันเล่นให้ราคาสูงขึ้นไปเรื่อยๆตราบที่ ขึ้นเท่าไรก็ยังมีคนซื้อ
ก็เพื่อประโยชน์สูงสุดเฉพาะในกลุ่มในพวกตัว

ร้านคุ้นเคยกันผมก็มี แต่จากข้อเท็จจริงตรงนี้ ....จะให้เป็นปลื้มยกย่องใคร ... มันเป็นเรื่องต้องฝืนใจ  ไหว้

RMT_NO.1911A1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 12:16:32 PM »

ไหว้ ไหว้ขออภัยทุกท่านครับสำหรับการใช้ภาษา ถ้าจำไม่ผิดในเวปนี้มีการเชิญชวนให้ใช้ภาษาไทยกันอย่างถูกต้องครับ  ผมเชื่อว่าผู้ที่อยู่ในนี้มานานคงทราบหรือได้เห็นได้อ่านผ่านตามาบ้าง ผมก็เป็นอีกคนที่เล่น MSN แต่ผมก็พยายามอย่างยิ่งที่จะไม่นำคำพูดในที่นั้นมาใช้ในที่นี้  ผมเห็นด้วยกับท่าน มะขิ่นครับ  เยี่ยมด้วยความเคารพ ขอบคุณครับ ไหว้
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 12:17:04 PM »

ขอบคุณ จขกท. มากๆครับ   Grin
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 12:26:43 PM »

ในมุมมองของผม ณ วันนี้ ไม่มีร้านปืนไหนขายปืนในราคาที่เป็นธรรมเลยครับ  Cool

อาจมองโลกในแง่ร้ายเกินไปหรือเปล่า  โน่นต้องโทษระบบโคว้ต้าโน่นที่ให้ทำให้กลใกการตลาดมันพิกลพิการแบบนี้

ผมคงไม่ได้มองโลกในแง่ร้าย  Cheesy

การจำกัดจำนวนการสั่งปืนหรือที่เรียกว่าโควต้าปืน มันมีตั้งแต่ปี ๒๕๓๕ ตามคำสั่งกระทรวงมหาดไทยที่ ๑๐๘ และ ๑๐๙/๒๕๓๕
ยังไม่มีการเปลี่ยนแปลงอะไรจนถึงเวลานี้

เมื่อปี ๒๕๔๓ ผมซื้อกล็อก ๒๖ ศูนย์ไนท์ไซท์ ราคา ๔๕,๐๐๐ บาท ช่วงนั้นอัตราแลกเปลี่ยนอยู่ประมาณ ๓๘ บาทต่อเหรียญอเมริกัน
แล้ววันนี้เป็นอย่างไร  Undecided

ผมไม่เห็นปัจจัยใดๆที่จะมีผลกระทบให้ราคาปืนสูงขึ้นอย่างที่เห็นกัน นอกจากอุปสงค์ที่เพิ่มขึ้นจากเหตุทางใต้และภัยจากอาชญากรรมทั่วไป
ในขณะที่อุปทานถูกจำกัดด้วยระบบโควต้า

ปัจจัยหลักที่ทำให้ราคาปืนสูงขึ้นเป็นอย่างมาก มาจากการเห็นแก่ประโยชน์ทางการค้า
ผู้ขายนั้นรวมตัวกันได้เป็นสมาคมฯ ช่วยกันเล่นให้ราคาสูงขึ้นไปเรื่อยๆตราบที่ ขึ้นเท่าไรก็ยังมีคนซื้อ
ก็เพื่อประโยชน์สูงสุดเฉพาะในกลุ่มในพวกตัว

ร้านคุ้นเคยกันผมก็มี แต่จากข้อเท็จจริงตรงนี้ ....จะให้เป็นปลื้มยกย่องใคร ... มันเป็นเรื่องต้องฝืนใจ  ไหว้

ตรงไปตรงมาดีครับพี่ธำรง  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 12:47:27 PM »

ร้านคุ้นเคยกันนี่ยิ่งต้องระวังครับ   กินกันได้สนิทใจ   เพราะความคุ้นเคยนี่แหละบางครั้งบอกมาราคาไหนเราก็ให้ตามราคานั้นโดยไม่ได้เช็คจากที่อื่น   กว่าจะรู้ว่าถูกเชือดเลือดสาดโดนฟันหัวแบะก็สายไปแล้ว    ผมชื้อของจึงไม่ผูกขาดร้านใดร้านหนึ่งโดยตรง   ผมได้ยินคำพูดแบบนี้บ่อยครับ   ธุรกิจก็คือธุรกิจ   เพื่อนฝูงญาติพี่น้องไม่เกี่ยวครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2008, 03:12:03 PM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
Bravo Team
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 01:36:35 PM »

ขอบคุณครับที่แนะนำ
ผมใช้ภาษาพูดในการเขียนลงWeb ถ้าพี่เล่น MSN พี่จะพบกับภาษาพูดที่เขียนให้อ่านแบบนี้เยอะมาครับ
ผมรู้ครับ ว่าอะไรต้องเขียนยังไง  

ผมก็เล่น msn เหมือนกันครับ
และผมก็เจอคำลักษณะดังกล่าวกับคู่สนทนาของผมอยู่บ่อย ๆ
แต่ผมก็พิมพ์ภาษาไทยแบบถูกต้องทุกครั้งครับไม่จำเป็นต้องไปพิมพ์ตามที่วัยรุ่นส่วนใหญ่พิมพ์ใน msn เลย

ส่วนร้านปืน ผมยังไม่เคยเข้าไปซื้อกับร้านเลย (ซื้อสวัสดิการ)
แต่ผมไม่ร้านที่เอาเปรียบผู้ซื้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2008, 01:42:04 PM โดย Bravo Team » บันทึกการเข้า

เทิดราชัน ทันสมัย พัฒนา

ไม่ใช้ปืนปลอม ใช้แต่ปืนจริง กระสุนจริง

KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 01:42:01 PM »

ขออณุญาติ พี่ๆ ขวานผ่าซากนิดหนึงครับ  ไหว้ ไหว้

มีใครไม่อยากรวยครับ คนอื่นขายแพงก็ขายได้ ใครอยากขายถูกละครับ น้ำขึ้นให้รีบตัก อย่างไรปืนก็ไม่พอขายอยู่แล้วครับ ขนาดจองราคาสูงยังต้องเกือบ แปดเดือนเลยครับ Sad Sad
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 01:47:46 PM »

สิ้นเดือนนี้ผมจะไปซื้อ  เรมิงตัน 870 ราคา  24000 บาท  ใครจะไปกับผมบ้าง  มีข้อแม้ว่าห้ามแย่งของผม Grin Grin Grin
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 02:20:09 PM »

ต่างกรรมต่างวาระครับ....

ร้านตํานานบางร้าน....ผมก็ได้รู้เห็นว่ามีคนซื้อปืนราคาถูกกว่าร้านอื่น....

ร้านแนะนําบางร้าน....คนใกล้ๆตัวก็เคยเจอกับเรื่องไม่ดี....

ที่สําคัญ...คนซื้อเองต้องหาข้อมูลให้มาก เมื่อข้อมูลมีมาก การตัดสินใจก็ไม่ผิดพลาด...หรือถ้าพลาด...ก็นิดหน่อย....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 02:41:22 PM »

Video เท่าที่ทราบ ใช้คำว่า "วีดิทัศน์"
เป็นคำสันสกฤต ครับ มิใช่ ภาษาอังกฤษ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2008, 02:43:00 PM โดย น้อง ห้า-หนึ่ง » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 02:47:18 PM »

video – วีดิทัศน์

เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ให้ความบันเทิงในบ้านเรือนซึ่งมีประจำแทบทุกบ้าน
คือ เครื่องรับโทรทัศน์ หรือเรียกสั้น ๆ ติดปากว่า โทรทัศน์
แต่ปัจจุบันลำพังแต่โทรทัศน์ที่เปิดรับรายการจากสถานีอย่างเดียว
ดูจะยังให้ความบันเทิงและเพลิดเพลินได้ไม่เพียงพอ
เครื่องใช้ไฟฟ้าอีกอย่างหนึ่งที่ใช้ผนวกกับเครื่องรับโทรทัศน์ซึ่งภาษาอังกฤษเรียกว่า video
จึงได้รับความนิยมและมีไว้ใช้กันอย่างแพร่หลาย
โดยเรียกทับศัพท์เป็น วิดิโอ บ้าง วีดิโอ บ้าง และ วิดีโอ ก็มี

คณะกรรมการบัญญัติศัพท์วิทยาศาสตร์ ได้พิจารณาเห็นว่า
video เป็นเครื่องใช้ไฟฟ้าประเภทเดียวกับ television
ซึ่งมีคำไทยใช้ว่า โทรทัศน์ แล้ว

สมควรคิดหาคำไทยใช้กับ video ด้วย 
โดยคำที่จะคิดขึ้นนี้ควรจะมีคำว่า "ทัศน์" ประกอบอยู่ด้วย เพื่อให้เข้าชุดกัน
และควรหาคำที่จะมีเสียงใกล้เคียงกับคำทับศัพท์ที่นิยมใช้กันอยู่แล้ว
ซึ่งจะทำให้มีการยอมรับศัพท์ที่คิดขึ้นได้ง่าย

คำ video เป็นคำคุณศัพท์ ที่มีความหมายว่า
"มองเห็นได้, เห็นเป็นรูปภาพได้, เกี่ยวข้องกับรูปภาพ"
พจนานุกรมต่างประเทศหลายเล่มเก็บความหมายไว้เท่ากับ television ด้วย

ศาสตราจารย์คุณบรรจบ พันธุเมธา กรรมการท่านหนึ่ง
ได้เสนอคำ วีติ ซึ่งเป็นคำสันสกฤตที่อาจจะแปลงอักขระเป็น วีดิ ในภาษาไทยได้
และมีเสียงใกล้เคียงกับ video ด้วย
คำ วีติ ในภาษาสันสกฤตแปลว่า enjoyment, pleasure

เมื่อนำคำ "ทัศน์" มาลงท้ายในลักษณะเดียวกับคำโทรทัศน์
จะลงรูปเป็น วีดิทัศน์
ซึ่งหากจะแปลความหมายอย่างง่าย ๆ ก็อาจแปลได้ว่า
เครื่องที่แสดงภาพเพื่อความเพลิดเพลิน
แต่ถ้าแปลตรงตามตัวก็แปลว่า "เกี่ยวกับภาพเพื่อความเพลิดเพลิน"

ในการประกอบคำขึ้นเป็นศัพท์บัญญัติมีหลักหลายประการ
บางครั้งอาศัยเสียงเป็นหลัก

ถ้าคำที่ประกอบขึ้นมีความหมายที่ไม่ขัดกันกับความหมายเดิมของศัพท์มากนัก
เช่น seminar ความหมายเดิมคือ ที่ประชุมของนักวิชาการ
ส่วนคำ สัมมนา ที่บัญญัติจาก seminar รูปคำในภาษาบาลี-สันสกฤตหมายความว่า
คิดร่วมกัน, พร้อมใจกันคิด, ตกลงกัน
แต่เมื่อเสียงใกล้เคียงกับศัพท์เดิม 
โดยที่พอจะอนุโลมในเรื่องความหมายได้ แม้จะไม่ตรงนัก ก็ยอมรับได้

คำ วีดิทัศน์ จึงเป็นศัพท์ที่บัญญัติขึ้นเพื่อใช้กับคำ video
โดยเหตุผลและหลักเกณฑ์ดังข้างต้น.

ที่มา : จดหมายข่าวราชบัณฑิตยสถาน ปีที่ 1 ฉบับที่ 6, มิถุนายน 2532

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 02:52:28 PM »

video – วีดิทัศน์

เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ให้ความบันเทิงในบ้านเรือนซึ่งมีประจำแทบทุกบ้าน
คือ เครื่องรับโทรทัศน์ หรือเรียกสั้น ๆ ติดปากว่า โทรทัศน์
แต่ปัจจุบันลำพังแต่โทรทัศน์ที่เปิดรับรายการจากสถานีอย่างเดียว
ดูจะยังให้ความบันเทิงและเพลิดเพลินได้ไม่เพียงพอ
เครื่องใช้ไฟฟ้าอีกอย่างหนึ่งที่ใช้ผนวกกับเครื่องรับโทรทัศน์ซึ่งภาษาอังกฤษเรียกว่า video
จึงได้รับความนิยมและมีไว้ใช้กันอย่างแพร่หลาย
โดยเรียกทับศัพท์เป็น วิดิโอ บ้าง วีดิโอ บ้าง และ วิดีโอ ก็มี

คณะกรรมการบัญญัติศัพท์วิทยาศาสตร์ ได้พิจารณาเห็นว่า
video เป็นเครื่องใช้ไฟฟ้าประเภทเดียวกับ television
ซึ่งมีคำไทยใช้ว่า โทรทัศน์ แล้ว

สมควรคิดหาคำไทยใช้กับ video ด้วย 
โดยคำที่จะคิดขึ้นนี้ควรจะมีคำว่า "ทัศน์" ประกอบอยู่ด้วย เพื่อให้เข้าชุดกัน
และควรหาคำที่จะมีเสียงใกล้เคียงกับคำทับศัพท์ที่นิยมใช้กันอยู่แล้ว
ซึ่งจะทำให้มีการยอมรับศัพท์ที่คิดขึ้นได้ง่าย

คำ video เป็นคำคุณศัพท์ ที่มีความหมายว่า
"มองเห็นได้, เห็นเป็นรูปภาพได้, เกี่ยวข้องกับรูปภาพ"
พจนานุกรมต่างประเทศหลายเล่มเก็บความหมายไว้เท่ากับ television ด้วย

ศาสตราจารย์คุณบรรจบ พันธุเมธา กรรมการท่านหนึ่ง
ได้เสนอคำ วีติ ซึ่งเป็นคำสันสกฤตที่อาจจะแปลงอักขระเป็น วีดิ ในภาษาไทยได้
และมีเสียงใกล้เคียงกับ video ด้วย
คำ วีติ ในภาษาสันสกฤตแปลว่า enjoyment, pleasure

เมื่อนำคำ "ทัศน์" มาลงท้ายในลักษณะเดียวกับคำโทรทัศน์
จะลงรูปเป็น วีดิทัศน์
ซึ่งหากจะแปลความหมายอย่างง่าย ๆ ก็อาจแปลได้ว่า
เครื่องที่แสดงภาพเพื่อความเพลิดเพลิน
แต่ถ้าแปลตรงตามตัวก็แปลว่า "เกี่ยวกับภาพเพื่อความเพลิดเพลิน"

ในการประกอบคำขึ้นเป็นศัพท์บัญญัติมีหลักหลายประการ
บางครั้งอาศัยเสียงเป็นหลัก

ถ้าคำที่ประกอบขึ้นมีความหมายที่ไม่ขัดกันกับความหมายเดิมของศัพท์มากนัก
เช่น seminar ความหมายเดิมคือ ที่ประชุมของนักวิชาการ
ส่วนคำ สัมมนา ที่บัญญัติจาก seminar รูปคำในภาษาบาลี-สันสกฤตหมายความว่า
คิดร่วมกัน, พร้อมใจกันคิด, ตกลงกัน
แต่เมื่อเสียงใกล้เคียงกับศัพท์เดิม 
โดยที่พอจะอนุโลมในเรื่องความหมายได้ แม้จะไม่ตรงนัก ก็ยอมรับได้

คำ วีดิทัศน์ จึงเป็นศัพท์ที่บัญญัติขึ้นเพื่อใช้กับคำ video
โดยเหตุผลและหลักเกณฑ์ดังข้างต้น.

ที่มา : จดหมายข่าวราชบัณฑิตยสถาน ปีที่ 1 ฉบับที่ 6, มิถุนายน 2532

ขอบคุณครับ  สำหรับข้อมูลรายละเอียด
บวก ๑ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 03:08:59 PM »

คิดอะไรไม่ออก บอกน้องห้า-หนึ่งซิครับ ท่านคมขวาน คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 04:32:37 PM »

ผมสนับสนุนการใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้องครับ...
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 04:56:50 PM »

ขอบคุณครับที่แนะนำ
ผมใช้ภาษาพูดในการเขียนลงWeb ถ้าพี่เล่น MSN พี่จะพบกับภาษาพูดที่เขียนให้อ่านแบบนี้เยอะมาครับ
ผมรู้ครับ ว่าอะไรต้องเขียนยังไง  

ผมก็เล่น MSN แต่ไม่ชอบเขียนภาษาพูดทั้งใน MSN หรือในเว็บบอร์ดเลยครับ มันตะหงิดๆใจอย่างไรไม่รู้ ...

เรื่องร้านปืนราคามิตรภาพไม่ทราบ เพราะยังไม่เคยซื้อ แต่บริการดีต้องร้านที่เสิร์ฟกาแฟ  ขำก๊าก ขำก๊าก (แต่ตอนไปไม่เอามาเสิร์ฟแฮะผม ตกใจ)

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์