เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 03:21:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อารายที่ดีดีต้องส่งเสริม(เพื่อนสมาชิกเรามาช่วยกันเถิด)  (อ่าน 4641 ครั้ง)
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 10:01:43 PM »

....

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 11:24:04 PM »

ขอบคุณ  คุณน้องห้า-หนึ่ง  ครับ
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 11:44:15 PM »

........เข้ามาอ่านเฉยไม่อยากตอบครับ........

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 02:13:59 AM »

........เข้ามาอ่านเฉยไม่อยากตอบครับ........
ที่คุณเสือโพสมา เขาเรียกตอบกระทู้ครับ Grin Grin Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
---น้ำตาเสือดำ---
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 11:06:14 PM »

วงการแพทย์และสาธารณสุขก็เป็นอีกวงการที่ใช้ภาษาอังกฤษจนเกินจำเป็นครับ ในที่ประชุม พูดอังกฤษ 4 คำ ไทย 1 คำ

อันนี้ขอแย้งครับ  คือมันมีความจำเป็นในการทับศัพท์ ด้วยเหตุผลว่า
   ไม่มีคำแปลในคำไทย
   หรือแปลออกมาแล้วยาวเกิน
   หรือเป็นศัพท์เทคนิคครับ
ไม่ได้ว่าเข้าข้างวิชาชีพนะครับ  แต่มันเป็นอย่างนั้นจริงจริง

...จูบเย้ยจันทร์...     นโปเลียนกล่าวไว้ว่า..."พระเจ้าจะอยู่ข้างผู้ที่มีปืนใหญ่ที่สุด"...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 12:53:37 AM »

วงการแพทย์และสาธารณสุขก็เป็นอีกวงการที่ใช้ภาษาอังกฤษจนเกินจำเป็นครับ ในที่ประชุม พูดอังกฤษ 4 คำ ไทย 1 คำ

เข้ามาแก้ตัวอีกคนครับ...

ไทย 4 อังกฤษ 1 ครับ...

ไม่งั้นผมฟังไม่รู้เรื่องครับ...อิ..อิ..คิก คิก
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 08:47:00 AM »

แปลแบบฮาๆ...
Computer = คณิตกร
Software   = ละมุนภัณท์
Hardware  = กระด้างภัณท์

อันนี้ของจริงไปเห็นมาขำขี้แตกขี้แตนเป็นป้ายที่เครื่องจักรของโรงงานแห่งหนึ่งที่ซื้อเครื่องจักรมาจากต่างประเทศแล้วไปกำหนดให้เขา
ใช้ภาษาไทยกับป้ายต่างๆปรากฎว่านี่คือตัวอย่างป้ายที่วาล์วแห่งนึ่ง
NO (Normally open) = เปิดธรรมดา
NC (Normally close) = ปิดธรรมดา
 ทำไมแปลได้พิลึกพิลั่นขนาดนั้นถามได้ความว่าบริษัทต่างชาติรายนั้นเขาเอาคำภาษาอังกฤษของเครื่องเขาไปจ้างแปลโดยผู้ที่จบอักษรศาสตร์จาก
สถาบันชื่อดังแต่ไม่ได้เข้าใจอะไรเกี่ยวกับศัพย์เทคนิคเลย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 09:15:52 AM »

ร้านโยธิน  มีโอกาสจะใช้บริการครับ  Smiley
เรื่องภาษาไม่ออกความเห็น  เพราะมีหลายเรื่องผมยังไม่เข้าใจเหมือนกัน  Cheesy

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์