เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 08:29:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดาบตร.ทำปืนลั่นใส่ร้อยเวร เจ็บ!  (อ่าน 6904 ครั้ง)
SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 06:27:38 PM »

เป็นอีกหนึ่งบทเรียน...

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
ruchi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 07:40:06 PM »

อ๋อยจะปัดหาลายนิ้วมือจึงตรวจระเอียดไม่ได้  แต่ก็ประมาทอยู่ดีผมว่า

ในใจอยากได้สิบ
A2708
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 08:12:15 PM »

ผมว่าที่ตำรวจไม่ตรวจสอบปืนก่อน
ก็อาจเป็นเพราะถ้าจับแล้วลายนิ้วมือของตำรวจเองอาจจะติดได้
จะทำให้เสียรูปคดี

หรือ

ถ้าใช้อุปกรณ์ในการตรวจสอบก็อาจทำให้ข้อมูลสำคัญของคดีหายไป

อันนี้สำคัญที่สุดผมว่าคงลืมคิดไปชั่วขณะ

ลืมไปว่า ปืนทุกกระบอกต้องคิดว่ามีลูกบรรจุอยู่เสมอ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 08:33:38 PM »

อ๋อยจะปัดหาลายนิ้วมือจึงตรวจระเอียดไม่ได้  แต่ก็ประมาทอยู่ดีผมว่า

เป็นความรู้ครับ  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 09:06:05 PM »

ประมาทค่ะ

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 11:08:55 AM »

ผมว่า ตร ขาดความรู้อาวุธปืนเท่าควรด้วยมั้งครับ เพราะส่วนมาก ตร ด้านวิทยาการผ่านแค่การอบรม ไม่ได้ผ่านโรงเรียนตำรวจมาการคลุกคลีและซึมซับเรื่องปืนจะน้อยครับ ความเห็นส่วนตัวและประสบการที่เคยเจอครับ ขอบคุณครับ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 11:50:54 AM »

"ด้านบนใส่กระสุนลูกซอง ด้านล่างใส่กระสุนขนาด .38 และไม่มีนก"

ปืนอะไรครับ  ไม่เคยเห็น

ส่วนตัวผมก็อยากเห็นเหมือนกัน ว่าน่าตาจะออกมารูปทรงแบบไหน

สเกาท์ M 6 ครับ    ปืนไม่มีไก  ไม่มีโกร่งไก  แต่ใช่คานบีบแทน     ..........  เป็นปืนแฝดซ้อนสองลำกล้อง  ผู้ต้องหาใช้ยินคนตายไปแล้ว หนึ่งนัด  เข้าใจว่า จนท. คงหาจุดกดเพื่อหักลำไม่เจอ  แล้วนัดเผลอไป กดแป้นเหนือนกสับแทน คนจะลองหลายครั้ง เลยลองง้านกดู  แป้นที่ว่านี้ เป็นแป้นเลือกยิงในแต่ละลำกล้อง เลยกลายเป้นการเลือกยิงในลำกล้องอีกลำที่ยังไม่ได้ยิง  .....พอลองแล้วหักลำไม่ได้ เลยวางปืนลงบนโต๊ะ  ปืนรุ่นนี้ไม่มีโกร่งไก พอวางลงแรงๆ เลยกลายเป้นการบีบไกไปโดยอัตโนมัติ 

จุดสำคัญคือไม่ยอมใช้แนว ปลอดภัยสำหรับเคลียร์กระสุน   ถ้ามีแนวบังเกอร์แบบนี้ ยิงทิ้งไปเลยก็ได้

....ตามล่า...อีตอแหล
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 12:08:11 PM »

เสียว..ครับ..
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 01:48:14 PM »

น่าจะเป็นรุ่นนี้มากกว่า

http://www.weekendhobby.com/gun/webboard/picture%5C192255100346.jpg

ส่วนรุ่นใหม่กว่านี้จะมีโกร่งไกแล้ว

http://www.weekendhobby.com/gun/webboard/picture%5C192255100346.jpg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2008, 01:50:58 PM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 02:47:13 PM »

ด้วยความเคารพครับท่านโทน73 M6 Scout เป็นปืนขนาด .22/ลูกซอง.410 ไม่ใช่เหรอครับ ส่วน.22 ก็มีให้เลือกทั้งที่เป็น .22LR/.22WMR/.22Hornet และปืนรุ่นนี้นกนอกด้วยนะครับ นานมาแล้ว ผมเคยเห็นปืนของซาเวจหรือสตีเว่น(จำไม่ได้ ไม่แน่ใจครับว่ายี่ห้ออะไร)รุ่นหนึงเป็นปืนแฝดซ้อนนกใน ขนาด.38 และลูกซองขนาด20 ผมคิดว่าน่าจะเป็นปืนรุ่นนั้นมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2008, 03:03:28 PM โดย RSIA-01 » บันทึกการเข้า

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
kai850
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 38

เรารักในหลวงครับ

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 02:58:26 PM »

ประมาทเลยซวยครับ หลงรัก หลงรัก

<a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">Goodnight comments" title="Goodnight comments[/url]<p><a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">comments hi5 ฮิต![/url]
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 08:43:31 PM »

ด้วยความเคารพครับท่านโทน73 M6 Scout เป็นปืนขนาด .22/ลูกซอง.410 ไม่ใช่เหรอครับ ส่วน.22 ก็มีให้เลือกทั้งที่เป็น .22LR/.22WMR/.22Hornet และปืนรุ่นนี้นกนอกด้วยนะครับ นานมาแล้ว ผมเคยเห็นปืนของซาเวจหรือสตีเว่น(จำไม่ได้ ไม่แน่ใจครับว่ายี่ห้ออะไร)รุ่นหนึงเป็นปืนแฝดซ้อนนกใน ขนาด.38 และลูกซองขนาด20 ผมคิดว่าน่าจะเป็นปืนรุ่นนั้นมากกว่าครับ

Grin ที่ผมทราบก็เพราะกล้องทีวีถ่ายภาพปืนเจ้าปัญหาไว้ครับ   Grin   เห็นแนวพานท้ายก็พอจะเดาได้แล้ว   แต่ไม่ยืนยันเรื่องคาลิเบอร์กระสุนเพราะตามปกติข่าวก็มักจะระบุไม่ตรง  หรือปืนเดิมอาจจะเป็น .22 Hornet  หากระสุนไม่ได้ก็มีการดัดแปลงแก้ไขกันออกไป

ส่วนเรื่องที่ว่าปืนนกนอก โอกาสลั่นยากกว่านั้น ในกรณีนี้คือ จนท.ตำรวจ พยายามจะเคลียร์กระสุนออกจากปืนครับ
แล้วผมสัญนิฐานว่า

เป็นปืนแฝดซ้อนสองลำกล้อง  ผู้ต้องหาใช้ยินคนตายไปแล้ว หนึ่งนัด  เข้าใจว่า จนท. คงหาจุดกดเพื่อหักลำไม่เจอ  แล้วเผลอไป กดแป้นเหนือนกสับแทน คงจะลองหลายครั้ง เลยลองง้านกดู  แป้นที่ว่านี้ เป็นแป้นเลือกยิงในแต่ละลำกล้อง เลยกลายเป็นการเลือกยิงในลำกล้องอีกลำที่ยังไม่ได้ยิง  .....พอลองแล้วหักลำไม่ได้ เลยวางปืนลงบนโต๊ะ  ปืนรุ่นนี้ไม่มีโกร่งไก พอวางลงแรงๆ เลยกลายเป็นการบีบไกไปโดยอัตโนมัติ 
จุดสำคัญคือไม่ยอมใช้แนว ปลอดภัยสำหรับเคลียร์กระสุน   ถ้ามีแนวบังเกอร์แบบนี้ ยิงทิ้งไปเลยก็ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2008, 08:49:58 PM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 09:17:56 PM »

ความประมาท และความไม่ศึกษาให้รู้จริงก่อนจะจับปืนกระบอกนั้น ๆ เป็นสาเหตุที่ทำให้เจ็บตัวครับ

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 10:41:59 PM »

อ๋อ ครับผม ถ้าเห็นรูปแล้ว ผมก็ขออภัยด้วยครับ สงสัยจะทำการเปลี่ยนลำกล้องให้ยิง .38 หรือไม่ก็ข่าวลงผิดมั้งครับ เรื่องคาลิเบอร์กระสุน แล้วอีกอย่างปืนรุ่นนี้มีนกนะครับ ข่าวดันลงว่าไม่มีนก ผมเลยนึกว่าเป็นรุ่นอื่นครับ แต่ปืนรุ่นนี้หากง้างนกแล้วอันตรายจริงๆครับ เพราะไม่มีโกร่งไก แล้วปืนรุ่นนี้ถ้าจำไม่ผิด มีเข้ามาในเมืองไทยไม่มากด้วยนี่ครับ ทำให้เจ้าหน้าที่ตำรวจท่านไม่รู้จักกลไกของมัน

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 11:39:52 PM »

Grin ที่ผมทราบก็เพราะกล้องทีวีถ่ายภาพปืนเจ้าปัญหาไว้ครับ   Grin   เห็นแนวพานท้ายก็พอจะเดาได้แล้ว   แต่ไม่ยืนยันเรื่องคาลิเบอร์กระสุนเพราะตามปกติข่าวก็มักจะระบุไม่ตรง  หรือปืนเดิมอาจจะเป็น .22 Hornet  หากระสุนไม่ได้ก็มีการดัดแปลงแก้ไขกันออกไป

ส่วนเรื่องที่ว่าปืนนกนอก โอกาสลั่นยากกว่านั้น ในกรณีนี้คือ จนท.ตำรวจ พยายามจะเคลียร์กระสุนออกจากปืนครับ
แล้วผมสัญนิฐานว่า

เป็นปืนแฝดซ้อนสองลำกล้อง  ผู้ต้องหาใช้ยินคนตายไปแล้ว หนึ่งนัด  เข้าใจว่า จนท. คงหาจุดกดเพื่อหักลำไม่เจอ  แล้วเผลอไป กดแป้นเหนือนกสับแทน คงจะลองหลายครั้ง เลยลองง้านกดู  แป้นที่ว่านี้ เป็นแป้นเลือกยิงในแต่ละลำกล้อง เลยกลายเป็นการเลือกยิงในลำกล้องอีกลำที่ยังไม่ได้ยิง  .....พอลองแล้วหักลำไม่ได้ เลยวางปืนลงบนโต๊ะ  ปืนรุ่นนี้ไม่มีโกร่งไก พอวางลงแรงๆ เลยกลายเป็นการบีบไกไปโดยอัตโนมัติ 

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์