เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:23:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โพลิเมอร์แพ้ความร้อนครับ บวม ละลาย  (อ่าน 31625 ครั้ง)
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 07:52:43 PM »

วัสดุแต่ละประเภทมีคุณสมบัติที่เด่น และ ด้อย แตกต่างกันไปครับ

อย่างโพลีเมอร์นี่ก็ทนการกัดกร่อนกว่าเหล็กนะครับ

ส่วนเหล็กก็สามารถซ่อมแซมได้

อีกอย่างอะไรก็แพ้ไฟทั้งนั้นแหละครับ ....... ไฟ้ไหม้ , ไฟครอก , ไฟตันหา , ไฟราคะ , ถ่านไฟเก่า ฯลฯ.........
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 08:10:10 PM »

อีกอย่างอะไรก็แพ้ไฟทั้งนั้นแหละครับ ....... ไฟ้ไหม้ , ไฟครอก , ไฟตันหา , ไฟราคะ , ถ่านไฟเก่า ฯลฯ.........

Grin แล้วไฟโกรธตอนตีสองจนต้องเอาสายยางมารดตอนตีสองล่ะตาณัฐ เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
 เยาะเย้ย 555 ไม่ลืม เยาะเย้ย

seal31
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 10:37:03 PM »

หนึ่งคนปรุง หนึ่งพันคนชิมยังว่าต่างกัน  คนตั้งกระทู้สงสัยเป็นพวกยังไม่ทันชิมก็ติซะแล้ว  แลบลิ้น
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 07:44:37 AM »

Grin แล้วไฟโกรธตอนตีสองจนต้องเอาสายยางมารดตอนตีสองล่ะตาณัฐ เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

เรื่องบางเรื่องลืมๆมันไปก็ได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน
@เดียร์
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 10:55:22 AM »

เยี่ยม
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 11:05:33 AM »

เรื่องปืนวางบนคอนโซลรถนี่ยิ่งแล้วใหญ่ โพลิเมอร์ไม่ใช่เทียนนะครับ ทุกยี่ห้อแหละ   ฝาครอบฝาวาล์วในกระโปรงรถก็เป็นพลาสติก ไม่ใช่โพลิเมอร์ด้วยซ้ำ  อะไรต่อมิอะใต้ฝากระโปรงรถ หลายๆชิ้นก็เป็นพลาสติก คิดว่าในนั้นมันจะร้อนขนาดไหนครับ ซีดีแบบพกพาของจีนแดงวางบนคอนโซลมาตั้งหลายปี ทุกวันนี้ก็ยังเล่นได้ดี ถ้าไฟไหม้ อย่าว่าแต่ปืนเลยครับ บ้านทั้งหลัง ตึกทั้งตึกยังวอดเลย ว่าจะไม่ออกความเห็นแล้วเชียว คิก คิก

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
Tccd
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 11:07:44 AM »

ต้องพยามรักษามันไว้ให้นานที่สุด ไม่ว่าเหล็กหรือโพลิเมอร์

เพราะราคามันแพง อิอิ

samaung tccx
San Siro / AcMilan
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 11:08:48 AM »

ไฟรักไฟสวาท.............อิอิ

ถ้าเจ้าของปืนพาสติกใช้ปืนแบบนี้ คือเอาไปโดนไฟง่ายๆ

ขายปืนทิ้งไปซื้อไม้ดีกว่าครับ

ไฟไหม้หมดยังได้ถ่าน บ้าง...........^^

ไหว้

Mee noi
HS9UTC
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 170

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 11:31:15 AM »

ไหว้ Grinปืนดีอยู่ที่คนทำ   ปืนพังอยู่ที่ทำตัว Grin ไหว้

สิ่งของมีไว้ให้ใช้

และ

คนมีไว้ให้รัก
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 12:03:05 PM »

เรื่องปืนวางบนคอนโซลรถนี่ยิ่งแล้วใหญ่ โพลิเมอร์ไม่ใช่เทียนนะครับ ทุกยี่ห้อแหละ   ฝาครอบฝาวาล์วในกระโปรงรถก็เป็นพลาสติก ไม่ใช่โพลิเมอร์ด้วยซ้ำ  อะไรต่อมิอะใต้ฝากระโปรงรถ หลายๆชิ้นก็เป็นพลาสติก คิดว่าในนั้นมันจะร้อนขนาดไหนครับ ซีดีแบบพกพาของจีนแดงวางบนคอนโซลมาตั้งหลายปี ทุกวันนี้ก็ยังเล่นได้ดี ถ้าไฟไหม้ อย่าว่าแต่ปืนเลยครับ บ้านทั้งหลัง ตึกทั้งตึกยังวอดเลย ว่าจะไม่ออกความเห็นแล้วเชียว คิก คิก

ถ้าเป็นกล้อก  วางแล้ว หายแน่นอนครับ คิก คิก

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 12:14:28 PM »

เรื่องบางเรื่องลืมๆมันไปก็ได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน

น่าจะเกือบ4ปีแล้วนา ตั้งแต่คุณณัฐยังไม่มีลูก

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 12:15:16 PM »

ถ้าเป็นกล้อก  วางแล้ว หายแน่นอนครับ คิก คิก

ปืนอะไรก็หายครับ ทองรูปพรรณก็หาย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 12:18:29 PM »

อันนี้ผมไม่ได้โจมตี ใครนะครับ    ไหว้           แต่ผมมีรูปยืนยัน    อ๋อย

http://www.thegunzone.com/glock/alex.html

อุ๊ยต้าย.....ตาย ......หนูไม่ยอมค่ะ  หนูกล็อค คนสวยสุดโด่งดัง โดนช่างภาพ
ปาปาราสซี่ เอามาออกอีกแล้ว โดยเฉพาะภายเนียะ บ้อย....บ่อย ....ฮ้า.......
เรื่องโพลิเมอร์ทำปืนเนี่ยะนะ มันเป็นวิวัฒนาการของผลิตภัณฑ์ชิ้นหนึ่งในโลกใบนี้แหละครับ
ก็เป็นเรื่องธรรมดา การจะเปลี่ยนแปลง สิ่งใดในโลกใบนี้ ที่มีความเชื่อมาแต่โบราณ
โดยใช้ระยะเวลาอันสั้นนั้น หาทำได้ไม่
การจะเปลี่ยนความเชื่อมั่นในปืนพกจากปืนเหล็กมาเป็นปืนโพลิเมอร์ ก็เช่นกัน
เนื่องจากปืนพก เป็นปืนในโลกนี้ที่ ทำด้วยเหล็กมานานหลายปี เป็น ร้อยๆ ปี
ทีนี้ จะให้มาเชื่อถือโพลิเมอร์ภายในเวลา 20-30 ปี ก็คงเป็นไปไม่ได้ คงต้องใช้เวลา
โดยเฉพาะประเทศของเรา ก็ยังคงล้าหล้งเหมือนเดิม เหมือนเมื่อทุกสิ่งทุกอย่างที่หลั่งไหล มาจากชาติตะวันตก
พวกเราก็ยังรับทุกอย่างมาหลังเขาเหมือนเดิมกับเมื่อ หลายร้อยปีที่แล้ว แต่ก่อนนักเล่นปืนฝรั่ง เขาไม่เชื่อโพลิเมอร์ แต่ตอนนี้ เขาเชื่อแล้ว จึงนิยมกัน   แต่เราในตอนนี้ ยังไม่เชื่อปืนโพลิเมอร์ ดังนั้น ก็ต้องรอไปอีกซักพักใหญ่ ก็คงจะเชื่อไปเอง  ก็ทีหลังเขาอีกแหละ  
ผมขอตัดพ้อบ้างเท่านั้นเอง
กระแสการนิยม หรือความเชื่อถือโพลิเมอร์นั้น ผมตอบไม่ได้เหมือนกัน เพราะผมไม่ได้จบวิศวะกรด้านนี้ จึงไม่รู้ว่า โพลิเมอร์ มันแข็งแกร่งขนาดไหน
แต่จากการสังเกต ค่ายปืนทั่วโลกในปัจจุบัน หันมาพัฒนาปืนตัวเองให้โครงปืนในส่วนที่ไม่ได้รับการเสียดสี ให้เป็นโพลิเมอร์กันทั้งนั้น ยกตัวอย่างดังนี้
1.ยักษ์ใหญ่แห่งเยอรมัน  เอชเค แม้ว่าจะเป็นคนเริ่มต้น โพลิเมอร์ทำปืนมาก่อน แต่ก็ต้องยอมรับว่า ไม่ดังมาก มาดังเอาตอนกล็อคมาออกตัว  ซึ่งภายหลัง ปืนพกจากค่าย เอชเค ก็มีโพลิเมอร์ ออกมาตั้งหลายรุ่น ยูเอสพี ต่างๆ นานา มากมาย แต่ไม่มีใครเอาไปเผาไฟ หรือไฟไหม้แล้วเอามาออกภาพเผยแพร่ ก็แปลกดี  อยากจะบอกว่า ปืนกลมือขนาด 9 มม. รุ่นใหม่ๆ ของเอชเค ยังใช้โพลิเมอร์ ทำโครงปืนในส่วนของลูกเลื่อน ทำเป็นห้องลูกเลื่อน ให้ลูกเลื่อนวิ่งอยู่ในห้องที่เป็นโพลิเมอร์เสียด้วยซ้ำ (แต่รู้สึกว่าจะเสริมโลหะไว้ตามเสี้ยม)
สงสัยโพลิเมอร์ มันคงไม่ดี เขาเลยเอาไปทำเป็นปืนกลมือ ......นั่นแน้.....
2.วอลเธอร์ ผมไม่รู้หรอกว่า ปืนวอลเธอร์ นี่ ผลิตที่ไหนกันบ้างแล้ว และใครทำชิ้นไหน
ส่วนไหน อย่างไร ผมรู้แต่ว่า ยี่ห้อปืนที่โด่งดังนี้ ก็ยอมรับที่จะประทับตราการันตีสินค้าของตนเอง ลงบนปืนพก ที่ส่วนบนเป็นเหล็ก ส่วนล่าง เป็นโพลิเมอร์ ให้เราเห็นในโลกอาวุธปืนแล้ว ในเมืองไทย ก็เห็นมีอยู่ ....แต่ก็ไม่มี ไฟไหม้ หรือ เผาไฟ มาให้ดูอีกแหละ
3.เรื่องของออสเตรีย ไม่ต้องพูดถึงนะ ทั้งกล็อค ที่ สไตเออร์ รู้ๆ กันอยู่ แต่กล็อค โดนจับย่างสดแล้วกดคลิป เป็นภาพปาปาราสซี่ บ่อยที่สุด สไตเออร์ นะหรือ น้องใหม่ ยังไม่ดัง เดี๋ยวดังเมือไหร่ ก็ไม่รอด
4.ไม่เว้นแม้แต่ บาเร็ตต้า บริษัทปืนพกที่ได้ไปยืนผงาด.....ในกองทัพสหรัฐ ซึ่งเคยโด่งดังเพราะปืนอลูมิเนียม ก็ยังใช้โพลิเมอร์ ทำออกมาเหมือนกัน เห็นสวัสดิการของเรา ก็มีไม่ใช่หรือ ผมไม่เคยสนใจเลย........

พอหมดจากยุโรป (ผมไม่รู้นะว่า บริษัทไหนในยุโรปใช้โพลิเมอร์ทำปืนอีก ) ลงเรือข้ามแอตแลนติก มาขึ้นฝั่งอเมริกาเหมือนโคลัมบัส ดีกว่า

4.สมิธแอนด์เวสสัน ก็เป็นบริษัท ปืนเหล็ก ปืนโลหะ ขาใหญ่ แห่งทวีปอเมริกา ก็เคยลงทุนหน้าแตกแหก  ไปก๊อบปี้ กล็อค โพลิเมอร์ มาทำเป็น ซิกม่า ถึงขนาดถูกกล็อคฟ้องเอาค่าเสียหายไปกินขนมเล่นเสียหลายบาท  สมิธฯ ก็เจ้ากรรม ปืนโพลิเมอร์ มันถูกเผาไฟแล้วละลายแล้วไปก๊อบปี้ มาให้โดนฟ้องทำไม้.........
ก๊อบปี้ เสร็จแล้ว โดนฟ้องก็แล้ว ยังไม่พอ ก็พยายาม ออกปืนโพลิเมอร์ ออกมาอีก พยายามออกมาเรื่อยๆ ตั้งหลายรุ่น สงสัยโพลิเมอร์ มันไม่ดี เลยออกมาหลายรุ่น
แต่ไม่มีใครเอาไปเผาไฟให้ดูอีกตามเคย .....

ล่องใต้ไปกับเสียงเพลง.....(ล่องใต้อเมริกา ไม่ใช่ ล่องใต้สยาม)
ไปโผล่ที่บราซิล  ประเทศน้องกลางเก่า กลางใหม่ ทำปืน แต่ก่อน ทำแต่ปืนโลหะ
เดี๋ยวนี้ ทำปืนโพลิเมอร์ อีกแล้วครับท่าน บ้านเรามีให้เห็น ดาษดื่น เหมือนกัน พลาสติกจากค่ายอเมริกาใต้ แซมบ้า......ไม่มีใครเอาไปเผาไฟเหมือนกัน

ดังนั้น โพลิเมอร์มันคงไม่ดี เขาเลยเอาโพลิเมอร์ ไปทำโครงปืนกันเสียทั่วทุกมุมโลกเลย

ผมไม่ได้ตามข่าวนะ ไม่รู้อีกเมื่อไหร่ เราจะได้เห็นปืนโพลิเมอร์ จากผู้สืบทอดเจตนารมย์จากท่านประธาน เหมา เจ๋อ ตง  หรือ ปืนโพลิเมอร์ ที่พูดภาษาตากาล๊อค ก็ได้ ส่วนสยามประเทศ ผมตายแล้วสองรอบ คงไม่ได้เห็นแน่.....

ไม่เป็นไร ภาพสวยดี ปืนถูกไฟเผา ถูกย่างสด หรือปืนถูกเผาไฟ พลาสติก โดนไฟก็เป็นแบบนี้แหละครับ รู้กันทุกผู้ทุกนาม ........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2008, 12:23:24 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 12:31:03 PM »

ตกใจ เยี่ยม

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 12:36:44 PM »

ท่านเต่าน่าจะเขียนหนังสือขายนะครับ 
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 12
  พิมพ์