เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:22:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โพลิเมอร์แพ้ความร้อนครับ บวม ละลาย  (อ่าน 31475 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #90 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 07:29:53 AM »

ช่วยหาภาพโครงกล็อกขึ้นสนิมมาให้ดูสักภาพดิจะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ขออ้างอิงท่านผู้การสุพินท์ .... กระบวนการทดสอบแบบทารุณปืนต้องยกให้ท่าน  ไหว้
ปืนกล็อก๒๑ กระบอกนี้ถูกทิ้งไว้ในห้องน้ำให้อยู่กับความชื้นหลายปี
โครงโพลิเมอร์นั้นไม่ขึ้นสนิมอยู่แล้ว และยังหาสนิมไม่ได้แม้แต่จุดเดียวบนชิ้นส่วนโลหะ  เยี่ยม

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #91 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 09:29:27 AM »

ผมไม่ได้ตามข่าวนะ ไม่รู้อีกเมื่อไหร่ เราจะได้เห็นปืนโพลิเมอร์ จากผู้สืบทอดเจตนารมย์จากท่านประธาน เหมา เจ๋อ ตง  หรือ ปืนโพลิเมอร์ ที่พูดภาษาตากาล๊อค ก็ได้ ส่วนสยามประเทศ ผมตายแล้วสองรอบ คงไม่ได้เห็นแน่.....

Grin QSZ-92 ปี 1994 Grin
Type: Double Action
Calibers: 5.8mm Chinese or 9x19mm Para
Weight unloaded: 760 g
Length: 190 mm
Barrel length: not known
Capacity: 15 rounds

Grin Armscor ก็ผลิตมาหลายปีแล้วครับ ลองไปค้นเวบดู ใช้โครงแบบเดียวกับ Tanfoglio ครับ Grin
ไชโย.....ได้เห็นปืนโพลิเมอร์ที่ผลิตจากทวีปเอเซีย มีญาติโก โหติกาแถวเยาวราชแล้ว
ดีใจจัง .... ผมไม่เคยเปิดดู เลยไม่รู้ว่า จีน ก็ทำแล้ว ขอบคุณพี่นายใหม่ครับ...
ทีนี้ต่อไป ผมขอดูชาวตากาล็อค เขาเอาพลาสติกมาทำปืน พี่หาให้ดูหน่อยซีครับ ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2008, 10:15:18 AM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #92 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 09:32:41 AM »

ผมบอกคุณเต่าหลายครั้งแล้วครับว่าพี่ๆ เขาไม่จับยิงหรอก มีแต่จับให้ยิงปืนหลายๆ แบบ

โอ้ นึกได้ พี่มะขิ่นเคยฝากกระสุน .45 ให้คุณเต่าไปด้วยนี่ครับ
คุณวิลเลี่ยมจะรับประกันได้ไง ผมไปคนเดียวเอง เดี๋ยวเกิดโดนจับไปยืนแทนไอ้ดำแผ่นใหญ่ๆ แล้วผมจะทำไง ร้องให้ขี้มูกโป่งแน่  คิดดู แก้งค์นี้ เขายิงหุ่นไอ้ดำที่ไม่มีตา ไม่มีปาก
ให้มันมีตา  มีปาก ขึ้นมาได้ก็แล้วกัน ผมกลัวงะ........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2008, 09:56:11 AM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #93 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 09:34:33 AM »

ท่านเต่าน่าจะเขียนหนังสือขายนะครับ 
ผมว่าไปอยู่สำนักหนังสือพิมพ์จะเหมาะกว่าครับ .... รับรองว่า โดนทุบแท่นพิมพ์ รายวันแน่นอนเลย ..... ล้อเล่นนะครับ  จริงๆ แล้ว ผมอยากพูดคุยกับพี่ๆ เพื่อนๆ มากกว่า แต่ไม่รู้ทำไง เลยใช้ตัวอักษรเป็นสื่อ ซึ่งบางครั้ง ตัวอักษร มันแสดงและถ่ายทอดอารมณ์ที่แท้จริงของคนเขียน ได้ไม่หมดหรอกครับ .... ด้วยความเคารพและอยากคุยกัน ....

ผมเจอคุณเต่า ที่สยป.ตร. หลายครั้งแล้ว.............

ไม่เห็นเข้ามาคุยเลย
พี่ครับ ผมเป็นแค่เด็กน้อย วาจาสามหาว คนหนึ่ง มีหรือจะกล้าหาญ เข้าไปทักพี่ได้
ก็ได้แต่นั่งมองห่างๆ แหละครับ  ผมคุยกับพี่ทางนี้ดีกว่าครับ ด้วยความเคารพ ....
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #94 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 09:36:55 AM »

ผมละชอบสำนวนคุณ toa bankhaen ซะจริงๆๆ ถุกใจครับ

..พลาสติก โดนไฟก็เป็นแบบนี้แหละครับ รู้กันทุกผู้ทุกนาม ...  กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #95 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 09:54:25 AM »

ผมละชอบสำนวนคุณ toa bankhaen ซะจริงๆๆ ถุกใจครับ

..พลาสติก โดนไฟก็เป็นแบบนี้แหละครับ รู้กันทุกผู้ทุกนาม ...  กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
ขอบพระคุณครับพี่ ผมลอกเขามาเหมือนกันครับ ....อิอิ
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #96 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 10:00:46 AM »

หาปืน(ป้าดติก)มาใช้บ้างดีกว่าา....ไม่เอาดีกว่า...เล่นกะมันมากไม่ได้....แต่..ถ้าทำสีครอบลำเลื่อนเป็นสีลูกกวาดน่าจะดี..อิๆ...อย่าบ้าตามผมนะขอรับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #97 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 10:07:41 AM »

ท่านเต่าน่าจะเขียนหนังสือขายนะครับ 
ผมว่าไปอยู่สำนักหนังสือพิมพ์จะเหมาะกว่าครับ .... รับรองว่า โดนทุบแท่นพิมพ์ รายวันแน่นอนเลย ..... ล้อเล่นนะครับ  จริงๆ แล้ว ผมอยากพูดคุยกับพี่ๆ เพื่อนๆ มากกว่า แต่ไม่รู้ทำไง เลยใช้ตัวอักษรเป็นสื่อ ซึ่งบางครั้ง ตัวอักษร มันแสดงและถ่ายทอดอารมณ์ที่แท้จริงของคนเขียน ได้ไม่หมดหรอกครับ .... ด้วยความเคารพและอยากคุยกัน ....
ยินดีเสมอครับ  ไม่ต้องรอคุยเฉพาะกระทู้ Glock หรือ Colt 1911   กระทู้อื่นก็ได้ครับ   แต่ขอเนื้อๆหน่อย น้ำไม่ต้อง วุฒิการศึกษาผมสูงไม่พอที่จะเข้าใจครับ

เหมือนผมเลย ....... ไม่ชอบแฉะๆ  คิก คิก
เมื่อกี้ ล่อไปยาวหน่อย ส่งไม่ไปเลย ขอแถลงสั้นๆ แล้วกันครับ
คืองี้ครับ กราบเรียนท่านพี่ทั้งสองที่เคารพ
ในเวปของเรานี้ มีความสนใจเรื่องปืน แตกต่างหลากหลายระดับลดหลั่นกันไป
บางท่านเข้ามา พออ่านก็รู้เลยว่า เพิ่งเล่นปืนมาซัก 2-3 วัน แล้วจะซื้อปืนเสียแล้วก็มี
บางท่าน ดูมาเป็นปี แล้วเพิ่งจะคิดซื้อ ก็มี
ดังนั้น คนเล่นปืนแบบนี้ เขาเรียกว่า เล่นแบบก่อหวอด คือเหมือนปลากัดเพิ่งก่อหวอด
เวลาผมจะเล่าอะไรให้เขาฟัง ถ้าเล่าตรงประเด็นโดยไม่ท้าวความ ใส่สีตีไข่บ้าง เขาก็จะงง หรืออ่านไม่สนุก ว่างั้นเหอะ ผมจึงพยายามจูงใจเขาให้อ่าน น้ำมันก็เลยท่วมทุ่งไปหน่อย ผมพยายามเขียนให้คล้องจองกันบ้าง ก็ตามนิสัย เจ้าบท เจ้ากลอนของบรรพบุรุษของสยามเรานี่แหละครับ ..... เพราะผมนะชาวสยาม แท้ๆ เลยแหละ
แต่สำหรับท่านพี่ทั้งสองพร้อมชาวคณะนั้น เขาเรียกว่า เล่นปืนแบบคร่ำหวอด หรือเป็นแม่เป็นพ่อปลากัดไปแล้ว รู้ทุกอย่างแล้ว เรื่องอดีตกาลต่างๆ เกี่ยวกับปืน พี่ก็รู้หมดแล้ว
อยากจะบอกว่า บางท่านนอกจะรู้แล้ว ยังมีความสามารถถึงขั้น ผลิต ดัดแปลง แก้ไข อาวุธปืนได้อย่างน่าอัศจรรย์ ทั้งเขาไม่ใช่ช่างอาชีพเสียด้วยซ้ำ   ดังนั้น พวกสี กับไข่ ที่ผมใส่ลงไปบ้าง พี่อ่านไปประสบพบเข้าแล้วรำคาญใจ ผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ ด้วยแล้วกันขอรับ....
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #98 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 12:03:00 PM »

ตกใจมันโดนย่างสด...แล้วสภาพเป็นแบบในรูปนะไม่แปลกหลอกครับ.. แลบลิ้น
 ถ้าเผาแล้วมันไม่เป็นอะไรเลยนั้นแหละครับ...ถึงจะแปลก ยิ้มีเลศนัย
***ว่าแต่ไปเผามันเล่นทำไมอ่ะ*** หัวเราะร่าน้ำตาริน

Long Live The King

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #99 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 12:12:08 PM »

ผมเจอคุณเต่า ที่สยป.ตร. หลายครั้งแล้ว.............

ไม่เห็นเข้ามาคุยเลย
พี่ครับ ผมเป็นแค่เด็กน้อย วาจาสามหาว คนหนึ่ง มีหรือจะกล้าหาญ เข้าไปทักพี่ได้
ก็ได้แต่นั่งมองห่างๆ แหละครับ  ผมคุยกับพี่ทางนี้ดีกว่าครับ ด้วยความเคารพ ....

คุยที่นี่กับคุณเต่ามีแต่น้ำเสียมากครับ................

คุยที่สนามยิงปืนได้น้ำได้เนื้อมากกว่าครับ ............มีปืนให้จับ ได้ลองกันจะๆด้วย

ข้อสงสัยที่เชื่อกันไปเรื่อยเปื่อย จะพิสูจน์ให้เห็นกันได้มากกว่า นึกภาพครับ...............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #100 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 12:37:48 PM »

Cheesyขออภัยครับ เต่า หรือเต๋า ครับ เรียกไม่ค่อยถูกครับ ผมไม่ได้สนใจกะทู้นี้เพราะหัวข้อที่เขียนแบบแพ้ หรือบวม ละลาย ของโพลิเมอร์ แต่สนใจเพราะคุณเต๋า มาให้ความรู้ เลยเข้ามาอ่านครับ Grin

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #101 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 01:03:59 PM »

เมื่อกี้ ล่อไปยาวหน่อย ส่งไม่ไปเลย ขอแถลงสั้นๆ แล้วกันครับ
คืองี้ครับ กราบเรียนท่านพี่ทั้งสองที่เคารพ
ในเวปของเรานี้ มีความสนใจเรื่องปืน แตกต่างหลากหลายระดับลดหลั่นกันไป
บางท่านเข้ามา พออ่านก็รู้เลยว่า เพิ่งเล่นปืนมาซัก 2-3 วัน แล้วจะซื้อปืนเสียแล้วก็มี
บางท่าน ดูมาเป็นปี แล้วเพิ่งจะคิดซื้อ ก็มี
ดังนั้น คนเล่นปืนแบบนี้ เขาเรียกว่า เล่นแบบก่อหวอด คือเหมือนปลากัดเพิ่งก่อหวอด
เวลาผมจะเล่าอะไรให้เขาฟัง ถ้าเล่าตรงประเด็นโดยไม่ท้าวความ ใส่สีตีไข่บ้าง เขาก็จะงง หรืออ่านไม่สนุก ว่างั้นเหอะ ผมจึงพยายามจูงใจเขาให้อ่าน น้ำมันก็เลยท่วมทุ่งไปหน่อย ผมพยายามเขียนให้คล้องจองกันบ้าง ก็ตามนิสัย เจ้าบท เจ้ากลอนของบรรพบุรุษของสยามเรานี่แหละครับ ..... เพราะผมนะชาวสยาม แท้ๆ เลยแหละ
แต่สำหรับท่านพี่ทั้งสองพร้อมชาวคณะนั้น เขาเรียกว่า เล่นปืนแบบคร่ำหวอด หรือเป็นแม่เป็นพ่อปลากัดไปแล้ว รู้ทุกอย่างแล้ว เรื่องอดีตกาลต่างๆ เกี่ยวกับปืน พี่ก็รู้หมดแล้ว
อยากจะบอกว่า บางท่านนอกจะรู้แล้ว ยังมีความสามารถถึงขั้น ผลิต ดัดแปลง แก้ไข อาวุธปืนได้อย่างน่าอัศจรรย์ ทั้งเขาไม่ใช่ช่างอาชีพเสียด้วยซ้ำ   ดังนั้น พวกสี กับไข่ ที่ผมใส่ลงไปบ้าง พี่อ่านไปประสบพบเข้าแล้วรำคาญใจ ผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ ด้วยแล้วกันขอรับ....

ผมเองครับ... หลงรัก

แต่เรียกว่า"สมาชิกก่อหวอด"เนี่ย..รู้สึกเหมือน...เล่นแบบสวนกระแส ขวางโลก ชอบกล... อ๋อย

ขอเป็น"สมาชิกตั้งไข่" แทนได้ไหมครับ ยิ้มีเลศนัย

ได้อารมณ์ดีกว่า.....

ดีกว่า"ไข่ไม่ตั้ง" ครับผม ขำก๊าก
@เดียร์
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #102 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 01:17:45 PM »

น่ากลัวจัง
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #103 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 04:02:38 PM »

Cheesyขออภัยครับ เต่า หรือเต๋า ครับ เรียกไม่ค่อยถูกครับ ผมไม่ได้สนใจกะทู้นี้เพราะหัวข้อที่เขียนแบบแพ้ หรือบวม ละลาย ของโพลิเมอร์ แต่สนใจเพราะคุณเต๋า มาให้ความรู้ เลยเข้ามาอ่านครับ Grin
กราบขอบพระคุณ....และยินดีรับใช้ตลอดไป เต่า หรือ เต๋า ไม่เป็นไร เรียกอะไรก็ได้ครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #104 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 04:06:49 PM »

ผมเองครับ... หลงรัก

แต่เรียกว่า"สมาชิกก่อหวอด"เนี่ย..รู้สึกเหมือน...เล่นแบบสวนกระแส ขวางโลก ชอบกล... อ๋อย

ขอเป็น"สมาชิกตั้งไข่" แทนได้ไหมครับ ยิ้มีเลศนัย

ได้อารมณ์ดีกว่า.....

ดีกว่า"ไข่ไม่ตั้ง" ครับผม ขำก๊าก

คือผมต้องขอโทษครับ คือพอดีตอนเด็กๆ ชอบช้อนปลากัดตามหนองน้ำ ก็เลยยกตัวอย่างมาเปรียบเทียบกับคนที่เขาคร่ำหวอดคือพวกเล่นมานาน    คนเริ่มต้น ก็เลยเป็นแนวก่อหวอดแทน
ก่อหวอดในความรู้สึกอารมณ์นี้คือ การเริ่มต้น ซึ่งหลังๆ เขาเอาคำว่า ก่อหวอดมาใช้เกี่ยวกับการเริ่มต้นก่อความไม่สงบฯ ก็เลยฟังดูแล้วแปล่งๆ เหมือนกัน
เอา....ตั้งไข่ก็ตั้งไข่  ขอโทษด้วยนะครับ
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 12
  พิมพ์